Professional Documents
Culture Documents
ESP 5 - Q3-Week 5-Day 4-FEB29
ESP 5 - Q3-Week 5-Day 4-FEB29
I. LAYUNIN
C. Kasanayan sa Pagkatuto
Nakikiisa nang may kasiyahan sa mga programa ng pamahalaan na may
(Learning Competencies) kaugnayan sa pagpapanatili ng kapayapaan : paggalang sa ideya ng iba
EsP5PPP-IIIf-29
II. NILALAMAN
Mga Batas Ating Sundin para sa Kinabukasan Natin
A. Sanggunian
3. Mga Pahina sa Kagamitang Pang- Mag- Ugaling Pilipino sa Makabagong Panahon 5 pahina 150-158
aaral(Textbook Pages)
IV. PAMAMARAAN
Balik-Aral
Panuto: Isulat ang YES kapag tama ang pahayag sa bawat bilang at NO
naman kung ito ay mali.
__1. Ang makapag-aral bilang isang bata ay isa sa mga karapatang pantao.
__2. Anuman ang kulay at kakayahan ng isang indibiswal ay dapat na ituring na
kapantay.
__3. Mainam para sa isang tao ang magpamalas ng paggalang sa ideya at
opinyon ng iba.
__4. Ang karapatang pantao ay para sa lahat ng tao at di sa iilan lamang
__5. Ang pagpapahayag ng ideya / opinyon ay isa sa mga karapatan ng tao.
C. C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong Basahin at pag-aralan ang ulat na nasa ibaba.
aralin (Presenting examples/instances of the
new lessons)
Ang Pagdiriwang ng “Tayo”
Ang mga blogger sa iba’t ibang panig ng mundo ay nagtatalaga taon-taon ng
isang piling araw kung saan nagsasagawa sila ng sama-samang pagsusulat
tungkol sa iisang napiling paksa lamang. Ang malawakang proyektong ito ay
naglalayong maiparating nang sabay-sabay sa milyong-milyong katao ang isang
mensahe. Ang gawaing ito ay kilala sa tawag na “Blog Action Day” at ang
napagkasunduang tema para sa taong 2012 ay “Ang Kakayahan ng “Tayo”
(Power of We) – ang pagsasama-sama ng mamamayan upang mapabuti ang
kalagayan ng sangkatauhan. Naging pangunahing lunsaran ng mga kalahok ang
website ng Blog Action Day. At upang masubaybayan ang mga bagong post sa
internet,naglagay rin ang pangkat ng isang liveblog at isang tumbler blog.
Masasabing parati nang Blog Action Day sa Global Voices dahil ang tunguhin
ay ang maglahad ng mga bagong ulat ukol sa mga pagkilos sa internet at mga
katangi-tanging personalidad mula sa iba’t ibang panig ng mundo. Nagagalak
kaming magbigay – suporta tungo sa pagdiriwang ng isang araw upang
mapayabong ang kakayahan natin bilang ‘Tayo’. At ang inisyatibong nagbunbunyi
sa sama-samang pagkilos ng mga blogger sa paggawa ng
kabutihan.
ng bagong kasanayan
1.Makinig nang buong-tapang at walang pagkutya sa mga ideya ng iba.
#2(Discussing new 2.Magpasalamat sa nagbigay ng suhestiyon bago magbigay ng sagot o reaksyon.
3.Ipakita ang paggalang sa pamamagitan ng pagtanggap ng mga suhestiyon ng
concepts and practicing iba bilang may halaga at hindi pinapahalagahan.
4.Tumango o magbigay ng kahalagahan sa bawat ideya o suhestiyon, kahit na
new skills#2) hindi ito kapani-paniwala sa unang tingin.
5.Iparamdam ang pagkilala sa kakayahan ng iba sa pamamagitan ng
pagpapahalaga sa kanilang mga kontribusyon.
6.Humingi ng karagdagang detalye o paliwanag kung kinakailangan upang
maunawaan ng lubusan ang ideya o suhestiyon ng iba.
7.Huwag basta-bastang itanggi o balewalain ang mga suhestiyon ng iba, kahit na
magkaiba ang inyong pananaw.
8.Kapag maaari, ipakita ang paghanga sa katalinuhan o kasanayan ng nagbigay
ng suhestiyon.
9.Bigyan ng pagkakataon ang iba na magbahagi ng kanilang mga opinyon nang
hindi sila binabastos o binabalewala.
10.Sa mga sitwasyon na hindi mo pumapayag sa suhestiyon ng iba, ipakita pa rin
ang paggalang sa pamamagitan ng maayos na pagpapaliwanag o pagbibigay ng
rason kung bakit hindi ito maaaring gawin.
F. Paglinang sa kabihasaan (Tungo sa Formative PANGKATANG GAWAIN: Hatiin ang klase sa tatlong pangkat. Ipagawa sa
Assessment 3) Developing Mastery kanila ang mga sumusunod
ginamit.
ng dula ng dula
Kabuuang Puntos
(Generalization)
Ang respeto at paggalang ay dapat nating itanim sa ating puso at isipan. Isa
sa mga halimbawa nito ay ang pakikinig sa ideya at opinyon ng ating kapuwa
kahit na ito ay iba sa ating sariling pananaw. Ang pakikinig sa ideya at opinyon ng
iba ay hindi nangangahulugan na mas tama siya, na ikaw ay sumasang-ayon o
nakikiisa sa kaniya. Ipinahahayag nito na may iba pang pananaw na maaari
mong isaalang-alang. Makabubuti na mapag-isipan kung ang napakinggang
ideya at opinyon ay maaaring gamiting batayan o gabay sa pagsasagawa ng
aksyon o ng nararapat na solusyon sa anumang sitwasyon at pangyayaring iyong
kinakaharap.
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Iguhit ang tsek (/) kung ang bilang ay nagpapakita ng wastong
paggalang sa ideya ng iba at ekis (X) kung hindi.
(Evaluation)
__1. Maging bukas tayo sa mga ideya ng iba, ngunit kailangan muna nating suriin
kung ito ba ay makakabuti o makakasama hindi lamang para sa sarili kundi para
sa lahat.
__2. Kung may pagkakataong hindi nagustuhan ang naibigay na suhestiyon o
ideya sa iyo, maging mahinahon lamang sa pakikipag-usap, huwag agad
magagalit o magsasalita ng hindi maganda, palaging isa-alang alang ay ang
mararamdaman ng taong nagbigay nito. Lahat naman ay maaaring idaan sa
maayos na usapan.
__3. Iwasang magbigay ng mga salita na makakasakit ng damdamin ng ibang
tao.
__4. Magkakaiba man tayo ng mga perspektibo sa buhay, palaging piliin ang
pagkakaroon ng pagtanggap, pagtanggap sa kagustuhan ng iba.
__5. Kailangang tanggapin natin ang ideya ng iba lalo na kung ito ang mas
makabubuti, maging tiyak at sigurado lamang bago isagawa ito.
kaalaman at interes.
ginamit ng guro.
C. Nakakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag ____ bilang ng mag-aaral na naka-unawa sa aralin
aaral na nakaunawa sa aralin
Sections No. of learners
MALIKHAIN
MATULUNGIN
____ bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation. Sections No. of learners
MALIKHAIN
MATULUNGIN
Stratehiyang dapat gamitin:
__Kolaborasyon
__Pangkatang Gawain
__ANA / KWL
__Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
__Paint Me A Picture
__Event Map
__Decision Chart
__I –Search
__Discussion
__Kamalayang makadayuhan
__indiginisayon
__Panoorin/Video
__Musika/ laro