You are on page 1of 11

Republic of the Philippines

NUEVA VIZCAYA STATE UNIVERSITY


Bambang, Nueva Vizcaya
INSTRUCTIONAL MODULE
IM No.: IM-SEC FIL 103-1STSEM-2020-2021
Pangalan: ALONA JOY S. PRADO Iskor:
Kurso/Taon/Major: BEED-3
Gawain 4
Panuto: Bumuo ng isang Masusing Banghay aralin gamit ang new format (DepEd)
sa pagtuturo ng isang Maikling Kwento para sa Baitang 6.

Nueva Vizcaya State Grade


GRADES 1 to 12 School: University Level: VI
DETAILED Learning
LESSON PLAN Teacher : Alona Joy S. Prado Area: FILIPINO
Teaching
Dates and 1st
Time: Quarter: QUARTER

I.MGA LAYUNIN
Pagkatapos ng aralin, ang mga magaaral ay inaasahang:
a. Nakapagbibigay ng maaaring solusyon sa isang suliraning naobserbahan sa paligid.
b. Nabibigyang-kahulugan ang mga salitang may malalim na kahulugan na ginamit sa
akda.
c. Nasusuri ang nilalaman ng kwento kabilang ang tauhan,tagpuan, suliranin at
kaisipang nakapaloob.
d. Nakakasulat ng sariling solusyon hinggil sa isang sitwasyong nagangailangan ng
sariling pagpapasiya.

II.PAKSANG- ARALIN
A. Paksa: Maikling Kwento: Ang Naudlot na Bakasyon
B. Sanggunian: Filipino 6
C. Mga Kagamitan: Powerpoint, activity sheet, manila paper

Pahina | 1
Republic of the Philippines
NUEVA VIZCAYA STATE UNIVERSITY
Bambang, Nueva Vizcaya
INSTRUCTIONAL MODULE
IM No.: IM-SEC FIL 103-1STSEM-2020-2021

III.PAMARAAN:
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

A. Panimulang Gawain

Magandang Umaga/Hapon klas!

Kumusta kayo?

Lahat ba ay nakahandang mag-aaral


ngayong araw?

Mabuti kung ganun! Ngayon bago natin


simulan ang pagsusulit tumayo muna
kayong lahat at tayo ay pangungunahan Opo guro.
ng panalangin ni Ms. Hanna.

(pagkatapos ng panalangin)
Tungkol po sa inaaping punong kawayan
Maraming salamat Hanna! Muli guro.
Magandang Umaga/Hapon klas! Tungkol po sa kawawang punong kawayan
guro.
Okay maaari na kayong umupo, Tungkol po sa ito hindi pagtanggap ng
ibang puno kay punong kawayan guro.
Mayroon bang lumiban sa ating klase
ngayon?

B. Paggayak

Mahusay! Kung ganun atin ng simulan


ang pagsusulit. Mayroon akong ipapanood Hindi po guro.
na maikling video. Panoorin niyong mabuti
dahil may mga ilan akong katanungan na
inyong sasagutin mamaya tungkol sa
kwentong inyong napanood.
Naintindihan ba klas? Opo guro.

(pagkatapos panoorin)
Opo guro.

Pahina | 2
Republic of the Philippines
NUEVA VIZCAYA STATE UNIVERSITY
Bambang, Nueva Vizcaya
INSTRUCTIONAL MODULE
IM No.: IM-SEC FIL 103-1STSEM-2020-2021
Okay klas. Tungkol saan ang napanood
niyo?

Mahusay! Lahat ng inyong sinambit o Opo guro.


binanggit ay tama. Ang kwentong inyong
pinanuod ay tungkol sa punong kawayan
na pinagtatawan dahil siya ay payat at
hindi namumunga ngunit basehan ba ito
upang hindi nila ito tanggapin?

Tama! Hindi sapagkat ano man ang anyo, Opo guro.


kapasidad o abilidad at maging lahi ng
bawat isa huwag itong laitin o pagtawanan
bagkus ating tanggpin ang pagkakaiba ng
bawat isa, maliwanag ba klas?
Opo guro.
Magagawa niyo ba ito?

Magaling!

C. Paglalahad
Ngayon ang ating pag-aaralan ay isang
kwento na pinamagatang “At Nalunod ang
mga Salot” Ni Jong del Fierro.
Handa na ba kayo magbasa klas?

D. Paghawan ng Sagabal
Ngunit bago natin basahin ang kwento, Delubyo
bibigyang kahulugan muna natin ang mga Imbakan
talasalitaan sa kwento, upang mas Sagupaan po guro.
maintindihan niyong mabuti.
Maliwanag ba klas?
Sakuna po guro.
Kung gayon buuin ang mga letra sa kahon
at pagkatapos ibigay ang mga
kasingkahulugan ng mga salitang ito. Lalagyan omaaari ring ipunan guro.
Naintindihan ba klas?

Labanan o isang awayan po guro.

Pahina | 3
Republic of the Philippines
NUEVA VIZCAYA STATE UNIVERSITY
Bambang, Nueva Vizcaya
INSTRUCTIONAL MODULE
IM No.: IM-SEC FIL 103-1STSEM-2020-2021

LUBDEYO
GUPAANAS

KANIMBA

(pagkatapos buuin ng mga mag-aaral)

Mahusay! Ano ang mga salitang nasa


kahon?

Tama! Ngayon maaari niyo bang ibigay


kung ano ang kasingkahulugan ng salitang
delubyo?

Mahusay, samantala ano naman ang


kasingkahulugan ng salitang imbakan?

Magaling, at ang panghuli ay sagupaan


ano naman ang kasingkahulugan nito?

Okay! Lahat ng inyong mga sinabi ay mga


kasingkahulugan ng mga
matatalinghagang salita. Tandaan ang Opo guro.
mga salitang ito at ang kanilang mga
kahulugan upang madagdagan ang mga
salitang nalalaman niyo.
Si dagambu ay pinuno ng mga dagang
Bago tuluyang basahin ang kwento, bukid po guro.
ibibigay ko na ang mga katanungang
kailangang masagutan pagkatapos Nanging pinuno siya ng mga dagang bukid
basahin. dahil siya ang humalili sa kaniyang ama
1. Sino si Dagambu? nang mamatay ito.
2. Paano siya nagging pinuno ng mga
dagang bukid?
3. Bakit nag-aaway ang mga dagang
bukid at mga dagang lungsod?
4. Ano ang ginagawa ng mga dagang
bukid sa taniman. Tama ba ito? Nag-away ang dalawang pangkat dahil
5. Kung ikaw si Metromaws, gagawin ayaw pumayag ng mga dagang lungsod na
mo rin ba ang kaniyang ginawa? tirahan ng mga dagang bukid ang

Pahina | 4
Republic of the Philippines
NUEVA VIZCAYA STATE UNIVERSITY
Bambang, Nueva Vizcaya
INSTRUCTIONAL MODULE
IM No.: IM-SEC FIL 103-1STSEM-2020-2021
malalaking imburnal na nakabaon sa mga
E. Pagtalakay kalsada ng lungsod.
(pagkatapos basahin ang kwento)
Nagustuhan niyo ba ang akda klas? Sinisira ng mga dagang bukid ang mga
taniman.

Mabuti naman kung ganun. Hindi ito tama dahil mauubos ang mga
Sino si Dagambu? pananim na pagkain ng mga tao at
magkakaroon ng taggutom.
Magaling! Paano siya naging pinuno ng
mga dagang bukid?

Tama! Mula nang mamatay ang kaniyang


ama, pikit-matang tinanggap niya ang
pamumuno sa mga dagang bukid.

Bakit nag-aaway ang mga dagang bukid at


mga dagang lungsod?

Kung ako po si Metromaws hindi ko po


gagawin ang ginawa niya dahil ayaw kong
maging maramot at sakim.
Oo tama! Ano ba ang ginawa ng mga
dagang bukid sa taniman? Kung ako naman po si Metromaws
hahayaan ko po ang iba na mabuhay rin at
Tama ba ito? hindi sila pagbabawalan sa nais nilang
tirahan.

Okay magaling. Ang mga dagang bukid


ang sumisira sa mga taniman ng mga
magsasaka kaya naman sila ay mga salot
o peste dahil sinisira nila ang mga tanim
na pinaghirapan itanim ng mga
magsasaka. Kung patuloy nila itong
gagawin maaari ngang maubos ang mga
pagkaing itinanim ng mga magsasaka at
marami ang maaapektuhan.

Kung gayon, kung kayo si Metromaws


gagawin niyo rin ba ang kaniyang ginawa?

Pahina | 5
Republic of the Philippines
NUEVA VIZCAYA STATE UNIVERSITY
Bambang, Nueva Vizcaya
INSTRUCTIONAL MODULE
IM No.: IM-SEC FIL 103-1STSEM-2020-2021
Rubrics para sa Pagtatanghal:
Pamantayan Puntos Iskor
Mahusay! May idadagdag pa ba kayo? Ang tema ng 20
itatananghal ay
angkop sa kwento.
Pagkamalikhain, 20
gumamit ng angkop
na costume o props
Okay magaling! Ang ipinakita ni sa pagtatanghal.
Metromaws ay kasakiman sa territoryo, Ang bawat kasapi ay 10
huwag maging sakim sa mga bagay na mayroong
maaari naman ibigay sa iba upang mas pagtutulungan at
mapakinabangan ito. Tanggapin ang ibang pagkakaisa sa
lahi sapagkat anoman ang estado nila ay kanilang ginagawa.
kapwa parin sila kaya naman kung sila ay Total 50
humihingi ng tulong nararapat lamang na
sila ay tulungan at bigyang malasakit nang
sa ganon maiwasan ang higwaan o
bangayan sa isa’t isa na maaaring
magdulot pa ng sakitan na hindi nais ng
sinuman na mangyari.
Opo guro.
F. Pagpapayaman sa Aralin
Sa pamamagitan ng role playing,
papangkatin ang klase sa dalawang
grupo. Maging mabait sa kapwa ano man ang
Ang unang grupo ay magpapakita ng estado sa buhay kailangan naroon pa rin
scenario nang pamumuhay sa bukid na ang rspeto sa bawat isa bagamat walang
magsisiwalat ng kaayusan at kapayapaan, ibang magtutulungan kundi ang
malayo sa gulo at mausok na lugar. magkakalahi din lang.
Samantala sa ikalawang grupo naman
magpapakita ng scenario nang
pamumuhay sa lungsod na magsisiwalat
ng magulo at maingay. Oo guro.
Ang mga mag-aaral ang gagawa ng sarili
nilang skit upang maipakita ng
magkaibang pamumuhay na kahit may
dumating na pagsubok sa kanilang buhay
ay kayang nilang lagpasan ngunit
kailangan ang kanilang gagawin ay may
aral para sa mga manunuod. Hindi
lalagpas sa 10 minuto ang pagtatanghal

Pahina | 6
Republic of the Philippines
NUEVA VIZCAYA STATE UNIVERSITY
Bambang, Nueva Vizcaya
INSTRUCTIONAL MODULE
IM No.: IM-SEC FIL 103-1STSEM-2020-2021
na kanilang isasagawa.

G. Paglalahat
Ngayon naunawaan niyo na ba ang nais
iparating ng kwento klas?

Kung gayon ano naman ang mga aral na


napulot niyo sa kwento klas?

Oo tama! Maasahan ko ba sainyo yan


klas, magagawa niyo bang maging mabait
sa kahit sino mang tao na lalapit sainyo at
hihingi ng tulong?

Musahay! Kung ganun mayroon akong


hinanda na pagtataya na inyong
sasagutan.

IV. PAGTATAYA
Narito ang mga matalinghagang salita na
ginamit sa pabula, unawain at isaisip ang
mga ito. Pagkatapos ay ibigay ang mga
kasingkahulugan ng bawat salita na
nasalungguhitan.

1. Mula ng mamatay ang kaniyang


ama, pikit-matang nailipat sa
kaniya ang paumumno sa mga
dagang bukid.
2. Huwag kayong mag-ober da bakod
sa aming teritoryo.
3. “Hmmmp, sukal sa ilong itong
tinitirhan ninyong amoy-estero”
pabulong na wika ni Metromaws.
4. Kapit sa patalim ang mga dagang
bukid dahil sa pangigipit ng mga
dagang lungsod.
5. “Bato ang puso mo Metromaws”

Pahina | 7
Republic of the Philippines
NUEVA VIZCAYA STATE UNIVERSITY
Bambang, Nueva Vizcaya
INSTRUCTIONAL MODULE
IM No.: IM-SEC FIL 103-1STSEM-2020-2021
pahayag ng isa sa mga dagang
bukid.
6. “Para kayong mga basing sisiw na
walang mapuntahan,” ang sabi ni
Metromaws.
7. Magdaraan muna kayo sa ibabaw
ng aming bangkay.
8. Nag-aapoy ang kanilang mga
damdamin dahil sa pang-aapi ni
Metromaws.

V. KASUNDUAN
Gumawa o gumuhit ng isang larawan ng
nagpapakita ng iba’t ibang uri ng
pamumuhay ng Pilipino. Idikit o iguhit ito
sa isang malinis na puting papel.
Ipaliwanag kung bakit ito ang napili o
naisip mong iguhit.

Pahina | 8
Republic of the Philippines
NUEVA VIZCAYA STATE UNIVERSITY
Bambang, Nueva Vizcaya
INSTRUCTIONAL MODULE
IM No.: IM-SEC FIL 103-1STSEM-2020-2021

Pangalan: RODALYN HULIGANGA TABIGUE Iskor:


Kurso/Taon/Major: BEED-3
Gawain 5

Pahina | 9
Republic of the Philippines
NUEVA VIZCAYA STATE UNIVERSITY
Bambang, Nueva Vizcaya
INSTRUCTIONAL MODULE
IM No.: IM-SEC FIL 103-1STSEM-2020-2021
Panuto: Gawin ang mga sumusunod:
1. Bigyang-puna ang Banghay-Aralin sa ibaba.
 Batay sa aking papanaw ang banghay-aralin na isinagawa sa kwentong “Ang
kwintas” ay napakaikli lamang ngunit masasabi kong ito ay maiintidihan
naman ng guro na bihasa na sa pagtuturo ngunit sa baguhan o mag-uumpisa
pa lamang ay mahihirapang sundan ito dahil hindi niya masusundan kung
ano ang susunod niyang gagawin dahil walang masyadong eksplinasyon
kumbaga sa daan maliligaw siya ngunit sa kabuuan maayos naman ito para
sa isang banghay-aralin na gagamitin upang ituturo sa mga mag-aaral.

2. Anong pagdulog ang ginamit? Patunayan.


 Ang pagdulog na ginamit ay Sosyolohikal pagdulog bagamat ito ay ipinakita
o ipinaglaban ang katotohanan kaysa kagandahan. Ang sinuman tao o
anumang bagay ay dapat maging makatotohanan ang paglalarawan at
paglalahad.

3. Ilahad ang iyong mga napuna tungkol sa Banghay-Aralin.


 Ito ay maikli lamang.
 Walang masyadong eksplinasyon.
 Kumbaga sa daan maliligaw.

4. Anu-ano ang iyong mga suhestiyon para sa ikabubuti ng Banghay-Aralin?


 Ang aking suhestiyon para sa banghay- aralin ay kung maaari maging ito ay
tiyak upang masundan, hindi kalansay nang sa ganun mas maunawaan at
maisagawa ng maayos ng guro ang kanyang gagawin sa pagtuturo.

Pangalan: RODALYN HULIGANGA TABIGUE Iskor:


Kurso/Taon/Major: BEED-3
Gawain 6

Pahina | 10
Republic of the Philippines
NUEVA VIZCAYA STATE UNIVERSITY
Bambang, Nueva Vizcaya
INSTRUCTIONAL MODULE
IM No.: IM-SEC FIL 103-1STSEM-2020-2021
Panuto:

Pahina | 11

You might also like