You are on page 1of 6

BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 10

Quarter: 1st Week: 1 Day: 3

I. LAYUNIN:
A. Pamantayang Pangnilalaman:
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sanhi at implikasyon ng mga hamong
pangkapaligiran upang maging bahagi ng pagtugon na makapagpapabuti sa pamumuhay
ng tao.

B. Pamantayang Pagganap:
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa hamong
pangkapaligiran tungo sa pagpapabuti ng pamumuhay ng tao.

C. Mga kasanayan sa Pagkatuto:


AP10PKI-Ia-3 Nasusuri ang kultura bilang mahalagang bahagi ng pagaaral ng lipunan
Pagkatapos ng isang oras, 85% ng mag aaral ay inaasahang;
 Naiisa-isa ang mga institusyong bumubuo sa lipunan.
 Nasusuri ang elemento ng istrukturang panlipunan at
 Naipapaliwanag ang ugnayan ng mga institusyon, social group, status at role.

II. NILALAMAN: Kahalagahan ng Pag-aaral ng mga Kontemporaryong Isyu


Paksa: Istruktura ng Lipunan
Integrasyon: Filipino (Bokabularyo)Edukasyon sa Pagpapakatao at Sociology
Estratihiya: Lecture, Discussion, Jigsaw, Cooperative learning, Word Bank, Word
Map, Games, Project based.

III. KAGAMITANG PANTURO:


A. Sanggunian
Pahina sa TG:
Pahina sa LM: 14-20
Karagdagang Kagamitan LR portal:
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO:
Laptop, Ppt, Word Bank, Pentelpen, Graphic Organizer, Crossword
Puzzle
IV. PAMAMARAAN
A. Balik aral / Pagsisimula ng bagong Aralin:
Gawain 1: WORD BANK
 Ipapaskil ng guro sa pisara ang word bank na naglalaman ng mga salitang
may kinalaman sa paksa
 Bibilugan ng mga mag-aaral ang mga salitang kanilang makikita

R I N S T I T U S Y O N A
E D U K A S Y O N B C D G
L K A S C R I B E D C D A
I E O A C H I E V E D F M
H G H N I J S T A T U S P
I K G R O U P L M N O P A
Y Q R P A M A H A L A A N
O I N A S T I V W X Y Z I
N G U R O A B Y A M A C N
D P A M I L Y A A Q R S T

B. Paghahabi sa layunin ng aralin:


Mula sa mga salitang kanilang nabilugan huhulaan ng mga mag-aaral ang tatalakaying
paksa.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin


Gawain 2: WORD MAP (Pangkatang Gawain)
Maaring gamitin ng mag-aaral ang sagot sa kanilang takdang aralin.

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng kasanayan #1


Gamit ang Ppt tatalakayin ng guro ang mga sumusunod na konsepto;
 Mga Elemento ng Istruktura ng Lipunan
o Institusyon
Pamilya Pamahalaan
Ekonomiya Paaralan
Relihiyon
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng kasanayan #2
o Social Group
Primary Group Secondary Group
o Status
Ascribed Achieved
 Gampanin (roles)
F. Paglinang sa kabihasaan:
Gawain 3: SMALL GROUP DISCUSSION
 Gamit ang graphic organizer, magpapalitan ng ideya tungkol sa katangian
ng Ascribe at Achieved status
 Sumangguni sa LM pahina 18 Pigura 1

G. Paglalapat ng aralin sa araw-araw na buhay:


Gawain 4: Ako bilang miyembro ng lipunan
Ipagagawa sa mga mag aaral ang graphic organizer sa mamamagitan ng
 pagkilala ng kinabibilangan nilang social groups,
 pagtukoy ng kanilang ascribed at achieved status at
 paglalahan ng kanilang mga gampanin bilang miyembro ng bawat instutusyon

H. Paglalahat ng Aralin:
Gawain 5 COMPLETE MY STORY

Ang napili kung institusyon ay ang ___________________

sapagkat _____________. Ang nagustuhan kong Ascribed status ay


__________________at ang status na nais kung ma achieved
ay__________________________ ang gampaning nais kong gawin ay
______________at ang ayaw ko naman ay __________.
I. Pagtataya ng Aralin:
CROSS WORD PUZZLE

PABABA
1. Organisadong Sistema ng ugnayan sa isang lipunan
2. Pinag-aaralan kung papaano matutugunan ang mga pangangailangan
3. Mga obligasyon na inaasahan ng lipunan kaakibat ng posisyon ng indibidual
6. Uri ng status na nakatalaga sa indibidual simula ng siya ay ipinanganak
7. Mga taong sama-samang naninirahan sa isang organisadong komunidad na may iisang batas,
tradisyon at pagpapahalaga

PAHALANG
2. Institusyon na nagdudulot ng karunungan.
3. Binubuo ng dalawa o higit pang tao na may katulad na katangian at may ugnayan sa bawat isa
4. Tumutukoy sa posisyong kinabibilangan ng isang indibidual.
5. Institusyon ng lipunan kung saan unang nahubog ang pagkatao ng nilalang.
8. Institusyon na nililinang ang pananampalataya.
Gabay sa pagwawasto
Pababa: 1. Institusyon 2. Ekonomiya 3. Gampanin 6. Ascribed 7. Lipunan
Pahalang: 2. Edukasyon 3. Group 4. Status 5. Pamilya 8. Relihiyon

J. Karagdagang Gawain para sa takdang aralin at remediation:


Gumawa ng PHOTO ESSAY (Group project)
Sa ¼ kartolina ay gumawa ng Photo Essay na nagpapakita ng iba’t ibang isyu at
hamong panlipunan na dulot ng mga elemento ng istrukturang panlipunan. Maaaring
gumupit ng mga larawan sa magazine o kumuha ng mga ito sa internet.
Gawing batayan ang rubric sa pagmamarka bilang gabay sa pagtupad ng gawaing ito

V. MGA TALA: ____________________________________________________________


___________________________________________________________________________

VI PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%


sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano nakatulong

You might also like