You are on page 1of 12

MASUSING BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN

BONIFACIO CAMACHO NATIONAL HIGH SCHOOL


ARALING PANLIPUNAN 10
10 – ZINC & 10 – ALUMINUM

I. LAYUNIN
Sa pagtatapos ng aralin, inaasahan na 80% ng mga mag aaral ay:
 Naiisa isa ang mga dahilan ng migrasyon
 Naipaliliwanag ang epekto ng migrasyon sa aspektong panlipunan, pampolitika at pangkabuhayan
 Nakikilala ang mga ahensya ng pamahalaang tumutulong sa Overseas Filipino Workers
PAKSA
II. NILALAMAN Dahilan at Epekto ng Migrasyon Dulot ng
Globalisasyon: Migrasyon – Dahilan at Epekto
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Araling Panlipunan 10 – Ikalawang Markahan
Learning Resource. Modyul 6: Migrasyon: Dahilan at Epekto
B. Iba pang kagamitang Panturo Chalk, Pictures, Tarpapel
III. PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
Paunang Gawain
Klas, bago tayo magsimula sa ating talakayan ay
magkakaroon muna tayo ng isang panalangin.
Iyuko natin ang ating mga ulo at tayo’y
manalangin. Panginoon, maraming salamat po sa
lahat ng biyaya at kaligtasan para sa araw na ito.
Amen!
Magandang araw, klas!

Magandang araw rin po, Maam!

Bago tayo magsimula, mangyaring malaman ko kung


mayroong liban sa ating klase ngayong araw, para sa
pangkat sa aking kanan, mayroon bang liban sa araw
na ito?
(sasagot ang pangkat)
Wala po, Maam
Salamat, dumako naman tayo sa pangkat sa aking
kaliwa, mayroon bang liban sa araw na ito?
(sasagot ang pangkat)
Wala po, Maam

Klas, ipapaalala ko lamang na tayo ay may mga


panuntunan na dapat nating tandaan at sundin. Ito ay
ang 4Ms:
a. Makinig nang mabuti sa talakayan.
b. Mangyaring magtaas ng kamay kung nais
sumagot o may kailangan.
c. Manatili sa itinalagang silya.
d. Manatiling suot ang face mask sa loob ng silid
- aralan

Malinaw ba ito, klas?

Opo, Maam
A. Balik- Aral
Bago tayo tumungo sa ating bagong aralin, balikan
muna natin ang ating paksang tinalakay noong
nakalipas na lingo. Tungkol saan nga ba ang ating
nakaraang paksa? Mam, ang ating paksang tinalakay ay tungkol po sa
suliranin at isyu sa paggawa.

Mahusay! Ngayon ay magkakaroon tayo ng isang


gawain at ito ay ang Maalaala mo Kaya.

Panuto: Klas, ako ay magpapakita ng tatlong


larawan. Sa bawat larawan na aking ipapakita,
magtaas lamang ng kamay kung sino ang
makakaalala ng ipinapahiwatig nito, mula sa ating
nakaraang aralin.

Malinaw ba ang panuto, klas? Opo, Maam!

Magsimula na tayo!
Ito ang ating unang larawan:

(magtaas ng kamay ang mag aaral)


Ito po ay nagpapakita ng pag aapply ng trabaho ng
isang empleyado.
Mahusay! Ipinapakita rito ang konsepto ng
Unemployemnt kung inyong maaalala. Ano nga ulit
ang konseptong ito?

(magtaas ng kamay ang mag aaral)


Mga walang trabaho po.

Magaling at inyo pa itong natatandaan!

Para naman sa ating susunod na larawan:


Para sa ikalawang larawan, ano naman kaya ang
ipinapahiwatig nito at ano ang kinalaman sa ating
nakaraang aralin?
(magtaas ng kamay ang mag aaral)
Ito po ay iba’t ibang uri ng manggagawa.
Sila po ay tinatawag na labor force.

Magaling! Sila ang naging bida sa ating huling aralin.

Bilang huling katanungan, ano ang inyong naging


reyalisasyon sa ating nakaraang talakayan?
(magtaas ng kamay ang mag aaral)
Marami po sa ating mga manggagawa ang
nakakaranas ng iba’t ibang suliranin
Marami po sa ating mga manggagawa ang hindi
sapat ang kinikita para sa pangangailangan
May mga tao pong nahihirapan makahanap na
regular na trabaho
Mayroon pong ibang nakapagtapos ng pag aaral
pero hindi po makahanap ng trabaho

Magagaling, klas! Tunay nga na inyong naunawaan


at naisabuhay ang ating huling talakayan.
Opo, Maam!
Malinaw ba klas ang ating nakaraang talakayan?
Mga sagot:
1. Unemployment
2. Labor Force

B. Pagganyak
Ngayon naman klas, upang malaman niyo kung ano
ang paksang tatalakayin natin para sa araw na ito,
magkakaroon tayo ng isang laro!

Ako ay may ibibigay sa inyong box o cube, sa daloy


ng isang awitin, ipapasa ninyo sa inyong katabi ang
cube, at kapag nahinto, ipaliliwanag lamang ninyo
kung ano ang inyong pagkakaunawa sa larawan na
nasa cube. Mamimili lamang ng isa at ito’y
ipapasang muli.

Malinaw ba ang ating gawain, klas?


Opo, Maam

(ibibigay ang cube at papatugtugin ang kanta)


Para sa unang larawan, ipakita at ipaliwanag:

Ito po ay nagpapakita ng maleta ng OFW at


eroplano, sa akin pong pagkakaunawa ay ito po ay
ang pag alis ng mga Pilipino para magtrabaho sa
ibang bansa.

Mahusay! Bigyan natin siya ng Boom Clap!


(ituturo ang boom clap)
Ipagpatuloy natin!

Para sa ikalawang larawan, ipakita at ipaliwanag:


Sa akin pong napapansin, sila po ay nasa isang
airport at nag iiyakan. Kaya sa akin pong
reyalisasyon, ang tatay po ay magttrabaho sa
abroad.

Tumpak! Ngayon naman, batay sa mga nabanggit na


paliwanag ng inyong mga kamag aral, sino ang
makapagsasabi sakin ng ating paksa ngayong araw?

(magtaas ng kamay ang mag aaral)


Maam! Migrasyon po?
Magaling! Ang ating paksa sa araw na ito ay
pagpapatuloy ng aralin tungkol sa Globalisasyon, ang
konsepto at konteksto ng Migrasyon.
C. Paglinang sa Aralin
Ito ang mapa ng migrasyon, ang kaniyang nakaraan
at konsepto. Handa na ba kayong tuklasin ito?
Opo, Maam!

Bago tayo magpatuloy sa ating pagtuklas sa araw na


ito, maaari niyo bang basahin muna ang ating mga
layunin
Layunin
Sa pagtatapos ng aralin, inaasahan na 80% ng mga
mag aaral ay:
1. Nauunawaan ang kahulugan at konsepto ng
migrasyon
2. Natatalakay ang iba’t ibang perspektibo ng
migrasyon
3. Napahahalagahan ang mga sakripisyo ng
mga mirgrante dulot ng Globalisasyon

Sa ating Mapa, ating unang makikita ang salitang


migrasyon.

#FACTCHECK MUNA: Alam niyo ba na ang


salitang Migrasyon ay hango sa salitang Latin na
MIGR na ang ibig sabihin ay lumipat o umalis.

(magpapakita ng larawan)
Sila ay mga tao noong panahon bago pa tayo sakupin
ng mga mananakop, ano kaya ang ipinapahiwatig ng
larawan? (magtataas ng kamay ang mag aaral)
Mga tao po noon na nagtatanim
Palipat lipat po sila ng lugar para magtanim
Mga naglalakad po sila o naglalakbay
Magagaling na obserbasyon!

D. Paglalapat
Upang mas tiyak na inyong natutuhan ang ating
aralin ay magkakaroon tayo ng isang gawain.
Pakibasa nga ang ating gawain, klas
Replekasyon mo, Ipahayag mo!
Panuto: Sa isang malinis na papel, isulat ang iyong
repleksyon na binubuo ng sampung (10) na
pangungusap patungkol sa mapapanuod na balita.

Klas, tayo ay humarap sa telebisyon at sabay-sabay


nating panuorin ang balita. Makinig ng mabuti at
maaari kayong maglista ng mga mahahalagang (Papanuorin ng mga mag-aaral ang balita)
impormasyon habang nanunuod.
Ito po ay tungkol sa nangyayaring sigalot sa pagitan
Klas, tungkol saan ang napanuod na balita? ng Russia at Japan.

Opo, Maam
Naunawaan niyo ba ang nilalaman ng balita?
Gabay na mga tanong:
Klas, pakibasa nga ating mga gabay na tanong sa 1. Ano ang dahilan ng sigalot sa ng dalawang
pagbuo ng inyong repleksyon. bansa?
2. Ano-ano ang mga hakbang o paraan ang
ginagawa ng Japan at Russia patungkol
dito?
3. Ano ang mga naging epekto nito sa mga
mamamayan ng Japan?
4. Kung ating susuriin, mayroon ding
territorial dispute na kinasasangkutan ang
Pilipinas laban sa Tsina, bilang isang
Pilipino, ano ang iyong saloobing sa
kaliwa’t kanang agawan ng teritoryo?

Pamantayan sa Paggawa
5 pts 3 pts 2 pts
Nilal Nakapag Nakapag Nakapag
ama bigay ng bigay ng bigay ng
n 7 - 10 5–7 4–
Para naman sa ating rubrik para sa gawaing ito, x2 pangung pangung pababa
pakibasa nga klas. usap usap na
tungkol tungkol pangung
sa balita.
sa balita. usap
tungkol
sa balita.
Pres Lahat ng Mayroo Nasa
entas bantas ng nasa lima o
yon ay akma tatlo o pataas
x1 ang pababan ang mga
pagkaka g bantas maling
gamit. ang mali bantas
ang na
pagkaka nagamit.
gamit.
Kaan Ang May May
gkup lahat ng iilang anim o
an pahayag pangung higit
X2 sa usap ang pang
isinulat hindi pangung
na angkop usap ang
sanaysay sa hindi
ay ibinigay angkop
angkop na mga sa mga
sa lahat gabay gabay na
ng gabay na tanong.
na mga tanong.
tanong.
KABUUANG PUNTOS 25

Wala po, Maam

May katanungan ba klas patungkol sa ating gawain at


rubrik?

Klas, maaari na kayong magsimula sa pagsusulat.


(Bibigyan ng sampung minuto ang mga mag-aaral
upang magsulat.)

Klas, kung tapos na ay ipasa na ang inyong mga


papel.
E. Pagpapahalaga
Para naman sa susunod nating gawain ay hahatiin ko
ang grupo sa dalawa, ang kanan at kaliwa.
Klas, pakibasa nga ang ating panuto para sa gawain
na ito. Voices of History
Panuto: Muling magbalik sa inyong pangkat.
Unawain ang bawat pahayag na nakalaan sa inyong
grupo mula sa mga tauhan sa panahon ng
imperyalismo sa Silangang Asya. Sagutin ang
kaugnay na tanong. Isulat ang kasagutan sa
cartolina na nakalaan para sa grupo at pumili ng
representatib na magpapaliwanag sa harapan.

Klas, narito ang ating rubrik para sa kasagutan.


Pamantayan sa Paggawa
5 pts 3 pts 2 pts
Kawastuh Ang Ang Ang
an kasagutan kasagutan kasagutan
ay ay ay hindi
sumasagot bahagyan akma o
o g tumutugm
tumutugm sumasagot a batay sa
a batay sa o ibinigay
ibinigay tumutugm na
na a batay sa katanunga
katanunga ibinigay n.
n. na
katanunga
n.
Organisas Ang Ang Ang
yon kasagutan kasagutan kasagutan
ay may ay simple ay
kanais- at may nangangai
nais na kaayusan langan pa
pagkakab at ng
uo at naipaliwa disenyo at
komprehe nag ang may
nsibong kasagutan. kakulanga
naipaliwa ng sa
nag ang komprehe Wala po, Maam
kasagutan. nsibong
pagpapali
wanag ng
kasagutan.
Kooperas Lahat ng May Walang
yon miyembro iilang maayos na
ng miyembro kooperasy (Magkakaroon ng presentasyon ng islogan ang
pangkat
ng on sa unang pangkat.)
ay may
pangkat gawain “Mithiin kong magkalakalan ang ating bansa, para
maayos na
ang hindi ang mga sa parehong kapakinabangan ng Japan at United
kooperasy
maayos miyembro States” – Pang. Millard Fillmore ng US, sa isang
on saang ng lihim sa Shogun ng Japan
gawain
kooperasy pangkat Kung ikaw ang Shogun, ituturing mo bang
on sa katanggap – tanggap ang liham, bakit?
gawain
KABUUANG PUNTOS 15

Klas, may katanungan ba kayo patungkol sa ating


gawain at rubric? (Magkakaroon ng presentasyon ng islogan ang
ikalawang pangkat.)
(Bibigyan ng limang minuto ang bawat pangkat) “Kakailanganin lamang natin ihagis sakanila ang
Maaari na kayong magsimula sa inyong gawain. ating mga sombrero at tatakbo na sila” – tagapayo
ng tsar ng Russia, patungkol sa mga Hapones
May katotohanan ba ang binanggit ng Russian
Klas, makinig tayo sa unang pangkat para sa kanilang tungkol sa mga Hapones? Patunayan.
presentasyon.

Mahusay, bigyan natin sila ng Aling Dionisia Clap.


(ituro ang clap) Tunay nga po na dapat tayong lahat ay ingatan ang
(Bibigyan ng puntos ang unang pangkat) ating tinatamasang kalayaan at bigyan ng halaga po
Ngayon naman ay ang ikalawang pangkat. ito, Maam.

Mahusay, bigyan din natin sila ng Aling Dionisia


Clap.
(Bibigyan ng puntos ang ikalawang pangkat.)

Klas, naging mahusay ang inyong paggawa ng


islogan patungkol sa konsepto ng imperyalismo sa
makabagong panahon. Ano ang inyong natutuhan sa
ginawang aralin?

Mahusay! Tayong lahat ay dapat maging aktibong


nakikisali sa usapin patungkol sa mga isyu ng bansa
at nawa maging aral ang pangyayari sa nakaraan sa
ating lahat.
F. Paglalahat
Sa pagkakataong ito ay magsasagawa tayo ng isang
pangkatang gawain. Muli ko kayong ipapangkat sa
dalawa. Bawat isang pangkat ay makakatanggap ng
tatlong chains.
Pakibasa nga ang ating panuto para sa ating gawain
na Double Chains, klas Double Chains
Panuto: Basahin ang nilalaman ng chains. Ang
bawat pangkat ay makakatanggap ng anim na chain,
na inyong pagdudugtungin. Tukuyin ang sanhi at
bunga sa sumusunod na mga pangyayaring may
kaugnayan sa imperyalimo sa Japan.

Kayo ba klas ay mayroong katanungan patungkol sa Wala po, Maam


ating gawain?

Maaari na kayong magsimula sa inyong gawain, klas


(Bibigyan ng dalawang minuto ang mga mag-aaral
para sa gawain)
Klas, kayo ay bumalik na sa inyong mga upuan at
sisimulan na ng unang pangkat ang kanilang (Magkakaroon ng presentasyon ang unang
presentasyon. pangkat)

Magaling! Bigyan natin ng tatlong palakpak at


tatlong bagsak ang unang pangkat.

Ngayon naman klas ay makinig tayo sa


presentaasyon ng ikalawang pangkat. (Magkakaroon ng presentasyon ang ikalawang
pangkat)

Mahusay! Bigyan din natin ng tatlong palakpak at


tatlong bagsak ang ikalawang pangkat.
Klas, kayo ba ay may katanungan pa? Wala na po, Maam

Mahusay! Ngayon klas ay magkakaroon tayo ng


indibidwal na gawain.
Upang matiyak ang inyong natutuhan para sa ating
talakayan ngayong araw ay magkakaroon tayo ng
isang laro, ito ay tatawagin nating Muling
Pagsasara!
Kailangan lamang nating kumpletuhin ang mga
pahayag upang mabuo ang diwa nito. Malinaw ba,
klas? Opo, Maam

Muling magbabalik ang susi ng Baul ng Kaalaman, at


upang masarado na natin ito, kinakailangan na
tumpak ang inyong kasagutan.
(ipapasa ang susi sa daloy ng musika)
Nasa ilalim ng pamamahala ng _______________
ang bansang Japan nang sapilitan buksan ng US ang
bansa para sa pakikipagkalakalan.

Tokugawa Yoshinobu po Maam


Sa iyong palagay, ano ang tamang kasagutan para
mabuo ang pahayag?

Sa ilalim ng pamamahala ni Pangulong Millard


Mahusay! Ngayon, pakibasa mo nga ang kasunod na Fillmore, ipinadala niya si __________ sa bansang
pahayag. Japan upang makipag usap tungkol sa
pakikipagkalakalan.

Si Commodore Matthew Perry po, Maam

Sa iyong palagay, ano ang tamang kasagutan para


mabuo ang pahayag? Bukod sa US, ang mga bansang ____, _____,
_____ at _____ ay nabigyan din ng kasunduan ng
pakikipagkalakalan sa bansang Japan.
Magaling! Ngayon, pakibasa nga ang ikatlong
pahayag.
Ang mga bansang Netherlands, Great Britain,
France at Russia po, Maam

Sa iyong palagay, ano ang mga kinakailangang mga Sa ilalim ng 15 taong gulang na si emperador
salita upang mabuo ang pahayag? ______ nagbalik ang kapangyarihan ng
pamamahala sa bansang Japan sa ilalim ng Meiji
Restoration.
Tumpak! Pakibasa nga ang pahayag at kumpletuhin
ito.
Si Emperador Mutsuhito po, Maam.

Ano sa palagay mo ang hinihinging kasagutan upang


mabuo ang pahayag?

Mahusay! Tama ang iyong kasagutan. At dahil


nasagot ninyong lahat ang mga naiwang katanungan, Wala po, Maam
maaari na nating isara ang Baul ng Kaalaman.

Klas, kayo ba ay may katanungan?

Ngunit may iniwang misyon ang Baul ng Kaalaman,


ngayon ay magkakaroon tayo ng isang pagtataya.

You might also like