You are on page 1of 7

Grade

GRADE 5 School: NINOY AQUINO ELEMENTARY SCHOOL Level: 5


DAILY LESSON LOG ARALING
Learning PANLIPUN
FEB. 26-MAR 3, 2023 Teacher: RON BRYAN T. SABANATE Area: AN
Teaching Dates and LORO 5:50-6:30, PABO- MAPEH- 9:30-10:40, 3RD
Time: LORO-MAPEH 8:40-9:20 Quarter: QUARTER
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I.LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat na
mapanatili ang kalayaan sa Kolonyalismo.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol
WEEK 1: Naipaliliwanag ang mga paraan ng pagtugon ng mga Pilipino sa kolonyalismong Espanyol (Hal. Pag-aalsa, pagtanggap sa
kapangyarihang kolonyal/ kooperasyon)
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Day 1: Naipaliliwanag ang Day 2: Nasusuri Day 3: Nasusuri ang mga Day 4: Napahahalagahan Lingguhang Pagsusulit
( Isulat ang code sa bawat mga paraan ng pagtugon ang sanhi at bunga dahilan ng matagumpay ang naging bunga ng
kasanayan) ng mga Pilipino sa ng mga rebelyon at at di matagumpay na pagsisikap ng mga
kolonyalismong Espanyol iba pang reaksyon paraan ng pagtugon ng katutubong lumaban sa
ng mga katutubong mga Pilipino sa kolonyalismo.
Pilipino sa kolonyalismong
kolonyalismo Espanyol
II. NILALAMAN Modyul 1: Paraan ng Modyul 1: Paraan ng Modyul 1: Paraan ng Modyul 1: Paraan ng Modyul 1: Paraan ng
( Subject Matter) Pagtugon ng mga Pilipino Pagtugon ng mga Pagtugon ng mga Pilipino sa Pagtugon ng mga Pilipino Pagtugon ng mga Pilipino
sa Kolonyalismong Pilipino sa Kolonyalismong Espanyol sa Kolonyalismong sa Kolonyalismong
Espanyol Kolonyalismong Espanyol Espanyol
Espanyol
III.KAGAMITANG SLM, PowerPoint SLM, PowerPoint SLM, PowerPoint SLM, PowerPoint SLM, PowerPoint
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang AP 5 Ikatlong Markahan AP 5 Ikatlong AP 5 Ikatlong Markahan AP 5 Ikatlong Markahan
Pang Mag-aaral Module 1 pah. 1-9 Markahan Module 1 Module 1 pah. 1-9 Module 1 pah. 1-9
pah. 1-9
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan
mula
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Laptop, tv, Visual Aids Laptop, tv, Visual Aids Laptop, tv, Visual Aids Laptop, tv, Visual Aids Test Papers, Intermediate
Panturo pad
I. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang BALIKAN: Panuto: Gamit Lagyan ng tsek ( /) Basahin ang layunin o dapat INAASAHAN – Basahin Pamamaraan:
Aralin o pasimula sa bagong ang Venn Diagram, isa- ang kahon kung matutuhan. ang layunin o dapat 1. Paghahanda ng mga
aralin isahin ang mga kabutihan at matutuhan. kagamitan
wasto ang
(Drill/Review/ Unlocking of kasamaang naidulot ng 2. Pagpapaliwanag ng
difficulties) monopolyo ng tabako sa pangungusap at ekis guro sa
ating bansa. Piliin ang mga ( x) naman kung ito bawat panuto
sagot sa loob ng kahon na ay di-wasto 3. Pagsasagot ng mga
nasa ibaba. Isulat ang iyong mag-
sagot sa sagutang papel. aaral
4. Pagsubaybay ng guro
5.
Pagwawasto/Pagtatala

C. Paghahabi sa layunin ng Ipabasa sa mga bata ang Tanong : Tanong :


aralin Tulang “Tagumpay sa Unang 1. Ano -ano ang mga 1. Ano-ano ang mga
(Motivation) Laban” Sinulat ni : Nianita S. paraan ng pagtugon ng mahahalagang
Pamintuan at sagutan ang mga mga Pilipino sa pangyayari na naitala sa
tanong pagkatapos mabasa ang
tula.
kolonyalismong Espanyol? bawat paraang ginawa
2. Ano-ano ang mga ng mga Pilipino at ng
Bansang Pilipinas, perlas ng Silanganan, ginawa ng mga Pilipino sa mga Espanyol?
Pinagnanasaan dahil sa angking yaman. mga paraan na ito?
Madaling pasukin dahil paligid ay
katubigan,
Kaya pagpasok ng mga dayuha’y hindi
nahirapan.

Sa kanilang pagdating katutubo’y


nangabigla
Sa tunay na pakay hindi naging handa.
Magalang na pananalita sa mga katutubo
ang sinalita
kaya mga datu’t raha ay napaamo talaga.

Tinanggap nang lubos itong mga


dayuhan
At humantong pa sa sanduguan
Ito’y tanda ng kapatiran at samahan
Na magbibigkis sa kanila nang tuluyan.

Sa pagtalikod ni Lapu-lapu sa mga


dayuhan
Animo’y Leon sa galit ay biglang
sumalakay.
Sa dalampasigan ng Mactan, naganap
ang laban
Na humantong pa sa kamatayan ni
Magellan.

Mabuhay! mabuhay ang tanging sigaw


ng mga katutubong Bisaya na
matatapang
na di napaghandaan ng mga dayuhan
at walang nagawa kundi lumisan nang
tuluyan.

Kung may tumanggap, meron ding


pumalag
tulad ni Lapu-Lapu na hari ng Mactan.
Hindi napaamo ni Ferdinand Magellan
Kaya’t pakikipagkaibigan ay
tinanggihan.

Tanong:
1. Ano ang iyong naramdaman habang
binabasa ang tula?
2. Bakit pinagnasahang pasukin ng
mga dayuhan ang Pilipinas?
3. Bakit napaamo ng mga dayuhan ang
mga datu at raha?
4. Ano ang naging tanda ng
pagkakaibigan ng mga dayuhang
Espanyol at mga datu o raha?
5. Ano-ano ang naging reaksiyon o
tugon ng mga katutubong Pilipino sa
pagdating ng mga dayuhan?
6. Ano ang naging damdamin ng mga
dayuhan sa pagtanggi ni Lapu-lapu sa
alok nilang pakikipagkaibigan?

D. Pag- uugnay ng mga Magbigay ng Mabuti at


halimbawa sa bagong aralin Di-mabuting Epekto ng
(Presentation) mga Sumusunod na
pangyayari.

1. Monopolyo sa
Tabako
2. Pagsuway ng mga
Igorot sa Patakarang
Espanyol
3. Pangangayaw ng mga
Igorot

E. Pagtatalakay ng bagong Hindi nagustuhan ng mga Pagpapakita ng larawan ng Ang mahabang pananakop ng
konsepto at paglalahad ng katutubong pangkat ang biglaang naging digmaan ng mga mga Espanyol ay nagdulot ng
pag-alis ng kanilang karapatang iba
bagong kasanayan No I mamuhay ng malaya.
Muslim at Espanyol.
ibang paraan ng pagtugon
(Modeling) Pinagmalupitan at ng mga Pilipino sa
pinagsamantalahan ng mga Ano-anong mga Kolonyalismong Espanyol.
Espanyol ang mga katutubo. Ito ay Pamamaraan kaya ang May mga nagpakita ng takot,
nagbunga ng iba’t ibang reaksiyon ginawa ng mga Muslim sa ang iba naman ay nagpakita
mula sa mga nasabing pangkat. Ano
pakikidigma sa mga ng katapangan at karunungan.
sa palagay mo ang ginawa ng mga Espanyol? Para mas maunawaan at
katutubong pangkat sa mga malaman ang kanilang mga
pagbabagong naranasan? ginawang paraan, narito
ang mga
naging paraan ng pagtugon
ng mga Pilipino sa
Kolonyalismong Espanyol.

F. Pagtatalakay ng bagong SURIIN: Pananakop dahil sa Monopolyo sa


Tabako
Pananakop sa mga Muslim
sa Mindanao Sa Mindanao, batid ng mga
 Nanahimik at Nagtiis
“Pananakop sa mga Katutubo sa
konsepto at paglalahad ng Cordillera” Ang pagtatanim ng tabako sa mga Espanyol na hindi magiging madali na magapi
piling lugar na tanging sa pamahalaang ang mga Muslim. Ang mga Sultanato ay may
bagong kasanayan No. 2. Ang Igorot ay mga katutubong pangkat-etniko
na naninirahan sa bulubundukin ng Cordillera. Espanyol lamang maaring ipagbili ayon aktibong ugnayan sa bawat isa at sa mga
Karamihan sa
naging paraan ng pagtugon ng mga
(Guided Practice) Mayroon silang paniniwalang panrelihiyon sa takda na halaga ay patakarang karatig-Sultanato sa Timog-Silangang Asya.
Pilipino sa Kolonyalismong
kung saan tinitingnan nila ang kalikasan bilang monopolyo sa tabako. Maraming Sinimulan ng mga Espanyol ang tangkang Espanyol ay pananahimik at naging
tahanan ng mga espiritu. Alinsunod sa pang-aabuso ang naranasan ng mga pagsakop sa Mindanao noong 1571. Subalit sunud-sunuran na lamang dahil sa takot.
panukalang reduccion, hinikayat ng mga Prayle katutubong Igorot sa ilalim ng nilabanan ng mga Muslim ang puwersa ng mga Tinanggap nila na ang mga Espanyol
ang mga Igorot na bumaba sa kabundukan at monopolyo dahil kadalasang dinadaya Espanyol. Ang labanang ito ay tinatawag na ang makapangyarihan at wala na silang
manirahan sa mga itinatag na pueblo sa lamang sila ng mga ahente ng Digmaang Moro. Tulad ng ginawa ng mga ibang magagawa kundi ang manahimik
kapatagan bilang mamamayang may pamahalaan. Upang mabantayan ang Espanyol sa Cordillera, naging maigting din ang at magtiis na lamang kapalit ng kanilang
sibilisasyon. Hinikayat rin sila na baguhin ang mga Igorot, itinatag ng mga Espanyol pagpapadala nila ng ekspedisyong militar sariling buhay at pamilya.
kanilang pamumuhay. Ninais ng mga Espanyol ang pamahalaang militar na tinatawag (biyahe ng mandirigma) sa Mindanao upang
na mabura ang kanilang sinaunang relihiyon.
na comandancia. Ito ay upang tuluyan itong mapasailalim sa kanila. Maraming
Ginamit ng mga Prayle ang krus bilang simbolo
ng Kristiyanismo upang baguhin ang kanilang
mapayapa ang partikular na teritoryo
at matiyak na susunod sa mga
ginawang paraan ang mga Espanyol sa
pagsakop ng mga Sultanato sa Mindanao. Nais
 Tumakas at Nanirahan sa
paniniwala, at espada bilang simbolo ng Kabundukan
Kolonyalismo o pananakop upang sumunod ang patakaran ang mga nakatira dito. nilang mapahina ang kapangyarihan ng mga
mga katutubo sa kanilang pamahalaan. Gayunpaman, hindi nagtagumpay ang Muslim at maipalaganap ang Kristiyanismo. Sa
Tumutol ang mga Igorot sa pagpapabinyag mga Espanyol sa binabalak dahil sa panahong ito, may anim na Digmaang Moro Ang ibang Pilipino naman ay
bilang mga Kristiyano kaya ipinasunog ang mga pagsuway ng mga Igorot sa mga laban sa mga Espanyol ang naganap. Sa nagpumiglas at umayaw sa mga
bahay at puwersahang sinupil ang mga patakaran, pagsagawa ng rebelyon, at pangapat na Digmaang Moro, inilunsad ang patakaran ng mga Espanyol na
katutubo. Natuklasan ng mga Espanyol ang paglaban sa pamamagitan ng kauna-unahang jihad laban sa mga Espanyol. nagdudulot ng kahirapan sa kanila.
mina ng ginto sa Cordillera. Kaya, ang layunin pangangayaw (pamumugot ng ulo sa Ang jihad ay isang banal na digmaan na Nagdesisyon sila na tumakas at
ng pagpapadala ng misyon sa Cordillera ay mga kaaway). inilunsad ng mga Muslim upang ipagtanggol mamundok kaysa maging bulag at alipin
hindi lamang ang gawing Kristiyano ang mga ang kanilang relihiyon at paraan ng ng mga Espanyol. Napili nila ang
pamumuhay. Ito ay pinamunuan ni Sultan kabundukan dahil malayo ito at
Igorot kundi upang maghanap ng ginto. Ito ang
Kudarat. Dahil sa katapangan ng mga Muslim, mahihirapan ang mga Espanyol na
tunay na dahilan ng pagsakop nila sa Cordillera.
hindi sila nasakop ng mga dayuhang Espanyol marating ito.
at sila ay nanatiling malaya.

 Nakipagsabwatan sa Mga
Dayuhan

Malungkot man ngunit may mga Pilipino


naman na mas piniling magtaksil sa
bayan at mas ninais na sumapi sa mga
Espanyol. Ginawa nila ito para sa
kanilang sariling kapakanan at
kaligtasan.

 Lumaban at Nag-alsa

May mga Pilipino naman na hindi


nagpahuli at nagpakita ng katapangan.
Pinili nilang lumaban at mag-alsa. Si
Lapu-Lapu ang kauna-unahang bayaning
Pilipino na piniling talikuran ang
Espanyol at marami ang sumunod sa
kanyang yapak at nag-alsa din laban sa
kalupitan ng mga Espanyol.

 Lumaban Gamit Ang


Lakas ng Panulat

Para naman sa mga Pilipino na


nakapag-aral at naliwanagan sa tunay na
kalagayan ng bansa, naisip nilang
lumaban gamit ang kanilang
karunungan. Lakas ng panulat
ang naging tugon ng ilang Pilipino sa
Kolonyalismong Espanyol. Ang ilang
halimbawa ay ang mga akda ni Jose
Rizal na Noli Me Tangere at El
Filibusterismo.

G. Paglilinang sa Kabihasan Ano ang mga layunin ng Kung ikaw ay nabuhay sa


(Tungo sa Formative Assessment mga Espanyol sa panahon ng
Independent Practice) Kolonyalismong Espanyol
pagsalakay sa Cordillera
alin sa mga paraan ng
at Mindanao? pagtugon ang hindi mo
pipiliin? Makabubuti kaya
ito sa’yo bilang isang
batang Pilipino? Bakit?

H. Paglalapat ng aralin sa pang Ano kaya ang mapupulot Sa iyong palagay, tama Ano ang nakasaad sa Kung ikaw ay nabuhay sa
araw araw na buhay nating aral mula sa ating ba ang ginawang kasunduan sa pagitan ng panahon ng
(Application/Valuing) hakbang at pagtugon Kolonyalismong Espanyol
mga ninuno sa naging mga Muslim at mga
ng mga Igorot laban sa alin sa mga paraan ng
tugon nila sa mga Espanyol? Espanyol? pagtugon ang iyong
kolonyalismong pipiliin? Makabubuti kaya
Espanyol? ito sa’yo bilang isang
batang Pilipino? Bakit?
I. Paglalahat ng Aralin . SURIIN:
(Generalization) Sagutin ang mga Tanong:
1. Ano ang jihad?
2. Sino si Sultan Kudarat?
. Ano ang naging bunga ng kauna-
unahang jihad?
4. Ano ang naging interpretasyon
ng mga Muslim at Espanyol sa
paglada ng kasunduan?
5. Sa iyong palagay, ano-ano ang
magagandang bunga ng
kolonyalismong Espanyol sa
Pilipinas?
J. Pagtataya ng Aralin Sumulat ng isang
maikling sanaysay
tungkol sa sumusunod
na tanong. Sa iyong
palagay, kung sakaling
may dayuhang
mananakop sa Pilipinas
sa kasalukuyan,
gagawin mo rin ba ang
ginawang paglaban ng
mga Igorot at Muslim?
Bakit/bakit hindi?
K. Karagdagang gawain para Sumulat ng isang maikling Gumawa ng isang PERFORMANCE TASK Pag-aralang muli ang
sa takdang aralin (Assignment) sanaysay tungkol sa poster na nagpapakita #1: Gumawa ng isang tinalakay sa apat na araw
sumusunod na tanong. Sa ng pakikipaglaban ng sanaysay na may 3 o higit
iyong palagay, kung sakaling mga Igorot sa mga pang talata na nagpapahayag
may dayuhang mananakop Espanyol. ng iyong reaksyon ukol ssa
sa Pilipinas sa kasalukuyan, pagtugon ng mga Pilipino sa
gagawin mo rin ba ang Kolonyalismong Espanyol.
ginawang paglaban ng mga
RUBRIK SA
Igorot at Muslim?
PAGMAMARKA:
Bakit/bakit hindi?
CRITERIA:
•Organization: 5 points
•Creativity: 5 points
•Timeliness: 5 points
II. Mga Tala
III. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B . Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang
remedia? Bilang ng mag aaral
na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais
kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like