You are on page 1of 11

PAARALAN : Jose Rizal Memorial State University BAITANG :7

GURO : Jose Frank Louie M. De la Cruz Asignatura : Araling Panlipunan

PETSA AT ORAS: May 2, 2023 @8:30-9:30 AM Kwarter :3

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman

Naipamamalas ng mag-aaral ang Pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy


sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at makabagong panahon (ika-6 hanggang
ika-20 siglo).

B. Pamantayan sa Pagganap

Nakapagsasagawa ng kritikal na pagsususuri sa pagbabago, pag-unlad, at at


pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at makabagong panahon (ika-
6 hanggang ika-20 siglo).

C. Kasanayan sa Pagkatuto

1. Napahahalagahan ang bahaging ginampanan ng nasyonalismo sa pagbibgay wakas


sa imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya (AP7TKA-IIIg-1.21).

D. Mga Tiyak na Layunin

Pagkatapos ng talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

1. naiisa-isa ang mga sanhi at bunga ng bahaging ginampanan ng nasyonalismo sa


pagbibigay wakas sa imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya.
2. napapahalagahan ang bahaging ginampanan ng nasyonalismo nasyonalismo sa
pagbibigay wakas sa imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya; at
3. naipapakita ang bahaging ginampanan ng nasyonalismo nasyonalismo sa pagbibigay
wakas sa imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya.

II. NILALAMAN/PAKSA

A. “BAHAGING GINAMPANAN NG NASYONALISMO NASYONALISMO SA


PAGBIBIGAY WAKAS SA IMPERYALISMO SA TIMOG AT KANLURANG ASYA.”

III. KAGAMITANG PANTURO

A. SANGGUNIAN

1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro


2. Mga Pahina sa Kagamitang Pangmag-aaral
3. Karagdagang Kagamitan mula sa LR Portal

B. IBA PANG KAGMITANG PANTURO

- Laptop, Sipi, lapis, Powerpoint Presetation atbp.


-
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
A. Panimulang Gawain

1. Panalangin

Magsitayo ang lahat para sa panalangin,


pangunahan mo (pangalan ng mag-aaral)
Panginoon, salamat Po sa panibagong
araw na ito, upang kami ay matuto.

Buksan niyo Po ang aming isipan upang


lubos naming maiintindihan ang aming
aralin…

Amen.

2. Kamustahan

Magandang umaga mga bata!


Magandang umaga po Ginoong De la
Cruz!

Kamusta naman kayo (Pangalan ng mag-aaral)


Mabuti naman po Sir.
Mabuti naman kong ganon.

3. Pagtatala ng mga Lumiliban

May lumiban bas a ating klase?

Mabuti naman kong ganoon.

4. Pamantayan sa klase

Bago natin simulan ang ating talakayan sa


araw na ito. Magkaroon muna tayo ng mga
kasunduan sa klase. Sang-ayon ba kayo na
magkaroon tayo ng kasunduan sa Klase?

Okay, Mabuti naman kong ganon, Ano ang


mga kinakailangan nating gawin kapag
nagsisimula na ang ating klase?

Umupo po ng maayos.
Tama!

Making po ng Mabuti sa guro at sa


kaklase na nagsasalita.

Tama!
Lumahok po sa mga Gawain at talakayan
sa klase.

Tama!
Itaas ang kamay kung gustong sumagot at
may katanungan.
Tama!
Mahusay! Ngayong may kasunduan na tayong
nagawa nawa’y sundin ninyo ito hanggang sa
matapos ang ating klase.

B. Balik -aral

Bago tayo magpatuloy sa ating panibagong


paksang tatalakayin sa araw na ito, magkaroon
muna tayo ng isang pagbabalik-arl tungkol sa
nakaraang paksang ating tinalakay noong
nakaraang tagpo.

Ngayon, naaalala n’yo pa ba ang Konsepto ng


Nasyonalismo?
Opo Sir, ito po ay damdaming Makabayan
na maipapakita sa matinding
pagmamahal at pagpapahalaga sa
inangbayan .
Tama! Bukod pa rito, may dalawang uri ang
Nasyonalismo. Ano ang mga ito?
Ito po ay Defensive Nationalism, isa po
itong uri ng Nasyonalismo na
ipinagtatanggol ang bayan laban sa
mananakop.

Ang pangalawa po ay Aggressive


Nationalism, ito po ay isang uri ng
nasyonalismo na mapusok ang layong
makapanakop o mapalaki ang teritoryo
ng kanilang bansa.

C. Paghahawan ng Sagabal (Pangkatang Gawain)

Ngayon, magkaroon tayo ng isang pangkatang


Gawain. Meron ako ditong mga envelopes at
nakapaloob rito ang mga panuto at ang inyong
mga gagawin. Basahin at unawain Ninyong
Mabuti ang mga panuto. At pagkatapos ninyong
gawin ay idikit ito sa pisara. Sa gawaing ito ay
bibigyan ko lamang kayo ng (2) dalawang minuto
at ang pangkat na makakuha ng wastong sagot ay
magkakaroon (4) apat na puntos.

Maliwanag ba klas?

Opo Sir

ORANGE
Panuto: Pagtapat-tapatin ang salita at katuturan.

Imperyalismo – isang patakaran ng mga Ingles ng racial


discrimination. Sepoy Mutiny o Rebelyong Sepoy – isang
patakaran ng mga Ingles ng racial
Sepoy Mutiny o Rebelyong Sepoy – ito ay isang uri ng discrimination.
pananakop na hindi direkta na idinadaan sa paglalaganap
ng kultura at relihiyon. Imperyalismo – ito ay isang uri ng
pananakop na hindi direkta na idinadaan
sa paglalaganap ng kultura at relihiyon.

APPLE
Panuto: Isaayos ang kahulugan ng bawat salita.

Holocaust – Ang paniniwala ng ilang mga Kristiyano na ang


pagbabalik ng mga Hudyo sa Israel (Banal na Lupain) Holocaust Ang paniniwala ng ilang
mga Kristiyano na ang pagbabalik ng mga
Hudyo sa Israel (Banal na Lupain)
Zionismo – isang malawakang pagpatay ng mga Nazi
German sa mga Hudyo.
Zionismo isang malawakang
pagpatay ng mga Nazi German sa mga
Hudyo.

MANGO
Panuto: Gamit ang panandang palaso ay itapat ang salita
sa tamang katuturan.

Satyagraha – Ang paglaban sa mapayapang paraan sa


hindi paggamit ng dahas.
Satyagraha Ang paglaban sa
Ahimsa – Ang paglaban sa mapayapang paraan sa mapayapang paraan
paglabas ng katotohanan. sa hindi paggamit ng
dahas.

Ahimsa Ang paglaban sa


mapayapang paraan
sa paglabas ng
katotohanan.

D. Pangganyak

Sa pagpapaptuloy ng ating talakayan,


magkaroon muna tayo ng panimulang Gawain
ito ay nahahati sa tatlong pangkat.

Ang tawag sa gawaing ito ay UNLOCK IT, TO


WIN IT!

Ang gagawin lamang Ninyo ay kalkulahin ang


mga simpleg mathematical problems sa bawat
kahon at ang resulta sa bawat kahon ay
makikita dito sa ibabana may kaakibat na mga
parirala, at buoin ito at alamin kung anong
ideya ang ipinapahayag nito.
Maliwanag ba ang panuto sa Gawain klas?

6x3 14+6 18/3

24+7 30-8

PAGBIBIGAY WAKAS TIMOG AT KANLURANG


ASYA
6
22

ANG BAHAGING
NG IMPERYALISMO SA
GINAMPANAN
31
18

NG NASYONALISMO SA

20

Anong ideya ang inyong nabuo?

Tama!ito ang paksa na tatalakayin natin ngayong araw ang Ito po ay “Ang Bahaging ginampanan ng
“Bahaging ginampanan ng Nasyonalismo sa Pagbibigay Nasyonalismo sa Pagbibigay Wakas sa
Wakas sa imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya.” imperyalismo sa Timog at Kanlurang
Asya.”

E. Paglalahad

1. Layunin

Bago tayo magpatuloy, basahin muna ninyo ng


sabay-sabay ang mga layunin ng ating paksa ngayong
araw.

Pagkatapos ng talakayan, ang mga mag-


aaral ay inaasahang:

1. naiisa-isa ang mga sanhi at bunga


ng bahaging ginampanan ng
nasyonalismo sa pagbibigay
wakas sa imperyalismo sa Timog
at Kanlurang Asya.
2. napapahalagahan ang bahaging
ginampanan ng nasyonalismo
nasyonalismo sa pagbibigay
wakas sa imperyalismo sa Timog
at Kanlurang Asya; at
3. naipapakita ang bahaging
ginampanan ng nasyonalismo
nasyonalismo sa pagbibigay
wakas sa imperyalismo sa Timog
at Kanlurang Asya.
Maraming salamat, maliwanag ba ang ating mga layunin
klas?

Opo Sir
2. Gawain

Bago tayo dumako ay gawin muna natin ang


gawaing THINK AND PICK-UP!

Mayroon ako ditong mga palengkehan ng


karunungan, na naglalaman ng mga teksto na
inyong pagbabasihan at maging gabay sa
Gawain at mga kagamitan na inyong
kinakailangan.

Bago tayo dadako kung ano ang gagawin ninyo


sa gawaing ito ay alamin muna natin ang mga
pamantayan sa paggawa ng inyong Gawain.
PAMANTAYAN SA PUNTOS
PAGGAWA
KOOPERASYON 5
PRESENTASYON/MAAYOS 10
NA PAGPAPALIWANAG
NATAPOS SA INALALAAN 5
NA ORAS
KABUUAN 20
Sa loob ng “Palengkehan ng Katarungan “,
mayroon kayong makikitang mga pinaghalo-
halong salita at parirala.

Ngayon, ang gagawin ninyo ay tukuyin ng


sanhi at bunga ng nasyonalismo sa Timog at
Kanlurang Asya at tukuyin ang bahaging
ginagampanan ng nasyonalismo at
nasyonalista sa pagbibigay wakas sa
Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya.

Maliwanag ba ang panuto, at ang pamantayan


sa paggawa at kong ano ang gagawin sa
Gawain klas?

Opo Sir
F. Pagtatalakay

Unang Pangkat: Nasyonalismo sa Timog Kanlurang Asya.

Panuto: Tukuyin ang sanhi at bunga ng pag-usbong ng


Nasyonalismo sa Timog Asya. Pagkatapos iulat ito sa
klase.
Pangalawang Pangkat: Nasyonalismo sa Kanlurang Asya

Panuto: Tukuyin ang sanhi at bunga ng pag-usbong ng


Nasyonalismo sa Kanlurang Asya. Pagkatapos iulat ito sa
klase.

Ikatlong Pangkat: Ang Bahaging Ginampanan ng


Nasyonalismo at Nasyonalista .

Panuto: Tukuyin ang bahaging ginampanan ng


nasyonalismo at nasyonalista sa Timog at Kanlurang
Asya.

Maaari na kayong magsimula.

Dahil maayos ang pagkagawa ng bawat grupo ay bigyan


ang lahat ng limang palakpak at limang tadyak.

G. Pagsusuri (Analysis)

Ngayon, sabay nating suriin ang mga pag-uulat ng


bawat pangkat sa pamamagitan ng isang larong
Online KAHOOT!

Ang gagawin lamang ninyo sa larong ito, ay mayroon


kayong mga katanungang kinakailangang basahin at
sagutan, ito ay gagawin sa parehong grupo. At upang
makapasok sa naturang site ay magbibigay ako ng PIN
upang kayo ay makapasok at makapaglaro.

Maliwanag ba ang panuto Klas?

Opo Sir

1. Alin sa mga sumusunod na mga salik ang dahilan


sa matinding pagkamulat ng mga Hindu na
naganap noong Abril 13, 1919?

a. Hollocaust
b. Sepoy Munity
c. Amritsar Massacre a. Amritsar Massacre
d. Zionism

2. Bakit nagalit ang mga Hindu sa mga Ingles

a. Dahil sa pamamaril ng mga sundalong Ingles na


may 400katao na namatay.
b. Dahil hindi pantay-pantay ang pagtingin ng mga
Ingles sa mga Hindu.
c. Dahil malalim ang pagkakaiba ng mga Ingles sa b. Dahil hindi pantay-pantay ang
mga Hindu. pagtingin ng mga Ingles sa
d. Lahat ng nabanggit. mga Hindu.

3. Sa pamamahala ng Ingles, nagkaroon ng


pagbabago sa India na hindi nagustuhan ng mga
Indian. Alin ang hindi matanggap ng mga Indian?

a. Pagpapalaganap ng edukasyon sa
pamantayang Ingles.
b. Paglipat ng gawaing pangkabuhayan sa
baybaying dagat
c. Pagkakaroon ng racial discrimination sa
pagbibigay ng posisyon sa gobyerno. C. Pagkakaroon ng racial
d. Pagpapaunlad ng transportasyon at discrimination sa
komunikasyon. pagbibigay ng posisyon
sa gobyerno.
4. Nag-asam ng Kalayaan ang India. Ano ang paraang
ginawa nito upang matupad ang hangarin.

a. Sa mga kanluranin ay nakipag-alyansa


b. Ang Indian National Congress ay itinatag
c. Hindi tinangkilik ang mga produktong Ingles
d. Ang mga ingles ay tinulungan sa panahon ng c. Hindi tinangkilik ang mga
digmaan. produktong Ingles

5. Aling kilusan ang tinutukoy sa pagbabalik ng mga


mamamayan sa Palestine sa lupaing pangako.

a. Zionismo
b. Holocaust
c. Amritsar Massacre A. Zionismo
d. Sepoy Mutiny

H. Panghahalaw (Abstraction)

Ngayon, tatanungin ko kayo ng mga ilang


katanungan.

1. Bakit naging dahilan ang sepoy mutiny sa


pag-usbong ng Nasyonalismo sa Timog Asya?

(…)
Magling!

2. Paano napagtagumpayan ng mga Hindu ang


pagkamit ng Kalayaan at kasarinlan sa bansa?

Napakahusay! (…)

3. Bakit nagging dahilan ang Holocaust sa pag-


usbong ng nasyonalaismo sa Kanlurang Asya?
(…)
Napakagaling!

4. Paano napagtagumpayam ng mga Jew ang


pagkamit ng Kalayaan at kasarinlan sa Bansa?

Napakahusay na ideya! (…)

I. Paglalapat (Application)

Ngayon, magkaroon tayo ulit ng isang pangkatang


Gawain. Sa parehong grupo.

Bago kayo magsimula ay alamin muna natin ang


mga pamantayan sa paggawa ng inyong mga
Gawain.
PAMANTAYAN SA PUNTOS
PAGGAWA
KOOPERASYON 5
PRESENTASYON/MAAYOS 25
NA PAGPAPALIWANAG
PAGKAMALIKHAIN 20
KABUUAN 50
Maliwanag ba ang ating panuto at pamantayan sa
paggawa klas?

Opo Sir

Unang Pangkat: KAALAMAN MO, E GUHIT MO!

Panuto: Gumuhit ng isang larawan na nagpapakita


sa kahalagahan ng bahaging ginagampanan ng
nasyonalismo sa pagbibigay wakas ng
imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya.

Pangalawang Pangkat: MALAYANG PAGTUTULA!

Panuto: Gumawa ng isang maikling malayang tula


nagpapahayag sa kahalagahan ng bahaging
ginagampanan ng nasyonalismo sa pagbibigay
wakas ng imperyalismo sa Timog at Kanlurang
Asya.

Pangatlong Pangkat: MANNEQUIN CHALLENGE!

Panuto: Gawin ang larong mannequin challenge sa


paglalarawan sa kahalagahan ng bahaging
ginagampanan ng nasyonalismo sa pagbibigay
wakas ng imperialismo sa Timog at Kanlurang
Asya.

J. Paglalahat (Generalization)

1. Ano ang bahaging ginagampanan ng


nasyonalismo sa pagbibigay wakas ng
imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya?

K. Pagtataya (Evaluation)

Panuto: Basahin at unawaing Mabuti ang mga nakasaad


sa bawat bilang. Piliin at isulat ang titik ng tamang sagot
sa sagutang papel.

1. Paano napagtagumpayan ng mga taga-kanlurang


Asya ang pananakop ng makapangyarihang
bansa?

a. Tinalikuran ang impluwensyang kolonyal


b. Umuwi sa kanilang lupain at ipinagpatuloy ang
impluwensyang kolonyal.
c. Lumaban sa mapayapang paraan o ahimsa
d. Lahat ng nabanggit

2. Bakit hindi pantay-pantay ang pagtingin ng Ingles


sa mga Hindu sa India?

a. Malalim ang pagkakaiba ng mga Ingles sa mga


Indian sa kulay, kaugalian, at relihiyon.
b. Dahil mahina ang literasiya ng mga Hindu sa
larangan ng pampolitika at pang-ekonomiya.
c. Dahil sila ay napasailalim ng mga Ingles
d. Dahil nasakop sila ng mga Ingles at wala silang
Karapatan na bigyan ng pantay na pagtingin sa
lipunan.

3. Paano napagtagumpayan ng mga Hindu ang


pananakop ng mga Ingles sa Bansa?
a. Ang bumalik sa kanilang naiwang lupain na
tinatawag na kilusang Zionismo.
b. Ang pagkakaroon ng madugong labanan sa
mga Ingles
c. Ang hindi pagtangkilik ng mga kalakal o
produktong Ingles
d. Lahat ng nabanggit

4. Bakit ang Holocaust ang nagging sanhi sa


pagkamulat ng mga Hudyo at pag-usbong ng
nasyonalismo sa Kanlurang Asya.

a. Dahil ito ay patakaran ng mga Nazi German sa


pagkawala ng Karapatan sa kanilang bansa
b. Dahil ito ay sistematiko at malawakang pagpatay
sa mga Hudyo
c. Dahil ito ang pamamaril ng mga German sa
pagtitipon ng mga Hudyo
d. Dahil ito ay ang pagpapatupad ng racial
discrimination o pagtatangi ng lahi sa mga Hudyo.

5. Paano nilabanan ng nasyonalistang si Gandhi ang


pagkamit ng Kalayaan at kasarinlan sa bansa?

a. Sa pamamagitan ng Ahimsa at Satyagraha


b. Sa pamamagitan ng paggamit ng dahas
c. Sa pamamagitan ng pagsulat ng liham sa mga
mananakop
d. D.sa pamamagitan ng pagdarasal at meditasyon

L. Karagdagang Gawain (remediation o Homework)

Magkaroon ng sariling pagsasaliksik sa kahulugan ng


Neokolonyalismo.

Inihanda ni:

JOSE FRANK LOUIE M. DE LA CRUZ


PRE-SERVICE TEACHER, DCNHS

Critic Teacher:

MARVIN C. JAUCULAN
TEACHER DCNHS

You might also like