You are on page 1of 9

School: Grade Level: II

GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: Week 9 Quarter: 4TH Quarter

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


LAYUNIN Naihahayag ang mga pangarap na Nasasabi ang mga dapat isagawa Pagkatapos ng aralin ang mga mag- Pagkatapos ng aralin ang mga mag- Pagkatapos ng aralin
komunidad sa pamamagitan ng upang matupad ang pangarap na aaral ay inaasahang: aaral ay inaasahang: ang mga mag-aaral ay
iba-ibang malikhaing sining. komunidad nakakakuha ng 85% antas ng nakakakuha ng 85% antas ng inaasahang:
pagkatuto pagkatuto nakakakuha ng 85%
nakasasagot sa mga tanong sa nakasasagot sa mga tanong sa antas ng pagkatuto
pagsusulit pagsusulit nakasasagot sa mga
tanong sa pagsusulit
Pamantayang Pangnilalaman naipamamalas ang naipamamalas ang
pagpapahalaga sa kagalingang pagpapahalaga sa kagalingang
pansibiko bilang pakikibahagi sa pansibiko bilang pakikibahagi sa
mga layunin ng sariling mga layunin ng sariling
komunidad komunidad
Pamantayan sa Pagganap nakapahahalagahan ang mga nakapahahalagahan ang mga
paglilingkod ng komunidad sa paglilingkod ng komunidad sa
sariling pag-unlad at nakakagawa sariling pag-unlad at nakakagawa
ng makakayanang hakbangin ng makakayanang hakbangin
bilang pakikibahagi sa mga bilang pakikibahagi sa mga
layunin ng sariling komunidad layunin ng sariling komunidad
Mga Kasanayan sa Pagkatuto. Napahalagahan ang kagalingan Napahalagahan ang kagalingan
Isulat ang code ng bawat pansibiko sa sariling komunidad pansibiko sa sariling komunidad
kasanayan Nakakalahok sa mga gawaing Nakakalahok sa mga gawaing
pinagtutulungan ng mga kasapi pinagtutulungan ng mga kasapi
para sa ikabubuti ng pamumuhay para sa ikabubuti ng pamumuhay
sa komunidad sa komunidad
AP2PKK-IVg-j-6 AP2PKK-IVg-j-6
NILALAMAN Paksang Aralin ARALIN 8.4 Ang Paksang Aralin ARALIN 8.4 Ang Unit Test in Araling Panlipunan Ikatlong Markahang Pagsusulit Ikatlong Markahang
Pangarap Kong Komunidad Pangarap Kong Komunidad Pagsusulit

KAGAMITANG PANTURO Kto12 C.G p.27 Kto12 C.G p.27


Sanggunian

Mga pahina sa Gabay ng Guro 85-86 85-86


Mga pahina sa Kagami-tang Pang 262-268 262-268 269-274
Mag-aaral
Mga pahina sa Teksbuk
Karagdagang Kagamitan mula sa Modyul 8, Aralin 8.4, larawan ng Modyul 8, Aralin 8.4, larawan ng
portal ng Learning Resource bawat isang mag-aaral, Chart bawat isang mag-aaral, Chart

Iba pang Kagamitang Panturo Tsart,aklat, laptap Tsart,aklat, laptap Tsart,aklat Test paper at lapis Test paper at lapis

PAMAMARAAN
Balik-aral sa nakaraangaralin at / A.Panimula: Itanong: I.Hanapin sa Hanay B ang kaugnay 1.Pagpapaliwanag ng panuto 1.Pagpapaliwanag ng
o pagsisimula ng bagong aralin 1. Bilang pagganyak: Ano ang dapat isagawa upang na karapatan. Isulat ang letra ng panuto
1. Muling pag-usapan ang matupad ang pangarap mong tamang sagot.
pangarap ng bawat bata na komunidad?
maging paglaki nila.
2. Itanong kung ano ang dapat
gawin upang matupad ang
pangarap na ito.
3. Iugnay pinag-usapan sa
pangarap nilang komunidad

Paghahabi sa layunin ng aralin 2. Pagbibigay ng Panuto 2. Pagbibigay ng


Ipasagot ang mga tanong na nasa Ano ang dapat mong isagawa Panuto
Alamin Mo ng Modyul 8. upang matupad ang iyong
Ano ang pangarap mong pangarap na komunidad?
komunidad?
Ano ang dapat mong isaisip,
isapuso at isagawa upang
matupad ang iyong pangarap na
komunidad?
Pag-uugnay ng mga halimbawa Bakit mahalaga ang may isang Ipabasa muli ang usapan sa
sa bagong aralin magandang pangarap ang isang pahina 262-264 ng LM
tao para sa kanyang sarili

Pagtalakay ng bagong konsepto Basahin : Itanong: III. Piliin ang tamang sagot. Isulat
at paglalahad ng bagong Usapang Pangarap Sagutin ang mga sumusunod na ang letra
kasanayan #1 Nag-uusap ang magkaibigang tanong: ng sagot sa Sagutang Papel.
Joseph at Sarah sa may palaruan 1. Ano kaya ang pangarap mong 1. Alin sa sumusunod ang
ng paaralan. komunidad? nagpapakita ng tungkulin sa
2. Ano ang gagawin mo upang paaralan?
matupad ito?? A. sinusunod ang mga kautusan sa
3. Ano ang ginawa mo upang paaralan
matugunan ang ilan sa mga ito? B. nagwawalis ng bakuran ng
4. Ano ang kinalabasan ng iyong paaralan
pagsisikap upang matupad C. nagmamano o humahalik sa guro
lamang ang pangarap ng D. lahat nang nabanggit
magulang mo para sa iyo? 2. Ano ang tawag sa
ginagawa/ginagampanan ng isang
tao bilang katumbas ng mga
karapatang kanyang tinatamasa?
A. pangarap C. tungkulin
B. karapatan D. alituntunin
3. Saan ipinatutupad ang mga
ordinansa na ginagawa ng
Sangguniang Barangay?
A. sa komunidad na may kaguluhan
B. sa komunidad na malayo sa
bayan
C. sa komunidad na malapit sa
bayan
D. sa komunidad kung saan ito
ginawa
4. Ano ang tawag sa mga
alituntunin at kautusan o batas na
ginagawa ng Sangguniang
Barangay?
A. batas C. ordinansa
B. alituntunin D. kasunduan

Malinis na kapaligiran. Nasa


tamang kaayusan ang mga gusali
at panahanan. May
pagtutulungan ang mga tao rito
at may pagkakaisa. Mahusay at
tapat sa tungkulin ang mga
pinuno. Isang modelong
komunidad para sa batang
katulad ko.
Pagtalakay ng bagong konsepto Isagawa: Isagawa:
at paglalahad ng bagong 5. Ang pagbabawal sa paninigarilyo
kasanayan #2 sa loob ng mga pampublikong lugar
Isa-isahin ang uri ng komunidad tulad ng sasakyan, tanggapan at
Ipaguhit sa papel ang inyong
na pangarap mo.Isulat ito sa loob pamilihan ay halimbawa ng
pangarap sa inyong paglaki.
ng kahon at iulat sa klase. ________
A. tungkulin. C. serbisyo.
B. pangarap. D. alituntunin.
IV. Isulat kung Wasto o Mali ang
mga pangungusap. Isulat ang sagot
sa Sagutang Papel.
1. Ang pagtutulungan at
pakikipagkapwa ay kinakailangan ng
isang komunidad sa paglutas ng
mga problema.
2. Ang pagtutulungan ay mahalaga
sa panahon ng kagipitan at
kalamidad.
3. Mahalaga ang pagtutulungan ng
mga babae at lalaki upang magkaisa
ang mga tao sa panahon ng
kagipitan.
4. Maaaring lumaki ang isang bata
nang maayos at kapaki-pakinabang
sa kanyang sarili, pamilya at
komunidad kahit hindi niya
natatamo ang karapatan niya.
5. Ang anumang mabigat na gawain
at suliranin ay
mapapagaan kahit hindi
nagtutulungan at nagkakaisa ang
bawat kasapi ng komunidad.
Paglinang sa kabihasaan Isagawa: Sagutan ang mga sumusunod na V. Sumulat ng 3-4 na pangungusap
( Leads to Formative Ipabasa muli sa mga bata ang “ mga tanong: na naglalarawan sa pangarap mong
Assessment ) Usapang Pangarap “at 1.Kung natutupad ang mga komunidad.
pagkatapos ay pasagutan ang pangarap ng komunidad, ,ano
mga tanong na inihanda ng guro ang magiging bunga nito sa ating
sa talakayan. kinabukasan ?
Sagutin ang mga sumusunod na 2.Bakit hindi dapat tumigil
tanong: mangarap ang isang mamamayan
1. Ano ang pangarap na maging ito ay bata man o
komunidad nina Joseph at Sarah? matanda?
2. Paano nila matutupad ang 3. Bakit dapat tayong mangarap
kanilang pangarap na para sa ating komunidad?
komunidad? Ipaliwanag ang iyong sagot.

4.Paano mo masasabi na ang


inyong pamilya ay may pangarap
umunlad at maging malusog na
bahagi ng lipunang inyong
kinabibilangan?

G.Paglalapat ng aralin sa pang Gumupit ng larawan ng mga Gumawa ng poster kung paano 3. Pagsagot sa mga tanong sa 3. Pagsagot sa mga
araw-araw na buhay bagay, estruktura at lugar na isasagawa ang pagtupad sa Pagsusulit tanong sa Pagsusulit
gusto mo para sa pangarap mong pangarap na komunidad
komunidad. Idikit sa katulad na
spider web sa ibaba. Ipaliwanag
kung bakit ang mga ito ang iyong
pinili.

H.Paglalahat ng Aralin Ating Tandaan: Ating Tandaan: 4.Pagwawasto ng Pagsusulit 4.Pagwawasto ng


Pagsusulit

/ Ang bawat bata ay may / Ang bawat bata ay may


pangarap na komunidad. pangarap na komunidad.
/Pangarap ng bawat tao ang /Pangarap ng bawat tao ang
komunidad na maunlad, malinis, komunidad na maunlad, malinis,
Masaya at may pagtutulungan. Masaya at may pagtutulungan.
/Maraming mga bagay na dapat /Maraming mga bagay na dapat
isaisip at isagawa upang matupad isaisip at isagawa upang matupad
ang pangarap na komunidad. ang pangarap na komunidad.
/ Ang mga magagandang / Ang mga magagandang
kaugalian tulad ng pagiging kaugalian tulad ng pagiging
masipag sa pag-aaral, matiyaga at masipag sa pag-aaral, matiyaga at
masunurin ay ilan lamang sa mga masunurin ay ilan lamang sa mga
kaugaliang dapat taglayin upang kaugaliang dapat taglayin upang
matupad ang pangarap na matupad ang pangarap na
komunidad. komunidad.

5.Pagtatala ng Nakuhang Puntos ng 5.Pagtatala ng


Pagtataya ng Aralin mga bata Nakuhang Puntos ng
Pumili ng isang pangungusap na mga bata
Pumili ng isang pangungusap na nagpapahayag ng pangarap mong
nagpapahayag ng pangarap mong komunidad. Ipaliwanag ang
komunidad. Ipaliwanag ang sagot.
sagot. 1. Komunidad na may malawak
1. Komunidad na may malawak at magandang palaruan,
at magandang palaruan, maraming tao ang namamasyal
maraming tao ang namamasyal at maraming bata ang naglalaro.
at maraming bata ang naglalaro. 2. Komunidad na may malalaking
2. Komunidad na may malalaking pamilihan, mga magagarang
pamilihan, mga magagarang sasakyan at malaking paaralan.
sasakyan at malaking paaralan. 3. Komunidad na tahimik ngunit
3. Komunidad na tahimik ngunit maunlad, may disiplina at
maunlad, may disiplina at pagtutulungan ang mga tao, may
pagtutulungan ang mga tao, may hanapbuhay at may mataas na
hanapbuhay at may mataas na uri ng pamumuno ang mga
uri ng pamumuno ang mga bumubuo nito.
bumubuo nito. 4. Komunidad na naliligiran ng
4. Komunidad na naliligiran ng tubig upang magkaroon nang
tubig upang magkaroon nang mabuting hanapbuhay ang mga
mabuting hanapbuhay ang mga naninirahan dito tulad ng
naninirahan dito tulad ng turismo,
turismo, pangisdaan at iba pa.
5. Komunidad na nasa lungsod
kung saan maunlad ang pangisdaan at iba pa.
pamumuhay. Maraming 5. Komunidad na nasa lungsod
magagandang gusali, sasakyan, kung saan maunlad ang
pasyalan, pamilihan at iba pa. pamumuhay. Maraming
magagandang gusali, sasakyan,
pasyalan, pamilihan at iba pa.
Karagdagang Gawain para sa Takdang Aralin Item Analysis Item Analysis
takdang- aralin at remediation Magsaliksik ng kuwento tungkol Takdang Aralin
sa natupad na pangarap sa iyong Magsagawa ng isang pananaliksik
komunidad. Ikuwento kung ano tungkol mga proyekto ng iyong
ang nagawa niyong tulong o komunidad sa pagtugon sa mga
kontribusyon sa pagtupad nito. pangarap nito.
MGA TALA
PAGNINILAY

Bilang ng mga mag-aaral na


nakakuha ng 80% sa pagtataya
Bilang ng mag-aara na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
Nakatulong ba remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.

Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos ?Paano ito nakatulong?
Anong suliranin ang aking
naranasan
na solusyon sa tulong ng aking
punong guro at suberbisor?

Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

File Created by Ma’am MARIANNE MANALO PUHI


Download sample daily lesson logs at www.teachershq.com

You might also like