You are on page 1of 12

Detalyadong Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan 7

Nasyonalismo sa Pagbuo ng mga Bansa sa Timog at Kanlurang Asya


March 13 – 16, 2023
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman (Content Standard)

Ang mga mag-aaral ay naipamalas ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at


pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika - 16
hanggang ika - 20 siglo).

B. Pamantayan sa Pagganap (Performance Standard)

Ang mga mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-


unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon
( ika - 16 hanggang ika - 20 siglo).

C . Pamantayan sa Pagkatuto (Most Essential Learning Competency)

Nasusuri ang mga salik pangyayari at kahalagahan ng nasyonalismo sa pagbuo ng mga


bansa sa Timog at Kanlurang asya (ika- 16 hanggang ika - 20 siglo).

D. Mga Tiyak na Layunin

Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

a. Natutukoy ang mga nasyonalista ang nanguna upang makamit ng mga bansa sa Kanlurang
Asya ang kanilang kalayaan;

b. Napapahalagahan ang bahaging ginagampanan ng nasyonalismo sa Kanlurang Asya tungo sa


paglaya ng mga bansa mula sa Imperyalismo; at

c. Nakagagawa ng isang Data Retrieval chart tungkol sa mga bansa, nagawa at manipestasyon
ng nasyonalismo na naipakita ng mga nasyonalista sa Kanlurang Asya.

II. NILALAMAN

1. Paksa: Nasyonalismo sa Kanlurang Asya


Sanggunian: ASYA- Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba.2014.pp.226-233
2. Kagamitan: Manila paper, larawan, cartolina, marker, scotch tape, double-side tape

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain (2 minuto)
Tumayo ang lahat para sa ating
panalangin.
Sa ngalan ng Ama, ng Anak, at
Pangunahan mo nga ang panalangin
Espiritu Santo, Amen……
_______.
Magandang umaga sa lahat! Magandang umaga po Ginoong
Villarin!
Bago maupo ang lahat ay nais ko
munang pulutin ninyo ang mga basurang
nakakalat sa sahig at pakiayos na rin ang
inyong mga upuan.
Maaari na rin kayong maupo kung Opo Sir.

natapos niyo na ang aking pinapagawa.


Sa pagkakataong ito may magtatala
muna tayo ng mga liban sa klase.
(Tinawag lahat ng pangalan ng mga
mag-aaral)
(Pumalakpak ang mga mag-aaral)
Mabuti naman at maraming pumasok
sa araw na ito. Palakpakan ninyo ang inyong
mga sarili para diyan!
Ngayon ay meron na naman tayong
bagong aralin pero bago tayo magpatuloy ay
alamin muna ang ating mga kasunduan. Mga Kasunduan:
Pakibasa ng sabay-sabay ang ating • Makinig ng mabuti
mga kasunduan. • Itaas ang kamay kung gustong sumagot
• Makilahok sa mga gawain

Maraming salamat sa inyong pagbasa


class.
B. Balik-aral (1 minuto)
Bago tayo magpatuloy sa ating bagong
aralin magbalik-aral muna tayo sa ating
tinalakay noong nakaraang linggo. Maliwanag
ba class?
(Magpapakita ng mga larawan ng mga
nasyonalista sa Timog
Asya ang guro)

Naalala nyo pa ba kung sino itong mga


nasa larawan na aking hawak?
Sino nga ba ang mga ito ______?

Magaling! Palakpakan natin si Ang nasa larawan ko ay si Mohandas


________. Gandhi.
Sino naman itong nasa pangalawang (Pumalakpak ang mga mag-aaral)
litrato ______?
Tama! Palakpakan rin natin si Si Mohammed Ali Jinnah po iyan
_______. Sir.
Ngayon sino naman itong na sa huling
litrato natin _________? (Pumalakpak ang mga mag-aaral)

Mahusay! Tunay ngang may natutunan Si Jawaharlal Nehru po yan sir.

kayo sa ating mga tinalakay noong nakaraang


linggo.
At dahil diyan, palakpakan ninyo ang
inyong mga sarili!
(Pumalakpak ang mga mag-aaral)
C. Pagganyak (3 minuto)
Bago natin ipagpapatuloy ang ating
bagong paksa ay magkakaroon ng isang
gawain na siyang magiging tulay para
matukoy natin ang ating bagong paksa.
(Papangkatin sa dalawa ang mga mag-
aaral)
Arrange the Jumbled Letters
Pangkat 1 – NASYONALISMO
Pangkat 2 - KANLURAN
Ngayon ay magbibigay ako sa bawat
NASYONALISMO
pangkat ng mga jumbled letters at kailangan
ninyo itong buuin at idikit sa pisara.
KANLURAN
Maliwanag ba class?
Opo Sir!
Magaling! Simulan niyo na ang
(Binuo ng mga mag-aaral ang mga
gawain.
salita at idikit sa pisara)
(Pumalakpak ang mga mag-aaral)
Palakpakan ninyo ang inyong mga
sarili dahil matagumpay ng inyong nabuo ang
mga salita.
D. Paglalahad (1 minuto)
Ngayong nabuo na ang mga jumbled
letters na aking ibinigay sa inyo, basahin niyo
nga ng sabay-sabay ang mga nabuong salita.
Base sa mga salitang nabuo ninyo dito
sa pisara, ano kaya ang ating tatalakayin sa
Sa tingin ko po sir tatalakayin natin
araw na ito?
sa araw na ito ang nasyonalismo sa
Kanlurang Asya.
May ideya ka ba ______?

Magaling! Tama ka diyan. Ang


tatalakayin natin sa araw na ito ay ang tungkol
sa nasyonalismo sa Kanlurang Asya. Ito ay
(Pumalakpak ang mga mag-aaral)
karugtong noong ating tinalakay sa nakalipas
na linggo.
Palakpakan ninyo si ________. Mga Layunin:
Bago ang lahat alamin muna natin ang Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-
ating mga layunin para sa araling ito. aaral ay inaasahang:
Maaari niyo bang basahin ng sabay- a. Natutukoy ang mga nasyonalista
sabay ang ating mga layunin? ang nanguna upang makamit ng
mga bansa sa Kanlurang Asya
ang kanilang kalayaan;
b. Napapahalagahan ang bahaging
ginagampanan ng nasyonalismo
sa Kanlurang Asya tungo sa
paglaya ng mga bansa mula sa
Imperyalismo; at
c. Nakagagawa ng isang Data
Retrieval chart tungkol sa mga
bansa, nagawa at manipestasyon
ng nasyonalismo na naipakita ng
mga nasyonalista sa Kanlurang
Asya.

Maraming salamat sa pagbasa class.


Ito ang ating mga layunin natin na
siyang magiging gabay natin tungo sa
kaalaman at para maging mas
makabuluhan ang ating talakayan
mamaya.
E. Pagtatalakay
Sa puntong ito ay papangkatin ko 1, 2, 3……….

muna kayo sa tatlong pangkat. Simulan ang


pagbibilang mula 1 hanggang 3.
Pangkatang gawain:
Pangkat 1 – Sabihin ag “AW-AW” kung
gustong sumagot.
Pangkat 2 – Sabihin ang “MEOW” kung
gustong sumagot.
Pangkat 3 – Sabihin an “KWAK-KWAK”
kung gustong sumagot.
QUIZ BEE (Magbibigay ng
katanungan ang guro habang mag-uunahan sa
pagsagot ang bawat pangkat)
Sa puntong ito ay pumunta na kayo sa
inyong mga kagrupo.
(Binigay ng guro ang mga handouts sa
lahat ng pangkat)
Sa gawain na ito ay mag-uunahan lahat
Naintindihan po Sir!
ng pangkat sa pagsagot dahil ang puntos na
(Binasa ng mga mag-aaral ang
makukuha ninyo mula dito ay idadagdag natin
handouts)
sa inyong score mamaya sa ating pagtataya.
Naintindihan ba class?
Ngayon ay bibigyan ko lamang kayo
ng limang minuto para basahin ang handouts
(Nasagot ng mga pangkat ang mga
na aking ibinigay.
katanungan)
Tapos na ang inyong limang minuto
Mga Sagot:
sisimulan na natin ang ating QUIZ BEE.
1. Mustafa Kemal
(Binasa ng guro lahat ng mga
2. Ataturk
katanungan)
3. Ayatollah Ruhollah Khomeini
Mga Tanong:
4. Kuwait at Lebanon
1. Siya ang naging daan upang makamit
5. Ibn Saudi
ng Turkey ang kanilang kalayaan na
naging unang nahalal din na pinuno sa
bagong republika nito.
2. Ito ang tawag kay Mustafa Kemal na
nangangahulugang “Ama ng mga
Turko”.
3. Siya ang namuno sa bansang Iran at
ibinalik ang mga paniniwala at
tradisyong Islam sa bansa.
4. Dalawang bansa sa Kanlurang Asya na
unang nakalaya mula sa mga
mananakop.
5. Siya ang naging kauna-unahang hari
ng Saudi Arabia.
Napakagaling niyong lahat sa
pagsagot! Ngayong tapos na natin ang ating Sistemang Mandato - nangangahulugan ito
gawain ay narito ang mga karagdagang na ang isang bansa na naghahanda upang
impormasyon tungkol sa ating paksa. maging isang malaya at isang nagsasariling
bansa ay napasailalim muna sa patnubay ng
Basahin mo nga ang Sistemang
isang bansang Europeo.
Mandato ________.

Maraming salamat sa pagbasa _____.


Ito rin ay nangangahulugang dapat
munang dumaan sa isang proseso ng
pagsasailalim sa isang bansa bago igawad ang
kalayaan nito. Mga bansa sa Kanlurang Asya na
Susunod ay ang mga bansa sa unang nabigyan ng kalayaan:
Kanlurang Asya na lumaya ang bansa sa mga  Kuwait (1759)
mananakop.  Lebanon (1770)
Pakibasa _________.

Susunod na tatalakayin natin ng mga Mustafa Kemal - siya ay nagbigay-


nasyonalistang namuno upang makamit ng daan sa pagtatamo ng kalayaan ng Turkey.
mga bansa sa Kanlurang Asya ang kanilang Naging susi rin siya sa isang pagkilos
kalayaan. na naganap noong Disyembre 1911 sa Battle
Pakibasa ng malakas _______. of Tobruk kung saan 200 Turko at Arabong
militar lamang ang lumaban sa 2000
Italyano ang naitaboy at 200 ang nahuli at
napatay.
Karagdagang kaalaman itong si
Mustafa Kemal ay isa ring tagapagsalita sa
Grand National Assembly na nagbigay-daan
Hulyo 24, 1923 - ang Grand National
upang mapakilos ang Turkong militar para
Assembly kasama ang mga Kanluranin ay
hingin ang kalayaan ng bansang Turkey.
lumagda sa isang kasunduan na tinawag na
Sabay-sabay basahin ang iba pang mga
Treaty of Luasanne na kumilala sa kalayaan
detalye.
ng Turkey.
Ataturk – nangangahulugang ama ng mga
Turko at isa ring katawagan kay Mustafa
Kemal ng siya ay mahalal bilang pinuno sa
bagong Republika ng Turkey.

Diba malinaw na ipahayag dito kung


kailan nakalaya ang Turkey.
Ayatollah Ruhollah Khomeini - sa bansang
Ngayon ay dadako na tayo sa
Iran matapos nitong makamit ang kalayaan.
ikalawang nasyonalista mula sa Kanlurang
Hunyo 3,1963 - gumawa ng isang
asya.
makasaysayang talumpati si Ayatollah laban
Maaari mo bang basahin ______?
sa patuloy na pagkiling ng Shah ng Iran sa
mga dayuhang pakikialam at pagsuporta nito
sa Israel.

Dahil ito ay naaresto si Ayatollah at Rebolusyong Islamic - ito ang naging


nagdulot ng kaguluhan sa bansa dahil sa dahilan ng pagbagsak at pagbuwag sa
pagsuporta ng mga mamamayan sa kanya. pamahalaan ng Iran at mapatalsik ang
Ipagpatuloy ang pagbasa________. kanilang Shah.

Sa puntong ito ay dadako na rin tayo sa Ibn Saud - siya ang kauna-unahang hari ng
panghuling lider-nasyonalista sa Kanlurang Saudi Arabia.
Asya. 1932 – binigyan ni Ibn Saud ang kanyang
Maaari mo bang basahin _______? kaharian ng bagong pangalan at naging
Saudi Arabia.
Ibig sabihin, si Ibn Saud ay siyang Wala na po sir.
nagbigay sa pangalan nasa Saudi Arabia sa
bansa.
May tanong ba kayo class?
Mabuti naman pala kung ganun.
F. Paghahalaw/Paglalahat (2 minuto)
Dahil wala na kayong katanungan ay
ako nalang ang magtatanong sa inyong lahat.
Mga sagot:
Kilalanin Mo!
1. Ibn Saud
Panuto: Kilalanin kung sino ang nasyonalista
2. Mustafa Kemal
mula sa Kanlurang Asya ang tinutukoy ng
3. Ayatollah Ruhollah Khomeini
mga pahayag.
1. Kauna-unahang hari ng Saudi Arabia.
2. Nagbigay daan sa pagtatamo sa
kalayaan ng Turkey. (Na sagot ng mga mag-aaral ang
3. Gumawa siya ng isang makasaysayang lahat ng mga katanungan)
talumpati laban sa patuloy ng pagkiling
ng Shah ng Iran sa mga dayuhan.
(Binasa ng guro ang mga tanong)

G. Paglalapat (5 minuto)
Panuto: gumawa ng isang Data
Retrieval Chart tungkol sa mga nasyonalista
mula sa Kanlurang Asya.
Sa pagkakataong ito ay magkakaroon
Nasyonalista Bansa Paraan Manipestasyon
na naman tayo ng isang pangkatang gawain.
Pangkat 1 – Mustafa Kemal
Pangkat 2 – Ayatollah Ruhollah Khomeini
Pangkat 3 – Ibn Saud

Naintindihan po Sir.

Ngayon ay pumunta na kayo ulit sa


inyong mga kagrupo katulad ng mga kagrupo
ninyo kanina.
Intindihan ba class?
Mabuti naman kung ganun.
Bago natin simulan ang gawain ay
narito na ang ating rubrics sa pagmamarka.
Pamantayan 5 3 1

Tama ang mga pahayag na


naipakita sa chart.
Na ilagay ang mga detalye ng
tama at malinaw. (Ginawa ng mga mag-aaral ang
gawain)
Naiulat ng maayos ang chart sa
harap ng klase.
Bibigyan ko lamang kayo ng limang
minuto para sa gawaing ito.
Ang inyong limang minuto ay
nagsisimula na ngayon.
Tapos na ang inyong limang minuto
ngayon ay ipaskil niyo na ang mga gawain
ninyo dito sa ating pisara. Opo Sir!
Mga pangkat ay mayroong isa o Umaga po sa lahat kami nga po pala
dalawang representante na mag-uulat dito sa ang pangkat …………..
harap.
Naintindihan ba class? (Ang mga kasagutan sa chart sa
Unang pangkat pumunta na ang mga pangkatang gawain na ito ay maaaring
mag-uulat dito sa harap. magkakaiba at nakabase lamang sa
pagkakaunawa ng mga mag-aaral sa
(Pinapaulat ang lahat ng pangkat tinalakay na paksa)
hanggang sa matapos) (Pumalakpak ang mga mag-aaral)

Palakpakan ninyo ang inyong mga


sarili dahil sa matagumpay ninyong gawain.
H. Pagpapahalaga (5 minuto)
Panuto: Gumawa ng isang Reflection Log
tungkol sa paano ninyo mapapahalagahan ang
pagiging asyano at ganun din ang
pagkakaroon ng nasyonalismo sa inyong mga
sarili. Isulat ito sa isang kapat na papel.
Reflection Log
Ang nasyonalismo ay nakakabuti dahil
____________________________________
________________________.
Ipinagmamalaki ko ang aking pagiging (Ginawa ng mga mag-aaral ang
asyano dahil sa natatanging nagawa ng mga gawain)
nasyonalista sa kanlurang asya nagpapatunay (Ipinasa ng mga mag-aaral ang
na ang mga asyanong katulad ko ay _____ kanilang mga ginawa)

_______________.
Bibigyan ko naman kayo ng tatlong
libong tao para gawin ang gawain na ito.
Tapos na ang tatlong minuto ipasa ang
Mga sagot:
iyong mga papel dito sa harap.
1. E
2. B
IV. Pagtataya (5 minuto)
3. C
Panuto: sagutin ang mga sumusunod na mga
4. A
katanungan. Piliin sa hanay B ang mga tamang
5. D
sagot.

Hanay A Hanay B
1. Nagbigay-daan sa A. Maging
Turkey para malaya ang
kanilang mga
makamit ang
bansa.
kalayaan nito.
B. Ataturk
2. Nangangahulugang
C. Ayatollah
ama ng mga Turko.
Ruhollah
3. Gumawa ng Khomeini
makasaysayang D. Ibn Saud
talumpati laban sa E. Mustafa
Shah ng Iran. Kemal
4. Unang dahilan ng F. Sistemang
mga nasyonalista sa Mandato

pakikipaglaban para
sa kanilang mga
bansa.
5. Nagbigay ng
pangalan sa Saudi (Sinagutan ng mga mag-aaral ang
Arabia. pagtataya)
Sa pagkakataong ito ay magkakaroon
tayo ng pagtataya. Kumuha ng isang kapat na
papel at sagutin ang mga katanungan. (Iniwasto ng mga mag-aaral ang

Bibigyan ko naman kayo ng limang kanilang pagtataya)


minuto para sagutin ng ating pagtataya.
Ang inyong limang minuto ay
magsisimula na ngayon.
(Itinaas ng mga mag-aaral ang
Tapos na ang inyong limang minuto
kanilang mga kamay)
kaya magpalitan na ng papel sa katabi.
(Pinasagutan ng guro sa mga mag-aaral
ang mga katanungan)
Ngayon ay gusto kong bilangin
ninyo .ang tamang mga kasagutan at isulat ito
sa itaas na kanang bahagi ng inyong kapat na
papel. Opo Sir!
Sino nakakuha ng 5 itaas ang kamay? (Pumalakpak ang mga mag-aaral)

4, 3, 2, 1…?
Magaling at maraming nakakuha ng
perfect score sa ating pagtataya. Sana sa
susunod ay ganito parin mga marka ang iyong
makukuha sa bawat pagtataya sa ating
gagawin sa ating mga susunod na mga
talakayan.
Maliwanag ba class?
Palakpakan niyo muna ang inyong mga
sarili dahil malalaki ang mga score sa inyong
nakuha sa ating pagtataya.
V. Takdang-Aralin
Panuto: Magsaliksik tungkol sa Unang
Digmaang Pandaigdig. Alamin at isulat sa
kwaderno ang mga sumusunod:
 Mga alyansang nabuo
 Kailan nagsimula

Inihanda ni: Ipinawasto kay:

VINCENT L. VILLARIN AILEEN M. OMAMALIN


Pre-Service Teacher, BSED-SS Cooperating Teacher, AP 7
Nagrerekomenda ng Pag-apruba:

EPIFANIO GABAME E. PIEDAD, EMD


Department Head, AralPan

Inaprubahan ni:

JUDITH P. QUEZON, Ed. D


School Principal III

You might also like