You are on page 1of 4

School: Grade Level: V

GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and NOVEMBER 21-25, 2022 (WEEK 3)
Time: Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN Natutukoy ang dahilan ng Naiisa-isa ang mga paraang ginawa Naiisa-isa ang mga lugar sa bansa Naiisa-isa ang mga lugar sa bansa na WEEKLY LTEST
Espanya sa pananakop sa ng mga espanyol upang masakop na nilakbay ng pangkat ni nilakbay ng pangkat ni Magellan at
Pilipinas.( AP5PKE-IIa-2.3) ang Pilipinas. Magellan at ang mga ang mga mahahalagang pangyayaring
( AP5PKE-IIa-2.4) mahahalagang pangyayaring naganap dito (AP5PKE-IIb-3.1)
naganap dito (AP5PKE-IIb-3.1)
A. Pamantayang Naipamamalas ang Naipamamalas ang mapanuring Naipamamalas ang mapanuring Naipamamalas ang mapanuring pag-
Pangnilalaman mapanuring pag-unawa sa pag-unawa sa konteksto, ang pag-unawa sa konteksto, ang unawa sa konteksto, ang bahaging
konteksto, ang bahaging bahaging ginampanan ng simbahan bahaging ginampanan ng ginampanan ng simbahan sa layunin at
ginampanan ng simbahan sa sa layunin at mga paraan ng simbahan sa layunin at mga mga paraan ng pananakop ng Espanyol
layunin at mga paraan ng pananakop ng Espanyol sa Pilipinas paraan ng pananakop ng Espanyol sa Pilipinas at ang epekto ng mga ito sa
pananakop ng Espanyol sa at ang epekto ng mga ito sa sa Pilipinas at ang epekto ng mga lipunan.
Pilipinas at ang epekto ng lipunan. ito sa lipunan.
mga ito sa lipunan.
B. Pamantayan sa pagganap Nakapagpahayag ng kritikal Nakapagpahayag ng kritikal na Nakapagpahayag ng kritikal na Nakapagpahayag ng kritikal na
na pagsusuri at pagsusuri at pagpapahalaga sa pagsusuri at pagpapahalaga sa pagsusuri at pagpapahalaga sa
pagpapahalaga sa konteksto konteksto at dahilan ng konteksto at dahilan ng konteksto at dahilan ng
at dahilan ng kolonyalismong kolonyalismong Espanyol at ang kolonyalismong Espanyol at ang kolonyalismong Espanyol at ang epekto
Espanyol at ang epekto ng epekto ng mga paraang pananakop epekto ng mga paraang ng mga paraang pananakop sa
mga paraang pananakop sa sa katutubong populasyon pananakop sa katutubong katutubong populasyon
katutubong populasyon populasyon
C. Mga Kasanayan sa AP5PKE-IIa-2.3 AP5PKE-IIa-2.4 AP5PKE-IIb-3.1 AP5PKE-IIb-3.1
Pagkatuto
Isulat ang code ng bawat
kasanayan
II. Nilalaman “Ang dahilan ng Espanyol sa “Mga paraang ginawa ng mga “Ang Paglalakbay ng Espanyol sa “Ang Paglalakbay ng Espanyol sa
pananakop sa Pilipinas” espanyol upang masakop ang Pilipinas” Pilipinas”
Pilipinas”
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Paano pinahalagahan ng mga Ano-ano ang mga dahilan ng Tanong :Ano-ano ang mga dahilan
aralin at/ O pagsisimula ng Pilipino ang relihiyong Espanya sa pananakop sa Pilipinas? at layunin ng Espanyol sa
bagong aralin kristiyanismo? pagsakop sa Pilipinas?
B. Paghahabi sa layunin ng “Word Puzzle”. Pagkulay ng mga titik sa bawat Pagabuo ang mapa ng Pilipinas
aralin bilang upang makabuo ng isang gamit ang cut-outs ng mga pulo
salita at isulat ang inyong sagot sa
paper strip.
C. Pag-uugnay ng mga Pagpapakita ng larawan Pagpapakita ng larawan (larawan Pagpapakita ng larawan ni
halimbawa sa bagong aralin ng labanan, Espanyol, tungkol sa Magellan
ating pananampalataya).
D. Pagtatalakay ng bagong Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Pangkatang gawain
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1
E. Pagtalakay ng bagong Pagtatalakay “Graphic Pagtatalakay gamit ang Concept
konsepto at paglalahad ng Organizer”. Mapping
bagong kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasaan Sa inyong pamayanan, may Sa mga paraang ginamit ng mga Mula sa Homonhon, anong
(Tungo sa Formative alam ba kayong taong nais Espanyol sa pagsakop sa atin, alin direksiyon ang tatahakin mo
Assessment) sakupin ang lupain ng iba? sa palagay ninyo ang may mabuting patungong Limasawa? Nasa anong
Bakit kaya nais niya itong naidlot sa atin sa kasalukuyan? direksiyon ng Limasawa ang Cebu?
sakupin? Ano-ano ang mga Saang direksiyon ng Negros
dahilan niya? makikita ang Cebu?
G. Paglalapat ng aralin sa PAGKAMATAPANG SA PAGKAMAPAGPANALAMPATAYA PAGAKAMAINGAT SA PAGBYAHE
pang-araw- araw na buhay PAKIKIPAGLABAN SA SA PANGINOON
KARAPATAN
H. Paglalahat ng Aralin
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Piliin at isulat ang Panuto: Piliin at isulat ang Pagtambalin ang mahalagang
mga pangungusap na pangungusap na tumutukoy sa mga pangyayari sa kasaysayan at ang
tumutukoy sa dahilan ng paraang ginamit ng mga Espanyol lugar na naganap ito. Isulat ang
Espanya sa pagsakop sa bansa sa loob ng titik lamang
Hanay A Hanay B
sa pananakop sa Pilipinas. kahon. 1. Pagdaos ang A. Cebu
A.Maging bansang may •Nagkaroon ng labanan ang kauna-unahang misa B. Limasawa
pinakamaraming sakop na mga Espanyol at mga 2. Unang pulo na C. Homonhon
katutubo sa pamumuno ni narating ni Magellan D. Mactan
bansa sa buong daigdig 3. Namatay si
B.Interesado ang Espanya na Lapu-Lapu.
Magellan
•Pag-aasawa ng mga
magtatag ng kalakalan sa mga Espanyol sa mga katutubo.
4. Bininyagan si Raha
Humabon at mga
bansa sa Asya •May mga ekspedisyon na tauhan nito
C.Makapagbili ng malaking ipinadala ang Espanya sa 5. Itinayo ang krus
parti ng lupa sa mga •Nakikipagkaibigan
Pilipinas. sila sa bilang tanda ng
katutubo. mga ito. sa mga katutubo sa
•Pagdala kapangyarihan ng
•Paggamit
Espanya. ng wikang Espanya sa Pilipinas
D.Ikalat ng Espanya ang
relihiyong Katoliko sa katutubo.
1._________________
pinakamaraming bansa 2._________________
E.Upang maging tanyag ang 3.________________
mga Espanyol sa buong 4.________________
mundo. 5.__________________
J. Karagdagang Gawain para sa Direksyon: Magkaroong Direksyon: Magkaroong Iguhit ang mapa ng Visayas sa
takdang-aralin at remediation pananaliksik tungkol sa mga pananaliksik tungkol sa mga isang short bond paper. Lagyan ng
masunod. masunod. pangalan ang bawat pulo na
1. Ano-ano ang mga paraang 1. Tungkol sa mga narating nina Magellan.
ginamit ng mga Espanyol sa paglalakbay ng Espanyol sa
pagsakop ng PIlipinas ? Pilipinas
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitan ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro?

You might also like