You are on page 1of 11

MASUSING BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 07

I. LAYUNIN

Purok 2, Lapinigan San Francisco, Agusan del Sur, 8501


Pamantayang Ang mag-aaral ay naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa
Pangnilalaman pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa
Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo)
Pamanatayan sa Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa
Pagganap pagbabago, pag- unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa
Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)
Mga Kasanayan sa Natataya ang bahaging ginampanan ng relihiyon sa iba’t ibang aspekto
Pagkatuto ng pamumuhay. AP7TKA-IIIg- 1.21
(Isulat ang code ng bawat
kasanayan)

Layunin:
Makalipas ang isang oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Natutukoy ang mga relihiyon sa Timog at Timog-Kanlurang Asya;
2. Naipapakita ang pagkakaiba at pagkakatulad ng mga relihiyon sa Timog at Timog-Kanlurang
Asya;
3. Nakakagawa ng isang pagsasadulang may kaugnayan sa relihiyong naitalakay;
4. Nalilinang ang pagpapahalaga sa mga karapatang pantao at paggalang sa iba't ibang relihiyon.

II. NILALAMAN

1. Paksa MODYUL 7: Bahaging Ginampanan ng Relihiyon sa Aspekto ng


Pamumuhay ng mga Asyano

2. Sanggunian 1. Modyul ng Araling Panlipunan 10 - Self Learning Module

3. Mga pahina sa gabay ng


guro
4. Mga pahina sa pahina 7 hanggang 11
kagamitang pang mag-
aaral
5. Mga pahina sa teksbuk
6. Karagdagang kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
7. Iba pang Kagamitang Laptop, Telibisyon, Visual Aids, Mga I-prinintang Imahe,
Panturo Chalk
at Marker

III. PAMAMARAAN GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL


A. Panalangin “Magsitayo ang lahat upang (Ang lahat ay nagsitayo mula sa
manalangin, ___________ maari mo kanilang mga upuan para sa
bang pamunuan ang panalangin. panalangin.)

Purok 2, Lapinigan San Francisco, Agusan del Sur, 8501


Amen Amen

Magsiupo ang lahat. *Nagsiupo*

1. Pagbati Magandang araw sa lahat. Magandang araw po, Titser!

Kumusta na ang lahat? Okay lang po, Titser.

Mabuti naman dahil sa araw na ito ay


magkakaroon tayo ng panibagong aralin. Opo, Titser!
Nasasabik na ba ang lahat?

2. Pagtsek ng Bago tayo magpatuloy, ay i tse-tsek “Titser Sherwin, wala pong


Atendans muna natin ang inyong atendans. Bb. lumiban sa klase ngayong
_________, bilang Sekretarya sa klase umaga. Kompleto po ang
na ito, maari ko bang malaman kung attendance namin ngayon,
may lumiban sa klase? guro.”
Magaling! Maraming Salamat sa iyo Bb.
Sekretarya.
Kung gayon ay dumako na tayo sa
susunod natin na gawain ngayong
umaga.

3. Pamantayan sa Sa klase natin ngayong umaga ay


Klase mayroon tayong mga alituntunin na
dapat ninyong sundin hanggang sa
matapos ang ating klase sa umagang ito.
Pakibasa:

Maliwanag ba mga bata?


Opo, Titser!
B. Balik-Aral GAWAIN 1: Pangkatang Gawain
Panuto: Ang buong klase ay hahatiin sa
dalawang pangkat. Magbabasa ng mga
katanungan ang guro at itataas ang
smiley face ng bawat pangkat kapag sa
tingin nila ay tama ang sitwasyong
binibigay sa katanungan at itaas naman
ang sad face kapag ito ay mali.

1. Ang salitang imperyalismo ay


tumutukoy sa panibagong
sistema ng pananakop.

2. Ang apat na uri ng aspeto ng


Neokolonyalismo ay
Ekonomiya, Politikal, Militar at

Purok 2, Lapinigan San Francisco, Agusan del Sur, 8501


Demokrasya.

3. Ang Foreign Debt o Dayuhang


Pangungutang ay isa sa
dalawang anyo ng
Neokolonyalismo.

Magaling, mabuti naman at hindi ninyo


pa nakalimutan ang ating leksyon noon
nakaraang tagpo. Ako ay napahanga sa
inyong mga kasagutan. Batid kung
naintindihan ninyo ng lubusan ang
topikong natalakay natin noong
C. Paghahabi sa nakaraang tagpo.
Layunin

Tamang sagot:
HINDUISMO

Tamang sagot:
BUDDHISMO

Tamang sagot:
SIKHISMO

Purok 2, Lapinigan San Francisco, Agusan del Sur, 8501


GAWAIN 2: Larawan-Suri
Pangkatang Gawain: Ang klase ay
hahatiin sa dalawang pangkat. Ang guro
ay magpapakita ng mga larawang may
koneksyon sa topikong tatalakayin. Ang
gawain ng bawat pangkat ay suriin ang
bawat larawan at tukuyin kung anong
relihiyon ang inilalarawan sa bawat
imaheng makikita. Ang pangkat na
mauuna sa pagtukoy ng mga imaheng
inilarawan ay siyang pangkat na
tatanghaling panalo.
1. Tamang sagot:
JUDAISMO

Tamang sagot:
KRISTIYANISMO

2.

Tamang sagot:
ISLAM

3.
4.

Tamang sagot:
ZOROASTRIANISMO
1.
2.
3.
4.
5.
6.
D. Pag-uugnay ng
7. Ang mga larawang makikita sa
halimbawa 8. pisara po titser ay tumutukoy sa
pitong pangunahing relihiyon na
makikita sa Timog at Timog-
Kanlurang Asya.

Purok 2, Lapinigan San Francisco, Agusan del Sur, 8501


E. Pagtatalakay sa
Konsepto ng
Kasanayan #1

F. Integrasyon
(within the
curriculum)
Identify the
uniqueness and
similarities of
religions in South
and South West
Region.

(1) HUMSS_WRB
12- I/IIIi-7.1
(2) HUMSS_WRB
12- II/IVd-11.1

G. Pagtalakay sa
Konsepto ng
Kasanayan #2

H. Paglinang ng
Kabihasaan

Purok 2, Lapinigan San Francisco, Agusan del Sur, 8501


5.

I. Paglalapat ng 6.
Aralin

Bilang mag-aaral, maaring


ipakita ang paggalang sa bawat
relihiyong mayroon sa aming
komunidad sa mga pamamagitan
ng pag-aaral ng mga kaisipan at
paniniwala ng bawat relihiyon,
pakikibahagi sa mga aktibidad
7. ng iba't ibang relihiyon,
paggamit ng wastong salita at
pagkilos, at pag-respeto sa
bawat paniniwala at relihiyong
J. Paglalahat ng mayroon sa aming komunidad.
Aralin
Titser, mahalaga pong
matutunan ang bawat relihiyong
9. ating tinalakay dahil ito po ay
10. Sa inyong palagay, ano ang ideyang mayroong malaking bahagi sa
ipinapakita sa mga larawang makikita sa
ating mundo at kasaysayan na
pisara?
nakabatay sa mga paniniwala at
kultura ng iba't ibang relihiyon.
Sa pamamagitan po ng pag-aaral
GAWAIN 3: Pangkatang Gawain ng bawat relihiyon ay mas
Panuto: Ang bawat pangkat ay bibigyan maiintindihan po natin ang iba't
ng limang minuto upang basahin ang ibang kultura at mga tradisyon
fact-sheet na ibinigay ng guro. Ang ng iba't ibang grupo ng tao sa
gawain ng mga mag-aaral ay maglista Pilipinas at maging sa ibang
ng mga mahahalagang impormasyong bansa.
kanilang makikita sa fact-sheet.
Pagkatapos makalista ay isusulat ng mga
mag-aaral ang kanilang nakuhang
impormasyon sa pisara. Ang bawat
impormasyong kanilang nasulat sa Wala na po, guro.
pisara ay kinakailangan gawan ng pag-
uulat.

Ang guro ay magsasagawa ng maikling


tanong-sagot upang tukuyin kung
lubusan na bang naintindihan ng mga
mag-aaral ang paksang tinalakay.

GAWAIN 4: Paggawa ng Venn-


Diagram
Panuto: Sa loob ng pangkat ay gumawa

Purok 2, Lapinigan San Francisco, Agusan del Sur, 8501


ng isang venn diagram at tukuyin ang
pagkakaiba at pagkakatulad ng mga
relihiyon sa Timog at Timog-Kanlurang
Asya.

Timog Asya Timog-Kanlurang Asya

GAWAIN 5: Pagsasadula
Panuto: Pumili ng isang relihiyon na
naitalakay at gawan maikling
pagsasadula.

KRAYTERYA PARA SA
PAGSASADULA
Nilalaman 5 puntos
Kasiglahan at Enerhiya 5 puntos
Partisipasyon 5 puntos
Pagkamalikhain 5 puntos
Kabuuang Puntos 20 puntos

Pamprosesong Tanong:
1. Paano nakaapekto sa iyong gawi
ang relihiyong inyong pinili na
gawan ng pagsasadula?

GAWAIN 6: GRAPHIC ORGANIZER


Panuto: Tukuyin ang mga
impormasyong hinihingi sa chart na
ibinigay at isulat ito sa blangkong box
na makikita sa chart.

Bilang mag-aaral sa paanong


pamamamaraan mo maipapakita ang
iyong paggalang sa bawat relihiyong
mayroon sa inyong komunidad?

Purok 2, Lapinigan San Francisco, Agusan del Sur, 8501


Bakit mahalagang matutunan ang bawat
relihiyong ating tinalakay?

Magaling. Batid kong naintindihan


ninyo ng lubusan ang talakayan natin
ngayong araw.
May mga katanungan pa ba?

Kung wala na ay kumuha ng sangkapat


na papel para sa isang maikling
pagsusulit.

IV. PAGTATAYA NG Panuto: Basahin ng mabuti ang bawat


ARALIN katanungan. Piliin ang tamang sagot at
isulat ang titik lamang.
1. Ito ay isang relihiyon at
pilosopiya na nagmula sa India
a. Kristiyanismo
Tamang sagot:b) Hinduismo
b. Hinduismo
c. Islam
d. Buddhismo
2. Ano ang Islam?
a. Isang monoteistikong Tamang sagot: a. Isang
relihiyon monoteistikong relihiyon
b. Isang politeistikong
relihiyon
c. Isang non-teistikong
relihiyon
d. Isang ateistikong relihiyon
3. Sino ang nagtatag ng
Buddhismo at ano ang mga
prinsipyo nito? Tamang sagot: c. Siddharta
Gautama
a. Shiva
b. Hesu Kristo

Purok 2, Lapinigan San Francisco, Agusan del Sur, 8501


c. Siddharta Gautama
d. Allah
4. Bakit mahalagang matutunan
ang mga relihiyon sa Timog at Tamang sagot: d. Lahat ng
Timog-Kanlurang Asya? nabanggit.
a. Dahil ang mga relihiyon
ay naglalarawan ng
kasaysayan at kultura ng
mga bansa sa Timog at
Timog-Kanlurang Asya.
b. Dahil ang mga relihiyon
ay nakapagpapakalat ng
pag-asa at pagkakaisa sa
mga komunidad sa Timog
at Timog-Kanlurang Asya.
c. Dahil ang mga relihiyon
ay nagbibigay ng gabay at
moral na batayan sa mga
indibidwal at lipunan sa
Timog at Timog-
Kanlurang Asya. Tamang sagot: a. Nagbibigay ng
d. Lahat ng nabanggit. moral na batayan sa kilos at gawa
5. Ano ang epekto ng bawat ng mga mamamayan.
relihiyon sa kilos at gawa ng
mga mamamayan sa isang
komunidad?
a. Nagbibigay ng moral na
batayan sa kilos at gawa
ng mga mamamayan.
b. Nagdudulot ng
pagkakawatak-watak ng
bawat isa.
c. Nakapaghina ng
spiritualidad at emosyonal
na kalinawan.
d. Lahat ng nabanggit.

V. TAKDANG ARALIN Panuto: Magsagawa ng pananaliksik


tungkol sa mga relihiyong makikita sa
bansang Pilipinas. Isulat ang sagot sa
kalahating paper (cross-wise)
Maliwanag ba?
Maliwanag po, Titser!
Maligayang pagkatuto sa lahat.

Hanggang sa muli, maraming salamat!

Iwinasto ni:

________________________

Purok 2, Lapinigan San Francisco, Agusan del Sur, 8501


Koopereyting Titser

Purok 2, Lapinigan San Francisco, Agusan del Sur, 8501

You might also like