You are on page 1of 8

Lesson Exemplar in FILIPINO 1 Using the IDEA Instructional Process

Learning Delivery Modality Modular Distance Modality


School Baitang 1
LESSON
Guro Asignatura FILIPINO
EXEMPL
AR Teaching Date Markahan Ikaapat na Markahan
Week 1-2

I. LAYUNIN 1. Natutukoy ang mga salitang magkatugma.


2. Nakakabuo ng pares ng salitang magkatugma.
3. Nagpagpamalas ng mabuting pakikipagkapwa sa
mga katutubong mangyan.
4. Nagpapamalas ng kabutihang asal.
A. Pamantayang Pangnilalaman Natutukoy ang mga salitang magkatugma.

B. Pamantayan sa Pagganap Nakakabuo ng pares ng salitang magkatugma.


C. Pinakamahalagang Kasanayan sa Pagkatuto
(MELC) (Kung mayroon, isulat ang
Natutukoy ang mga salitang magkatugma.
pinakamahalagang kasanayan sa pagkatuto o
MELC
D. Pagpapaganang Kasanayan
(Kung mayroon, isulat ang pagpapaganang
kasanayan.)
II. NILALAMAN Pagtukoy at Pagbuo ng Salitang Magkatugma
III. KAGAMITAN PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay ng Guro MELC FILIPINO (week 1-2) F1KP-IIIc-8 PIVOT
LEARNER’S MATERIAL pp 7-10 , DLL/DLP

b. Mga Pahina sa Kagamitang Pangmag- Kagamitan ng Mag-aaral Pahina 7-10


aaral
c. Mga Pahina sa Teksbuk
d. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal MGA SALITANG MAGKATUGMA/
ng Learning Resource MAGKASINGTUNOG | MTB-MLE
https://www.youtube.com/watch?v=JD-
HQFjvzUc
B. Listahan ng mga Kagamitang Panturo para sa
mga Gawain sa Pagpapaunlad at Module, activity sheets
Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A. Introduction (Panimula) Ang Napapanahong Pagpapaalala:
Ipapaalala ng guro sa mga bata ang panuntunan
sa ODL.
   Ang bawat gawain na nakalahad sa modyul ay
maaring sagutan ng mga bata sa nakalaang Activity
Sheets.

Balikan Natin:
Natutuhan mo sa nakaraang markahan ang
tungkol sa Pandiwa.

Magbigay ng mga salitang nagsasaad ng kilos


o galaw.

Talakayin ang mga panuntunan at paalala para sa


online na klase.

1. Pumasok sa tamang oras.


2. Maging handa sa klase.
3. Igalang ang iyong mga guro at kaklase.
4. Makinig at maging aktibo sa klase.

Tingnan ang larawan at sagutin ang mga

Sagutin ang mga tanong:

1. Ano ang ginagawa ng mga bata sa larawan?

2. Nasubukan mo na rin bang maligo sa ulan?

3. Ano ang iyong naramdaman habang naliligo


ka sa ulan?

B. Development (Pagpapaunlad)

Itanong:

Ano ang napansin mo sa mga salita


na nasa hulihan ng bugtong?

Magkapareho o magkasintunog ang hulihan ng mga


salitang ulan at kawayan gayundin ang mga
salitang bagyo at kabayo.

Ipakilala ang paksa.

Ang mga salitang magkapareho o magkasintunog


ang hulihan ay tinatawag na magkatugma.

Magbibigay ang guro ng iba pang halimbawa ng


mga salitang magkatugma.

Narito pa ang ilang halimbawa ng mga salitang


magkatugma:

dahon - kahon

lata – mata

baso – laso

lapis - ipis

Ipanuod sa mga bata ang video upang lubos nilang


maunawaan ang mga salitang magkatugma.

Sabihin.

Ngayon ay alam mo na ang ibig sabihin ng salitang


magkatugma.

Subukan naman natin kung kaya mo ng makapag


bigay ng sarili mong halimbawa ng mga salitang
magkatugma.

Gawain sa Pagkatuto Bilang 1


SUBUKAN MO!

Magbigay ng mga salitang magkatugma o parehas


ang tunog sa hulihan ng salita.
C. Engagement (Pagpapalihan)
Gawain sa Pagkatuto Bilang 2
ANIMAL RACING GAME

Magbigay ng salitang katugma ng mga salita na nasa


loob ng gulong.

Gawain sa Pagkatuto Bilang 3


WHO WANTS TO BE A MILLIONAIRE

PANUTO:
Sagutin ang 5 katanungan ng tama.
Maaari kang gumamit ng 3 lifelines para
matulungan ka pumili ng tamang sagot.

Tukuyin ang katugma ng salitang nakasalungguhit


sa bawat pangungusap.
Piliin ang tamang titik ng sagot.
D. Assimilation (Paglalapat)

Paglalahat

Ano ang tawag sa mga salitang magkapareho o


magkasintunog ang hulihan?
 MAGKATUGMA

TANDAAN
 Salitang magkatugma ang tawag sa mga
salitang magkapareho ang tunog sa
hulihan ng mga salita.

Itanong sa mga bata.

Nakarinig na ba kayo ng bugtong?


Ang bugtong ay isang pangungusap o tanong na
may doble o nakatagong kahulugan na nilulutas
bilang isang palaisipan.

Sabihin.
Para sa ating susunod na gawain ay kailangang
piliin sa loob ng saknong ang katugma ng
salitang may salungguhit upang mabuo ang
bugtong.

Gawain sa Pagkatuto Bilang 4

Gawain sa Pagkatuto Bilang 5


Gawain sa Pagkatuto Bilang 6

Takdang Aralin

PANUTO: Bumuo ng limang (5) pares ng mga


salitang magkatugma buhat sa mga pantig sa loob
ng kahon.

Isulat ang mga ito sa iyong sagutang papel.

V. PAGNINILAY
Isulat sa kwaderno, journal o portfolio ang iyong
nararamdaman o realisasyon gamit ang mga
sumusunod na prompt.

Ano-ano ang iyong nalaman sa ating aralin?


___________________________________________
______________________________

Magbigay ng 5 halimbawa ng salitang magkatugma at


gamitin ito sa pangungusap.
___________________________________________
___________________________________________
_______________________________

Inihanda ni:

Guro sa Unang Baitang

You might also like