You are on page 1of 5

Republika ng Pilipinas

Capiz State University


Kolehiyo ng Edukasyon
Main Campus, Roxas City, Capiz

Masusing Banghay Aralin sa Filipino


Baitang 8

I. Layunin
 Natutukoy ang maikling kwento.
 Nakapagpapahayag ng ideya at saloobin ukol sa binasa.
 Naipapaliwanag ang larawan batay sa sariling pagkakaunawa.

II. Paksang Aralin


 Paksa: Bote ng Gin, Kapirasong Katsa... (Maikling Kwento)
 Kagamitan: Biswal na presentasyon
 Sanggunian: Pluma 6, P. 998-99 at Literaturang Pilipino
P.147
 Pagpapahalagang Moral: Pagtanggap nang buong Puso sa kapwa

III. Pamaraan
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
A.Panimulang Gawain

a. Panalangin
 Sa umagang ito nais ko na  Magsisitayo ang lahat
magsitayo ang lahat para ng mga mag-aaralpara
manalangin na sa isang panalangin.
pangungunahan ng inyong
kaklase na si Gellien.

b. Pagbati
 Mapagpalang umaga sa  Mapagpalang umaga
inyong lahat rin sa inyo Bb.
Calipayan

 Maaari ng kaayong umupo.  Salamat po.

c. Pagbabalik aral
 Bago tayo pumunta sa  Opo
bagong aralin natin ay
tatanungin ko muna kayo
kung natatandaan ba ninyo
ang ating aralin noong
Biyernes?

 Ano nga ba ang tinalakay  (Sasagot ang mag-


natin noong Biyernes? aaral na nagtaas ng
kamay) Tungkol po sa
pabula.
 Tama

 Pag sinabi nating pabula  (Sasagot ang mag-


ano ang inyong aaral na nagtaas ng
pagpapakahulugan dito? kamay) Ang
nagsisiganap po na
tauhan ay mga hyop na
kung saan sa hulihan
ng kwento ay
nakakakuha tayo ng
 Magaling mga aral.

d. Pagganyak  Palakpakan
 Ako ay may inihandang mga
larawan na kung saan
kailangan ninyong mabuo
ang mga ito. Hahatiin ko  Opo
kayo sa dalawang pangkat.
Paunahan ang bawat
pangkat. Matapos na mabuo
ang mga larawan ay idikit
sa pisara at ipaliwanag
kung ano ang nakita sa
nabuong larawan. Bibigyan
ko lamang kayo ng 3
minuto. Maliwanag ba?

 Ano ang inyong nakita?


 (Sasagot ang mag-
aaral na nagtaas ng
kamay) Ang nakita ko
po sa larawan ay
isang tong nnag-aaral
at sa huli po ay
nakapagtapos at
naging matagumpay.
 Maganda ba ang naging
resulta sa larawan?  Opo

 Nais mo bang maging


matagumpay sa hinaharap?  Opo

 Bakit?
 Upang makaahon po sa
hirap ang aking
pamilya at magkaroon
ng magandang
kinabukasan.
B. Panlinang ng Gawain

a. Paglalahad ng Aralin
 Sa araling ito ay
tutukuyin ang kahulugan  Opo
ng maikling kwento at
babasahin ng sabay-sabay
ang maikling kwento.
Kailangang unawain ng
mabuti ang nilalaman ng
maikling kwento sapagkat
matapos na basahin ay
magbibigay ng sariling
interpretasyon at pag-
uunawa. At sa pagbasa ng
maikling kwento ay
bibigyan ko lamang kayo
ng 5 minuto. Maliwanag
ba?

b. Talakayan
 Ano ang maikling kwento?
 (Sasagot ang mag-
aaral na nagtaas ng
kamay) Ang Maikling
Kwento ay isang
maikling katha na may
maikling pahanong
sinasaklaw pagkat may
maikling pangyayari
at kakaunting mga
tagpo. Tumatalakay
ito sa natatangi at
mahahalagang
pangyayari sa buhay
ng pangunahing
tauhan. Madaling
maunawaan, nagbibigay
aliw at natatapos
basahin ng isang
upuan.
 Bakit siya umuwi sa
kanyang sinilangan?  (Sasagot ang mag-
aaral na nagtaas ng
kamay) nais niyang
takasan ang pang-
araw-araw at paulit-
ulit na takbo ng
buhay sa magulong
lungsod at dalawin
ang kanyang butihing
 Magaling ina.

 Anu-anong pagbabago ang


napansin niya sa kanyang  (Sasagot ang mag-
bayang sinilangan? aaral na nagtaas ng
kamay) Umangat na ang
kanilang kabuhayan at
ang gamit nilang ilaw
sa pag-aaral at
paggawa ng homework
 Magaling ay may switch na.

 Kung ikaw ay tauhan sa


akda, makakaya mo bang
gawin ang kanyang  Siguro
karanasan?

 Masasabi mo bang
matagumpay ka sa buhay  Siguro, pero
pagdating ng panahon? pipilitin kong
bakit? makapagtapos ng pag-
aaral at maging
matagtumpay sa buhay
upang matulungan ang
aking magulang.
 Tama

 Anong paksa at
pangunahing kaisipan ang  (Sasagot ang mag-
iyong natutuhan sa akda? aaral na nagtaas ng
kamay) Ang paksa at
pangunahing kaisipan
na aking natutuhan na
dapat kahit anong
hirap ng ating buhay
na siyang ating
dinaranas ito’y hindi
hadlang upang mawalan
tayo ng pag-asa at
tumigil sa pag-aaral
dahil ang edukasyon
lamang ang siyang
tropeyo na hindi
 Napakagaling mananakaw sa atin.

C. Pangwakas na Gawain
a. Paglalahat
 Ano ang iyong pagkakaunawa
sa maikling kwento?
 (Sasagot ang mag-
aaral na nagtaas ng
kamay) Naunawaan ko
na mas mahirap ang
buhay ng may akda
kaaysa sa katayuan ko
ngayon, pero nagbago
ito dahil nagsikap
siyang makapagtapos
ng kanyang pag-aaral.
 Ano ang mensaheng nais
ipabatid ng maikling  Ang kahirapan ay
kwento? hindi hadlang sa pag-
aaral.
b. Paglalapat
 (tatawag ng isang
panagalan mula sa kanyang  Minsan lang, pag
estudyante) Minsan ba nagkakayayaan.
naranasan ninyo na
maglakad papasok sa
paaralan?

 (tatawag ng isang
panagalan mula sa kanyang  Minsan, pag ako’y
estudyante) Minsan ba nagkakasakit.
naranasan ninyo na malaya
sa oras, walang
responsibilidad sa bahay?

 (tatawag ng isang
panagalan mula sa kanyang
estudyante) May bahagi ba  Opo, ang pagiging
sa maikling kwento na seryoso sa pag-aaral.
katulad sa inyong
naranasan sa totoong
buhay?

 (tatawag ng isang
panagalan mula sa kanyang
estudyante) Ano ang iyong  Mag-aaral ng mabuti.
gagawin upang matupad ang
iyong pangarap?

 Magaling

c. Pagsasanay
 Ngayon ay hahatiin ko kayo
sa 2 pangkat, ang bawat
pangkat ay hahambingin ang
buhay ng nagsasalita noon  Opo
at buhay ng mga tao sa
dating lugar sa kanyang
pagbabalik. Maliwanag?

IV. Pagtataya
Pagpapaliwanag. Ipaliwanag ang sumusunod na pahayag. Isulat ang
sagot sa kalahating bahagi ng papel.
"Ang kahirapan ay hindi hadlang sa pag-aaral"

V. Takdang Aralin
Hanapin ang kahulugan ng mga sumusunod at magbigay ng halimbawa
ng mga ito.
* Pangngalan
* Pantangi
* Pambalana

Inihanda ni:

Annie D. Calipayan
BSED 4A

You might also like