Professional Documents
Culture Documents
Siyentipikong Rebolusyon - Ocampo, Halicia Llanel L.
Siyentipikong Rebolusyon - Ocampo, Halicia Llanel L.
I. LAYUNIN
Sa katapusan ng aralin, inaasahan na ang 100% ng mga mag aaral ay inaasahang makatamo ng 80% na
antas ng kasanayan sa mga sumusunod:
1. Natutukoy ang pagbabago sa kaalaman ng tao sa panahon ng Rebolusyong Siyentipiko
2. Naipapahayag ang epekto ng pagbabago sa larangan ng agaham, astronomiya, pamahalaan at
kultura sa panahong ito
3. Napahahalagahan ang mga dakilang naiambag ng mga siyentista, pilosopo at mga “naliwanagan”
na nagpabuti sa buhay ng tao hanggang sa kasalukuyan
PAKSA
II. NILALAMAN Panahon ng Rebolusyong Siyentipiko
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Araling Panlipunan 8 – Ikatlong Markahan
Learning Resource. Panahon ng Transpormasyon: Panahon ng
Rebolusyong Siyentipiko
B. Iba pang kagamitang Panturo Chalk, Pictures, Tarpapel, Chart, Speaker, Pop –
up Book, Rocketship
III. PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
Paunang Gawain
Klas, bago tayo magsimula sa ating talakayan ay
magkakaroon muna tayo ng isang panalangin.
Iyuko natin ang ating mga ulo at tayo’y
manalangin. Panginoon, maraming salamat po sa
lahat ng biyaya at kaligtasan para sa araw na ito.
Amen!
Magandang araw, klas!
Magandang araw rin po, Maam!
Bago tayo magsimula, mangyaring malaman ko kung
mayroong liban sa ating klase ngayong araw, para sa
pangkat sa aking kanan, mayroon bang liban sa araw
na ito? (sasagot ang pangkat)
Wala po, Maam
Mga sagot:
1. Portugal
2. Spain
B. Pagganyak
Ngayon naman klas, upang malaman niyo kung ano
ang paksang tatalakayin natin para sa araw na ito,
magkakaroon tayo ng isang laro!
(https://www.youtube.com/watch?v=_-dP-Qz4eX4)
Para sa unang katanungan:
Tama! Dahil ang serye ng mga kaganapan na (magtataas ng kamay ang mag aaral)
humantong sa pagsilang ng modernong agham ay Dahil bago lamang po sa mga tao ang agham,
tinatawag na Rebolusyong Siyentipiko. Maam
helio centric?
(lilipat ang pahina) (magtataas ng kamay ang mag aaral)
Ano ang napapansin ninyo sa modelong ito? Dahil po sakanya, mas nauunawaan po natin
kung ano po ang posisyon ng mundo natin
Maam, binigyan niya po ng pagpapaliwanag
yung bagay na hindi natin madaling makita at
Mahuhusay na obserbasyon, ito ang modelong maunawaan
ipinakilala ni Copernicus na naging mahalagang
kontribusyon sa paniniwala ngayon, bakit kaya?
Anong kagamitan ang napapansin ninyo? (magtataas ng kamay ang mag aaral)
Maam, kami po ni Papa kapag December,
Magaling! nagpupunta po kaming dagat tas nag-star gazing
po kami, pinapagamit niya po sakin telescope
niya.
(magtataas ng kamay ang mag aaral)
Maam, may bumisita po sa school namin nung
Elementary na nagpapa-experience po sa galaxy,
pumapasok po kami sa isang malaking bilog na
sarado, tas nandun po yung malawak na
kalangitan, pinapagamit po nila kami ng
telescope, para po kaming mga scientist Maam.
Sa pagkakaalam ko, ito ay ang Planetarium. Ito siya
klas.
Mahusay klas!
(lilipat ang pahina)
Mahusay! Isang mahalagang pag-unlad sa pag tuklas (magtataas ng kamay ang mag aaral)
ng tao ng bagong kaalaman ang paggamit ng scientific Pagtukoy sa Suliranin – Paggawa ng
metho. Ang Scientific Method at ang sistematikong Hyphothesis – Pagsusuri ng Hyphothesis –
pagtitipon ng mga datos at pagsusuri ng ideya gamit Pagsusuri ng Datos – Pagbuo ng Konklusyon
ang sumusunod na hakbang: Pakibasa nga klas.
(magtatawag ng mag aaral)
Mayroon ba kayong mahihinuha mula rito klas? (magtataas ng kamay ang mag aaral)
Marami pong mga bagong ideya ang umusbong
at naiambag ng rebolusyong pang-agham. Ang
ilan sa mga ito ay pagsisimula sa kanilang
disiplina.
Pamantayan sa Paggawa
5 pts 3 pts 2 pts
Kalina Naipakita Nagkaroo Nagkaroo
wan ang mas n ng n ng
ng malalim kaunting kaguluhan
Ideya na pag - kaguluhan sa
x3 unawa sa sa pagpapakit
paksa at pagpapakit a ng ideya
inilahad a ng ideya at ito ay
ito ng at ito ay hindi
malinaw, hindi naaayon sa
tiyak at naaayon sa paksa.
tama. paksa.
Kahus Gumamit Bahagyan Hindi
ayan ng kritikal g nagkaroon
sa na nagkaroon ng tamang
Pagpa pagpapaha ng kritikal pagpapakit
pahay yag ng na a ng
ag ng wasto at pagpapaha paksa.
Detaly naipakita yag ng
e x2 ng maayos wasto at
ang bawat naipakita
paksa. ng maayos
ang bawat
paksa.
Kayo ba klas ay mayroong katanungan patungkol sa KABUUANG PUNTOS 25
ating gawain? (lahat ng mag aaral)
Wala po, Maam
Maaari na kayong magsimula sa inyong gawain, klas
(Bibigyan ng limang minuto ang mga mag-aaral para
sa gawain)
IV. Pagtataya
Panuto: Tukuyin ang naging pagbabago noong panahon ng Rebolusyong Siyentipiko sa
pamamagitan ng pag uugnay ng Kolumn A sa Kolumn B.
KOLUMN A KOLUMN B
____1. Iniwasto ang Rebolusyong Na gravity ang dahilan ng pananatili ng mga
Siyentipiko planeta sa kani-kanilang pwesto sa kalawakan
____2. Ipinaliwanag ni Isaac Ang scientific method sa pagtuklas ng
Newton kaalaman tungkol sa daigdig
____3. Binuo ng mga pilosopo Ang mga maling paniniwala ng mga Europeo
____4. Napilitan si Galileo Galilei sa larangan ng agham
V. Takdang Aralin
Panuto: I-access ang QR Code upang mabuksan ang susunod na aralin at sagutin ang
sumusunod na katanungan.