You are on page 1of 13

School: Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: ESP


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: February 20-24, 2023 (WEEK 2) Quarter: 3rd QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
A. PamantayangPangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagmamahal sa bansa at pandaigdigang pagkakaisa tungo sa isang maunlad, mapayapa at mapagkalingang pamayanan

B. PamantayangsaPagganap Naipakikita ang mga wastong pangangalaga sa kapaligiran para sa kasalukuyan at susunod na henerasyon.

C. MgaKasanayansaPagkatuto
7. Nakagagamit nang may pagpapahalaga at pananagutan sa kabuhayan at pinagkukunang-yaman.
Isulatang code ng bawatkasanayan
II. NILALAMAN PAGPAPATUPAD NG BATAS PARA SA KALIKASAN, SUSUPORTAHAN KO (EsP6PPP-IIIe-36)
KAGAMITANG PANTURO TV/Laptop, Projector
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Edukasyong Pagpapahalaga 6 – Ugaling Pilipino sa Makabagong Panahon
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag- Edukasyong Pagpapahalaga 6 – Ugaling Pilipino sa Makabagong Panahon 94-99
aaral
3. Mga Pahina saTeksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal
ng Learning Resources
B. Iba pang Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong araw Ika-apat na araw Ika-limang araw
A.Balik-Aral sa nakaraang aralin A. Balik-aral sa
Nakaraang Aralin at/o
Pagsisimula ng Pagong
Aralin Magandang
Buhay! Kumusta ang
at/o pagsisimula ng bagong aralin
araw mo? Ang ating
aralin sa linggong ito ay
tungkol sa
pinagkukunang yaman
kung paano natin ito
pahahalagahan at
pananagutan. 2 Ang
ating bansa ay sagana sa
likas na yaman na
nagmumula sa dagat,
bundok at lupa, pati na
ang nasa ilalim nito. Ito
ang pinagkukunan ng
kabuhayan ng ating mga
kapuwa Pilipino. Subalit
dahil sa kawalan ng
pagpapahalaga at
pananagutan sa
hanapbuhay at
pinagkukunang yaman,
mabilis na nauubos ang
mga ito. Napakaraming
gawain ang mga tao na
nakasisira sa kalikasan.
Kinakailangan tayong
mabahala sa
kasalukuyang kalagayan
ng ating mundo. Nakikita
na natin ang epekto ng
pagdaing ng ating
kalikasan.

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pag-uugnay ng mga (


Halimbawa sa Bagong
Aralin (Alamin Mo)
Gawain 2: Larawan-Suri
Panuto: Suriin ang mga
larawan. Ipaliwanag ang
maaaring idulot ng mga
ito sa kapaligiran.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa
bagong aralin
D. Pagtalakay ng bagongkonsepto at Pagtatalakay ng Bagong
paglalahad ng bagongkasanayan #1 Konsepto at Paglalahad
ng Bagong Kasanayan #1
(Isagawa Mo) Gawain 3:
Balitang Pangkalikasan
Panuto: Basahin ang
balita sa ibaba tungkol sa
isang environmental hero
na nagbigay ng
karangalan sa bansa sa
pamamagitan ng
ipinakitang
pagpapahalaga at
pananagutan sa
kabuhayan at
pinagkukunang yaman
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #2

F. Paglinang sa Kabihasaan F. Paglinang sa


(Tungo sa Formative Assessment) Kabihasaan (Tandaan
Mo) Ang tao ay may
maraming
pangangailangan.
Kabilang dito ang mga
pangangailangang
pang-ekonomiya tulad
ng bahay, pagkain at
edukasyon. Ito ay
matutugunan lamang
kung mayroong
“yaman” ang isang
bansa. Mayaman ang
Pilipinas sa mga
pinagkukunang-yaman.
Ang mga likas na
pinagkukunang yaman
o natural resources ng
bansa ay makikita sa
ating kalikasan. Ang
mga ito ay hindi
nagagawa o maaaring
likhain ng tao. Ilang
halimbawa nito ay ang
lupa, tubig, mga
mineral, kabundukan,
hayop at halaman.
Napatunayan na
sagana ang ating
bansa sa mga ganitong
yaman. Ganun pa man,
mahalagang
mapangalagaan ang
mga ito para may
magamit ang susunod
na salinlahi. Subalit sa
kasalukuyan, patuloy
na nakararanas ng mga
suliranin at nahaharap
sa pagkasira ang mga
ito. Sa tulong ng
teknolohiya at agham
at pati na rin ang
pagpapahalaga mo sa
kalikasan maaaring
matugunan ang
lumalalang suliranin sa
kalikasan. Ang
kasaganaan ng bawat
bansa ay nakasalalay
sa mga pinagkukunang
yaman. Ang pakikilahok
sa mga pagsisikap ng
pamayanan na
mapangalagaan ang
mga ito ay malaki ang
maitutulong sa
kaunlaran at
panlipunang kaayusan
ng ating bansa. Ito ay
may tuwirang
kaugnayan sa yaman
ng daigdig kaya
nararapat lamang na
pagyamanin natin ito sa
pamamagitan ng
wastong paggamit.
Tandaan ang
mahalagang konsepto ng
aralin. Basahin at alamin
ang kahalagahan ng
likas-kayang pag-unlad.
Ang likas-kayang pag-
unlad ay ang wastong
pangangalaga sa
G. Paglalapat ng mga aralin sa pang-araw- kapaligiran para sa
kasalukuyan at sa
araw na buhay susunod pang
henerasyon. Ang tunay
na pag-unlad sa
kabuhayan ay
makakamtan kung tayo
ay may pagpapahalaga at
may pananagutan sa
ating mga likas na
yaman. Magkaakibat ang
pangangailangan ng tao
at kalikasan. Nakasalalay
sa tao ang pagpapanatili
ng mga likas-yaman
upang matugunan ang
pangangailangan ng mga
tao sa kasalukuyan at ng
mga susunod na
henerasyon.

H. Paglalahat ng Aralin Sagutin ang sumusunod


na tanong
I. Pagtataya ng Aralin Gawain 7: Kaya Natin Ito!
Panuto: A. Basahin at
unawain ang mga tanong.
Isulat ang titik ng angkop
na sagot sa sagutang
papel.
1. Bakit kailangan ang
matalinong paggamit ng
mga likas na yaman?
a. upang matugunan ang
pangangailangan ngayon
at sa hinaharap
b. upang marami pa rin
ang maghirap
c. upang may maputol
pang mga halaman sa
mga kagubatan
d. upang bumagsak ang
ekonomiya ng bansa
2. Napansin mong
napakarumi ng ilog sa
inyong lugar. Ano ang
dapat mong gawin?
a. Magpaskil ng mga
karatulang nagbabawal
magtapon ng basura sa
ilog.
b. Magtapon ng basura sa
ilog.
c. Gumamit ng dinamita.
d. Mangisda sa ilog.
3. Alin sa sumusunod ang
nagpapakita ng
pagpapahalaga at pagiging
mapanagutan sa
kabuhayan at
pinagkukunang-yaman?
a. Pagkakaingin upang
may makain sa lilipatang
lugar.
b. Pagtotroso upang may
hanapbuhay.
c. Magtanim ng mga
halaman.
d. Paggamit ng dinamita.
4. Bilang isang
mamamayang may
disiplina, paano mo
maipapakita na nagagamit
mo nang may
pagpapahalaga at pagiging
mapanagutan sa
kabuhayan at
pinagkukunang-yaman?
a. Sumunod sa mga
panuntunan at batas na
may kinalaman sa
kapaligiran.
b. Paminsan-minsan na
pagwawalis sa bakuran at
kalsada.
c. Madalas na pagtapon
ng basura sa bakanteng
lote
d. Pagsusunog ng basura.
5. Isa sa mga paraan ng
pangangalaga sa likas na
yaman ay ang
pagsasagawa ng 4R’s
(Reduce, Reuse, Recycle,
Replace). Ano ang
kahulugan ng “recycling”?
a. Paghihiwa-hiwalay ng
mga basura.
b. Pagsusunog ng mga
pinagsama-samang
basura.
c. Pagtatapon ng mga
maruming boteng
babasagin at plastik.
d. Paggamit muli ng mga
patapong bagay na
puwedeng
mapakinabangan.
6. Aling pamayanan o
barangay ang HINDI
nakasusunod sa
panuntunan at batas na
ipinaiiral ukol sa
pangangalaga ng likas na
yaman?
a. Ang Barangay Masipag
na sama-sama sa paglilinis
ng ilog.
b. Ang Barangay Maunlad
na sama-sama sa
pagsusunog ng basura.
c. Ang Barangay
Masunurin na nagkakaisa
sa paghihiwa-hiwalay ng
basura.
d. Ang Barangay Maligaya
na masigasig ang kapitan
sa pagpapairal ng proyekto
ukol sa malinis na hangin.
7. Pumunta kayo sa
Bundok Arayat at nakita
mong tinapakan ng isang
bata ang bagong tanim na
halaman. Ano ang
gagawin mo?
a. Isusumbong ko siya sa
pamahalaan.
b. Pagsasabihan siya ng
mabibigat na salita.
c. Tatapakan ko rin ang
bagong tanim na halaman.
d. Pagsasabihan ko siya
na hindi tama ang
kaniyang ginagawa.
8. Ang wastong paggamit
at pagtitipid ng tubig ay isa
sa mga paraan ng
pangangalaga sa likas na
yaman. Alin sa mga
sumusunod ang HINDI
nagpapakita ng wastong
paggamit at pagtitipid ng
tubig?
a. Hayaang nakabukas
ang gripo habang
nagsisipilyo.
b. Siguraduhing nakasara
ang gripo kapag hindi
ginagamit.
c. Huwag hayaang
umapaw ang tubig sa
palanggana at balde.
d. Gamitin ang
pinagbanlawang tubig sa
pagdidilig ng halaman.
9. Alin sa sumusunod ang
nagpapakita ng
pangangalaga sa ating
likas na yaman?
a. Tinatapakan ko ang
bagong tanim na halaman.
b. Tumutulong ako sa
paglilinis ng mga likas na
yaman.
c. Itinatapon ko ang aming
basura sa tabing-ilog kung
gabi.
d. Sumunod paminsan-
minsan sa mga batas na
may kinalaman sa
pangangalaga ng likas na
yaman.
10.Ano ang maaaring
mangyari kung patuloy ang
pagpuputol ng mga puno
sa kabundukan?
a. pagguho ng lupa
b. pagyaman ng bansa
c. gaganda ang kapaligiran
d. pagkakaroon ng malinis
na hangin

J. Karagdagang gawain para sa takdang-


aralin at remediation

IV. MGA TALA


V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned
sa pagtataya 80% above 80% above 80% above 80% above 80% above
___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan additional activities for additional activities for additional activities for additional activities for additional activities for
ng iba pang gawain para sa remediation
remediation remediation remediation remediation remediation
___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng ____ of Learners who caught ____ of Learners who caught ____ of Learners who ____ of Learners who caught ____ of Learners who caught up
mag-aaral na nakaunawa sa aralin?
up the lesson up the lesson caught up the lesson up the lesson the lesson
___ of Learners who ___ of Learners who continue ___ of Learners who ___ of Learners who continue ___ of Learners who continue
D. Bilang ng mga mag-aaral na continue to require to require remediation continue to require to require remediation to require remediation
magpapatuloy sa remediation
remediation remediation
E. Alin sa mga estratihiyang pagtuturo ang Strategies used that work Strategies used that work well: Strategies used that work Strategies used that work well: Strategies used that work well:
nakatulong ng lubos? Paano ito well: ___ Group collaboration well: ___ Group collaboration ___ Group collaboration
nakatulong? ___ Group collaboration ___ Games ___ Group collaboration ___ Games ___ Games
___ Games ___ Answering preliminary ___ Games ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
___ Answering preliminary activities/exercises ___ Answering preliminary activities/exercises activities/exercises
activities/exercises ___ Think-Pair-Share (TPS) activities/exercises ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Carousel ___ Differentiated Instruction ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Differentiated Instruction ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Role Playing/Drama ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
___ Discovery Method Why? Why? Why? Why?
___ Lecture Method ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
Why? ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Complete Ims ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Availability of Materials ___ Group member’s learn ___ Group member’s ___ Group member’s
___ Pupils’ eagerness to ___ Group member’s Cooperation in Cooperation in
Cooperation in doing their
learn tasks Cooperation in doing their tasks doing their tasks
___ Group member’s doing their tasks
___RASA BASA ___RASA BASA ___RASA BASA
Cooperation in doing their ___RASA BASA
tasks
___RASA BASA
PREPARED BY:
CHECKED:

Principal I

DATE: ____________________

You might also like