You are on page 1of 3

School Lucena West IV Elem.

School Grade Level Grade 5


Teacher DIANA G. OBLEA Learning Area PE
Teaching Date N, 2022 Quarter Second
Teaching Time 9:00-9:40 2:10-2:40 No. of Days
DETAILED
LESSON
PLAN

I. LAYUNIN Executes different skills involved in the game PE5GS-IIc-h-4


 
II. PAKSANG ARALIN UBUSAN LAHI

Sanggunian: https://www.youtube.com/watch?v=Q-uCqYnddfs
Kagamitan: Slide presentation
Pagpapahalaga: Ipagmalaki ang mga larong pinoy sa ating bansa

III. GAWAIN SA
PAGKATUTO
A. Panimulang Gawain
1. Balik-Aral Ano ang mga kasanayang kailangan sa larong “Agaawang Base”?

Pagganyak

Nalaro mo na rin ba ang nasa larawan?


Paano ito nilalalro?
B. Panlinang na Gawain
Paglalahad Sinusubukan ng isa na lupigin ang mga miyembro ng isang grupo (tulad
ng pag-angkin sa mga miyembro ng ibang angkan). Ang naka-tag na manlalaro
mula sa pangunahing pangkat ay awtomatikong nagiging kaalyado ng tagger.
Ang mas maraming manlalaro, mas mahusay. Magsisimula ang laro sa isa lang
nito at pagkatapos ay subukang hanapin at i-tag ang iba pang mga manlalaro.
Kapag na-tag ang isang manlalaro, tutulungan niya itong i-tag ang iba pang
mga manlalaro hanggang sa wala nang ibang kalahok na natitira. Alam din ng
ilang tao na ito ay isang Bansai.
Pagtatalakayan Ang Ubusan-Lahi ay isa sa pinakakilalang "Larong Pinoy" dito sa
Pilipinas (IDK what they call this game on the other Region) na nilalaro ng mga
kabataan kahit na mas matanda pa yata. Ngayon ang larong ito ay nilalaro sa
pamamagitan ng pagprotekta sa base ng bawat partido at hindi upang hayaan
ang kanilang mga miyembro na mahuli ng mga kalabang koponan. Dahil,
upang mapanalunan ang larong ito, dapat itaas ng magkabilang panig kung
sino ang unang aapakan/hipo sa base ng kanilang kalabang koponan upang
manalo sa laro. Minsang nilaro ito dati at nakakatuwa talaga.
Tandaan:
Hindi kinakailangan ang buong koponan ay dapat tumuntong/hawakan ang
base ng kanilang kalabang koponan, sapat na ang isa. Dahil kailangan din
nilang protektahan ang kanilang base. Ngayon, kung may nahuli, kailangan
nilang hawakan ang kamay ng kanilang miyembro upang maligtas.
Ito ay isang board game na nilalaro ng dalawang magkasalungat na indibidwal
na may arbiter. Ang isang panimulang kaalaman sa mga ranggo ng militar
(batay sa superior na natalo ang inferior) na nilalaro laban sa kabilang panig na
may sukdulang layunin na makuha ang bandila ng kabilang panig na
nagpapasigla sa laro. Ito ay isang laro ng diskarte, at bluff. Ang Laro ng mga
Heneral ay nagkaroon ng kasagsagan noong kalagitnaan ng dekada setenta
ngunit hindi na ito sikat ngayon gaya noon. Bilang isang laro, umapela ito sa
hilig ng Pinoy na kumilos at mabilis na resulta.

Gayundin, ang panahon ng mga Hapones ay nakita ang paglitaw ng pre-game


na laro ng pananakop, ang Ubusan ng Lahi ay literal na nangangahulugang,
pagkasira ng lahi, na maaaring pumukaw sa mga alaala ng pagsalakay ng mga
Hapones sa Pilipinas noong Ikalawang Digmaang Pandaigdig na kilala rin
bilang. "Bansai,", Japanese term para sa "longlive" bilang pagbati o patriotic
cheer.
Ang Ubusan-lahi ay nilalaro sa iba't ibang paraan sa magkakaibang lugar,
ngunit kadalasan, ang laro ay nilalaro sa isang paraan, na sinusubukan ng
isang tao na lupigin ang mga miyembro ng isang grupo (tulad ng pag-angkin
sa mga miyembro ng ibang angkan). Ang naka-tag na manlalaro mula sa
pangunahing pangkat ay awtomatikong nagiging kaalyado ng tagger. Ang mas
maraming manlalaro, mas mahusay. Magsisimula ang laro sa isa lang at
pagkatapos ay subukang maghanap at mag-tag ng ibang mga manlalaro.
Kapag na-tag na ang isang manlalaro, tutulong siyang i-tag ang iba pang mga
manlalaro hanggang sa wala nang ibang kalahok na natitira.
Ang mga bata ay mga innovator ng karamihan sa mga natatanging laro na
tiyak na magkakaroon ng paraan upang muling likhain ang mga tradisyonal na
laro. Nakakatulong ito na hubugin ang kanilang mga katawan at malusog na
mapaunlad ang kanilang pisikal at mental na pagkaalerto. Sa katunayan, ang
mga laro ay nagsisilbing training ground para sa panlipunang pag-unlad ng
mga bata habang natututo silang makipag-ugnayan sa isa't isa. Sabi nga ng
isang cliché "Naging mabaho ako, nadumihan ako, pero kita mo, natuto ako."

Itanong:
1.Paano nilalaro ang “Ubusang Lahi”
2.Ano -ano ang mga kasanayan sa larong ito?
1. Pinatnubayang Gawain ng Grupo
Pagsasanay Panuto:Isagawa ang mga kasanayan sa paglalaro ng “Ubusang Lahi”Kasama
ang iyong kagrupo.Ang lider ang magsasagot ng iyong checklist
GROUP ACTIVITY
Mga Kasanayan sa Laro / Nagawa X-Hindi Nagawa
1.pagtakbo
2.paghabol
3.pag-tag
4.pag-iwas
Malayang Pagsasanay Panuto:Isagawa ang mga sumusunod na kasanayang kailangan sa larong
"Ubusan Lahi" para sa paghahanda ng laro. Gawin ito kasama ng iyong mga
kagrupo, Kokolektahin ng iyong pinuno ang iyong checklist kung nagawa mo
na ang mga kasanayang iyon bago maglaro ng "Ubusan Lahi"
BAGO MAGLARO
Mga Kasanayan sa Laro / Nagawa X-Hindi Nagawa
1.pagtakbo
2.paghabol
3.pag-tag
4.pag-iwas

C. Pangwakas na Gawain
Paglalahat Ano-ano ang mga kasanayang dapat isagawa sa paglalaro ng “Ubusan Lahi”?
Paano ito isasagawa?
Paglalapat Paano nakatulong sa inyo ang paglalaro ng “Ubusan Lahi”?
IV. Pagtataya Panuto:Isagawa ang mga sumusunod na kasanayang kailangan sa larong "Ubusan
Lahi". Gawin ito kasama ng iyong mga kagrupo, Kokolektahin ng iyong pinuno ang
iyong checklist kung nagawa mo na ang mga kasanayang iyon matapos maglaro ng
"Ubusan Lahi"
PAGKATAPOS MAGLARO
Mga Kasanayan sa Laro / Nagawa X-Hindi Nagawa
1.pagtakbo
2.paghabol
3.pag-tag
4.pag-iwas

V.Takdang Aralin Panuto :Manaliksik ng iba pang larong invasion game.


V. REMARKS
(Reflective Approach)
Directions: Write your personal insights on what have you learned in our
VI. REFLECTION lesson.

Prepared by:
PL ________%
DIANA G. OBLEA
Teacher III 5X =
4X =
3X =
2X =
1X =

You might also like