You are on page 1of 13

Banghay Aralin sa Matematika

(Kindergarten)
Inihanda ni: Jerica A.Tarnate

I. LAYUNIN
Sa loob ng 1 oras na talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahang:

a. Nalalaman ang mga iba’t ibang bahagi ng orasan.


b. Naipaliliwanag ang kahalagahan ng oras.
c. Nasasabi ang mga maaaring gawin sa bawat oras.

II. PAKSANG ARALIN


Paksa: Pagsabi ng Oras
Sanggunian: MELC’s & Standards and Competencies for 5-
Year-Old Filipino Children
Kagamitan: PPT at laptop
Mensahe: The child shall be able to use arbitrary
measuring tools/means to determine size,
length, weight of things around him/her, time
(including his/her own schedule.
1. Recognize that a clock and watch tell time.
MKME-00-5
2. Recognize and name the hour and minute
hands in a clock
MKME-00-6
3. Tell time by the hour. MKME-00-7

III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin (Salamat Panginoon)
2. Pambansang Awit (Lupang Hinirang)
3. Pagbati (Magandang Umaga at Paalam)
4. Ulat Panahon (Ang Panahon by Teacher Cleo)
5. Ehersisyo (Tayo ay Mag-ehersisyo by Teacher Cleo)
6. Attendancce (Tawagin ang pangalan isa-isa)

B. BALIK-ARAL

C. PANLINANG NA GAWAIN

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

1.PAGGANYAK

“Mga bata may babasahin akong


bugtong at huhulaan ninyo kung
anong bagay ang tinutukoy sa (Makikinig sa guro habang binabasa
bugtong.” ang bugtong.)
Ang Orasan
Ako ay maliit at ako ay malaki
Walang paa ngunit ako ay
nakakatakbo
Umaandar ako sa araw at sa gabi
Ngunit sa aking pwesto ay nananatili
ako
Mayroon akong mukha at dalawang
kamay “Orasan po teacher.”
Dito makikita ang aking mga bilang.
Ang tunog ko ay “Tik” at “Tok”
Hulaan mo, sino ako?

Tama!

O R A S A N

Ang orasan ay may iba’t ibang laki at


hugis:
“Teacher ang iba’t ibang hugis ng
orasan na aking nakikita ay bilog,
parisukat at bilohaba.”
“Mga bata anong
mga hugis ng
orasan ang
inyong
nakikita?”

(Makikinig sa maikling kwento na


“Magaling! At ilan lamang iyan sa binabasa ng guro.)
mga hugis ng orasan.”

2.PAGLALAHAD

(Magbabasa ng maikling kwento na


may pamagat na “Ang Orasan.”)

ANG ORASAN
Richelle M. Cuevas

Mayroong orasan na malungkot at


nagiisa. Mayroon itong pangit na
mukha, may maikli at mahabang
kamay.

“Anong oras na?”, tanong ng babae.


“12:00 na ng tanghali”, ang sagot ng
orasan.

Dumating ang isang daga sa kanilang


lugar. Walang may gusting lumapit
sa daga.

“Ayaw nila sa akin.” Ang sabi ng daga


sa sarili.
Isang araw, umihip nang malakas
ang hangin. Ang mukha ng orasan ay
nasira. Ang maikli at mahabang
kamay nito ay nasira din. Hindi alam
ng mga tao kung ano na ang oras.

“Anong oras na?” tanong lalaki sa


orasan.
“Paumanhin, hindi ko alam”, umiiyak
na sagot ng orasan.

Naguguluhan ang tao dahil walang


makapagsabi ng oras sa kanila. “Opo teacher nagustuhan namin ang
Umakyat ang daga sa itaas ng orasan. kwento.”
At tinulungang ayusin ang maikli at
mahabang kamay ng orasan. Simula
noon ay naging magkaibigan ang
orasan at ang daga. Naging masaya
na ang mga tao. Masaya na rin ang
orasan at ang daga.

“At diyan nagtatapos ang maikling


kwento na may pamagat na “Ang “Letrang B po teacher, ang orasan.”
Orasan.”

“Mga bata nagustuhan niyo ba ang


maikling kwento?”

“Mabuti naman kung ganoon, halina’t “Letrang A po teacher, ang orasan ay


sagutin natin ang mga pagsasanay.” mayroong mukha, maikli at
mahabang kamay.”

MGA PAGSASANAY

1.Jeron, sino ang malungkot at “Letrang B po teacher, 12:00 ng


nagiisa sa kuwento? tanghali.”

A.lalake B.orasan C.babae

2. Neal, ano ang mayroon sa orasan?


A.Mukha, maikli at mahabang kamay
B.Dalawang magandang mga mata “Letrang C po teacher, ang mukha at
C.Maikling kahoy ang mga kamay ng orasan ay nasira.”

3.Isaiah, ano ang oras ng nagtanong


ang babae sa orasan?

A.1:00 B.12:00 C.2:00 “Letrang A po teacher, ang daga ang


tumulong sa orasan.”
4.Leila, ano ang nangyari sa orasan?

A.Ang mukha at ang kanyang mga


kamay ay nalaglag
B.Ang mukha at ang kanyang mga
kamay ay nadumihan
C.Ang mukha at ang kanyang mga
kamay ay nasira

5.Lozeth, sino ang tumulong upang


maayos ang orasan?

A.Ang Daga
B.Ang Unggoy
C.Ang Leon

“Mahusay mga bata at mukhang


naintindihan niyo nga ang kwento.”

3.PAGTATALAKAY

Mensahe: Pagsasabi at Pagsusulat


ng Oras

Ano ang orasan?

“Ang orasan ay ginagamit bilang


gabay ng mga tao sa mga gawain.”

“Ngayon alamin natin ang mga


bahagi ng orasan.” “Ang maikling oras po sa orasan ay
hour hand.”

“Ang tawag po sa mahabang kamay


ay minute hand.”

“Ang bahaging
flat ng orasan ay tinatawag
na mukha. Ang bilang 1 hanggang 12
ay makikita sa mukhang bahagi ng
orasan.

Ang maikling kamay ay tinatawag na


hour hand. Ito ang
nagsasabi
ng oras.
Ang

mahabang
“Teacher, sa bawat bilang po sa
kamay ay tinatawag na
orasan mayroon itong limang (5)
minute hand. Ito ay nagsasabi ng
minuto.”
minuto.”

“Mga bata ano nga ulit ang tawag sa


maikling kamay ng orasan?”

“Tama! Ano naman ang tawag sa


mahabang kamay ng orasan?” “05, 10, 15, 20, 25, 30”

“30 minuto po teacher.”

“Ang mahabang kamay ng orasan ay (Ang mga bata ay sasabayan ang


nagsasabi ng minuto. Ito ay mabilis guro na magbilang.)
na gumagalaw kaysa sa maikling
kamay.

Ang bawat bilang sa mukha ng


orasan ay may katumbas na limang
(5) minuto na itinuturo ng mahabang
kamay ng orasan.
“Ang katumbas po ng isang oras ay
“Mga bata ilang minuto nga ulit ang 60 na minuto.”
mayroon sa bawat bilang sa orasan?”

“Magaling! Lagi niyong tatandaan


iyan mga bata.”

Upang basahin ang oras, kapag ang


mahabang kamay ay nakaturo sa 6,
bumilang tayo ng limahan mula sa 1.

05, 10, 15, 20, 25, 30


“Mayroon po itong labindalawa (12)
“Ayan mga bata ilang minuto ang numero.”
mayroon kapag nakaturo ang
mahabang kamay sa bilang 6?”

“Tumpak! Ngayon naman bumilang


tayo ng limahan:

05, 10, 15, 20, 25, 30, 35, 40, 45,


50, 55, 60

Nalalaman ang Oras

Ang maliit na kamay ay nagpapakita


ng oras. Ang isang oras ay katumbas “Yung 12 po ang oras at ang 30
ng 60 na minuto at mayroong 12 na naman ay minuto teacher.”
oras sa orasan.

“Ilang minuto ang katumbas ng isang


oras, Michael?”
“Tama!”

4:00

“Ayan mga bata, ilang numero ay


mayroon saay
AM orasan?”
kapag umaga 9:00
(Ang mga bata na tatawagin ng guro
PM ay kapag hapon o gabi
ay sasagot.)
Pagsulat ng Oras
“Ang orasan ay nagsasabi ng oras.
Kapag tayo ay

5:30
Ito ay may iba’t ibang laki at hugis.”
magsusulat
ng oras laging
tatandaan
na ang oras ay ang unang isinusulat
at susundan ng minuto.
Numero
1,2,3,4,5,6,7,8,9,10,11,12

12:30 6:00
“Mga bata alin kaya ang oras at ang
minuto dito?”

“Magaling! Alam niyo na ang


pinagkaiba ng oras at minuto.”
8:00

4.PAGLALAHAT
Ang orasan ay
mahalaga
sa ating
araw-
araw na
gawain.
Ito ay
nagsasabi
sa atin ng
oras.

Ating
Tandaan:

Ano ang natutunan mo sa ating


aralin? Punan ng tamang salita ang
bawat patlang.

Ang ___________ ay agsasabi ng oras.


Ito ay may iba’t ibang _________ at
_______.

5.PAGLALAPAT

Panuto: Sabihin ang tamang oras na


hinihingi.

1.

2.
3.

4.

5.

IV. PAGTATAYA
Panuto: Iguhit ang maikling kamay upang maipakita ang tamang
oras na hinihingi.

1. 9:00

2. 4:00

3. 11:00

4. 5:00

5. 7:00
V. TAKDANG ARALIN
Panuto: Isulat ang nawawalang oras sa ibaba.

Prepared By:
JERICA A. TARNATE
Adviser

Noted By:
IMELDA M. SANCHO
Master Teacher I Consultant

Approved By:
RYAN C.DE UNA, Ed, D
Principal II

You might also like