You are on page 1of 5

Masusing Banghay Aralin sa Mathematics 3 I.

LAYUNIN
Sa pagtatapos ng aralin ang mga ma-aaral ay inaasahang:

Matukoy ang mga nawawalang term sa ibinigay na pattern


Mapahalagahan ang pagkakasunod-sunod ng mga term sa isang pattern, at Makabuo ng
isang pattern.

II. PAKSANG ARALIN


Paksa: Pagtukoy sa Nawawalang Term sa Isang Pattern
Sanggunian: Mathematics 3, Kagamitan ng Mag-aaral
Tagalog, Chingcuangco, Pahina 278-281.
Kagamitan: Visual aid at mga larawan.

III.PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

A. Panimulang Gawain at

1. Pagbati

Magandang umaga mga bata!


Magandang umaga rin po titser!
Ako si Bb. Nesdy G. Villegas ang inyong
makakasama at magbibigay ng kaalaman
tungkol sa asignaturang Matematika.

2. Panalangin

bago natin simulan ang klase ay tumayo


muna ang lahat at tayo’y manalangin.
(Ang mga mag-aaral ay tatayo
Panginoon na aming Diyos, maraming
mannalangin)
salamat po sa panibagong araw na
pinagkaloob niyo sa amin. Patuloy niyo
po kaming gabayan at patawarin niyo
kami sa aming mga nagagawang
kasalanan. Sana po ay tumatak sa aming
mga isipan ang aming pag-aaralan. Ang
lahat ng ito ay itinataas namin sa matamis
na pangalan ni Hesus. Amen

Maaari na kayong maupo.


Amen.

Salamat titser.
3. Pagtala ng Liban Wala po titser.

Mayroon bang lumiban sa ating klase? (Papalakpak ng limang beses ang mga
mag-aaral)
Magaling! Bigyan niyo ng
limang palakpak ang inyong mga
sarili.

B. Balik-aral
Opo titser.
Naaalala niyo pa ba ang huli nating
Titser, ang huli nating tinalakay ay
pinag-aralan?
tungkol sa Pag-tetesellate ng mga Hugis.
Maaari mo bang sabihin kung tungkol
saan ito, Bea?

Mahusay!

C. Pagganyak Opo titser


Alam niyo ba ang kantang Paa, tuhod, (Ang mga mag-aaral ay tatayo at kakanta
balikat, ulo? ng may kasamang kilos)
Tumayo ang lahat at atin itong awitin ng
may kasamang kilos.
Paa, tuhod, balikat, ulo
Paa, tuhod, balikat, ulo
Paa, tuhod, balikat, ulo
Pumadyak tayo at magpalakpakan.

Mahuhusay! (Ang mga mag-aaral ay makikinig)

Pakinggan at ito ay akin muling aawitin,

Paa, balikat, ulo, paa, tuhod, balikat, ulo Opo titser.


Mayroon ba kayong napansin?
Ano ang inyong napansin? May nawawala po titser.

Tunay nga na kayo ay nakikinig.

D. Pagtalakay

Ang ating paksa sa araw na ito ay


Pagtukoy sa Nawawalang Term sa Isang
Pattern. (Ang mga mag-aaral ay makikinig)

Malalaman natin ang nawawalang term


sa pamamagitan ng ibinigay na
kombinasyon ng tuloy-tuloy at pag-uulit
ng pattern. Mahalagang matukoy at
maunawaan ang pagkakasunod-sunod ng
mga term sa isang pattern upang matukoy
ang nawawalang term nito.

Suriin at pag aralan ang pattern ng mga


larawan.

Ano ang mapapansin niyo sa pattern na


ito?
Tama, may nawawalang term o larawan May mga nawawala po titser.
sa unahan at dulo ng pattern.
Makikita na ang naunang hugis sa arrow
ay parihaba, kaya naman ang
nawawalang term sa unahan ng arrow ay?
Kung titingnan naman ang arrow ay
makikita na ang sumunod na larawan ay Parihaba titser.
masayang mukha, sa pamamagitan nito
ay atin ng nalaman na ang nawawalang
term o larawan sa dulo ay ang? Narito
ang isa pang halimbawa

Masayang mukha titser.

Katulad ng ating ginawa kanina ay ating


pag-aralan ng mabuti ang
pagkakasunodsunod ng pattern.
Kung atin itong susuriin, ang bawat
bilang ay dinagdagan ng 1 upang makuha
ang susunod na term. 5 po titser.

Ano sa tingin niyo ang


bilang na nawawala?
Mahuhusay mga bata!

E. Paglalahat Ano
ang ating tinalakay? Titser, ang ating tinalakay ay ang
pagtukoy sa nawawalang term sa isang
pattern.
Mahusay!

Naiintindihan niyo ba talaga ang paksa sa


araw na ito? Opo titser.

F. Paglalapat

Magkakaroon tayo ng isang aktibidad.


Ang klase ay hahatiin sa apat na grupo.
Bawat pangkat ay bibigyan ng pattern at
piraso ng mga gunupit na gagamitin sa
pagkumpleto ng pattern. Kung tapos na
ang inyong grupo ay maaari niyo na itong
ipakita sa harapan.
Maliwanag ba mga bata?

Opo titser.

(Ang guro ay ibibigay ang pattern at ang


gagamitin sa pagbuo ng pattern sa bawat
grupo) (Ang mga bata ay sisimulan na ang
paggawa sa aktibidad)
(Kapag natapos na ang bawat grupo ay
susuriin ng guro ang kanilang mga gawa)

IV. PAGTATAYA

Panuto: tingnan ang ibinigay na pattern.


Bilugan ang larawan sa column B na
kukumpleto sa pattern sa column A. (Ang mga mag-aaral ay magsasagot)
Opo titser.
Column A Column B

___, 10, 15, 20, 25 3 5


Opo titser.
Tapos niyo na bang sagutan mga bata?
Wala po titser.

Maaari niyo na itong ipasa.

V. TAKDANG ARALIN

Para sa inyong takdang aralin. Panuto:


Hanapin ang nawawalang numbero.
1. 2 x 3 = __ + 3

2. 18 ÷ 4 = __

3. 5 x __ = 25

4. __ + 6 = 7

5. 10 ÷ __ = 100 ÷ 20

Maliwanag ba mga bata?

Mayroon bang tanong?

Kung ganon ay hanggang dito nalang,


maraming salamat sa inyong pakikinig.

Inihanda ni:

Nesdy G. Villegas

BEED 2D

Ipinasa kay:

G. John Ruiz, EED4

You might also like