You are on page 1of 12

MASUSING BAHAY-ARALIN SA FILIPINO 7

UNANG MARKAHAN

I. LAYUNIN

Pagkatapos ng 45 minutong talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang makamit ang 80


bahagdan na tagumpay sa mga sumusunod:

1. nahihinuha ang kaugalian at kalagayang panlipunan ng pinagmulan ng kuwentong-


bayan batay sa mga pangyayari at usapan ng mga tauhan;(F7PN-Ia-b-1)
2. naisasagawa ang mga pangyayari sa paraang tableu; at
3. napapahalagahan ang mga nakuhang aral sa akdang napakinggan.

II. PAKSANG-ARALIN

Paksa: “Si Usman, ang Alipin”,muling pagsasalaysay ni Arthur P. Casanova batay sa


pagkukwento ni Datu Abdul Sampulan,isang Maguindanaoan mula sa lungsod
ng Cotabato (1983)
Sanggunian: Ikalawang Edisyon Pinagyamang PLUMA (p.9-18)
Alinsunod kina: Ailene Baisa-Julian, Nestor S.Lontoc, Carmela Esguera-Jose
at Alma M. Dayag (Awtor-Koordineytor)
Kagamitan: TarpPapel , Manila Paper, Pentel Pen at Scotch Tape
Metodolohiya: Pinaghalong Pagkatoto
Konsepto: Tradisyunal na Dulog

III. PAMAMARAAN

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


A. Panimulang Gawain
1. Panalangin

 (Pipili ang guro ng isang mag-aaral upang


manguna sa panalangin.)
Ginoong Reynold, maari ka bang manguna sa  Maari po, Ma'am.
panalangin.

 Magsitayo ang lahat para sa panalangin.  (Tatayo ang mga mag-aaral at


mananalangin)
 Tayo ay manalangin.
“O Diyos na aking ama na
makapangyarihan sa lahat,
Salamat sa pagbigay ng bagong
buhay sa amin sa mga biyayang
natatamo naming at sa
mabuting kalusugan sa araw na
ito. Patawarin niyo po kami sa
mga kasalanang aming nagawa.
Nawa Panginoon sa araw na ito
ay bigyan niyo po kami ng gabay
lalong-lalong na sa aming pag-
aaral. Ito lamang ang aming
dinadalangin sa pangalan ni
Hesus na aming tagapagligtas.
Amen!
 Maraming salamat sa iyo, Ginoong Reynold.

2. Pagbati

 Magandang Umaga sa lahat!  Magandang Umaga rin Ma’am!

 Maari na kayong umupo lahat.

3. Pagtala ng Lumiban sa klase

 (Tatawag ang guro ng isang mag- aaral upang


itanong kung sino ang lumiban sa klase ngayong
araw.)
Binibining Kate, sino ang lumiban sa iyong mga  Kinanalulugod ko pong sabihin
kamag-aral ngayong araw na ito? sa inyo na walang lumiban
ngayong araw.
 Maramimg Salamat,Binibining Kate.
4. Pagbabalik-Aral

 Ano nga ang ating mga tinalakay noong  Ikaw po ay nagpakilala sa amin
nakaraang araw? Binibining Rosalie? at kami rin po sa iyo.
Inilahad mo ang syllabus ng
ating Sabjek at nagbigay ka ng
mga Panuntunan sa Silid-
Aralan.

 At ano naman ang mga binigay kong mga  Ang mga panuntunan na iyong
panuntunan? Ginoong Jestoni? binigay ay una, huwag lumiban
sa klase; pangalawa, huwag
maingay sa klase; at pangatlo,
magpapa-alam sa guro kung
kami ay lalabas.
 Maraming Salamat sa inyong dalawa.

5. Pagbasa ng mga Layunin

 Bago tayo magsisimula sa ating klase ay  (Babasahin ng mga mag-aaral


pakibasa ang ating layunin sa araw na ito na ang mga layunin)
nakapaskil sa pisara. 1. nahihinuha ang kaugalian
at kalagayang panlipunan
ng pinagmulan ng
kuwentong-bayan batay sa
mga pangyayari at usapan
ng mga tauhan;(F7PN-Ia-b-
1)
2. naisasagawa ang mga
pangyayari sa paraang
tableu; at
3. napapahalagahan ang mga
nakuhang aral sa akdang
napakinggan.
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak

 Sa pagsisimula ng ating klase ay mayroon akong


ipapagawa sa inyo, ito ay tinatawag na “Apat na
litrato, Isang Salita”.

 May ipapakita ako sa inyo na mga larawan at  (Huhulaan ng mga mag-aaral


huhulaan ninyo kung anong salita ang ang mga larawan.)
nagrerepresenta sa mga larawan. (Ang mga
larawan ay patungkol sa Kwentong-bayan na
“Ang Alitaptap at Ang mga Unggoy).

 Mga larawan

1. ___ ___ ___ ___ ___ ___ 1. _S_ _U_ _L_ _T_ _A_ _N_

 Sino ang gustong sumagot sa unang mga  (Magsisitaasan ang mga kamay
larawan? ng mag-aaral)

 Oh, sige Kim. Anong salita ang nirerepresenta ng  Ang unang larawan po ay
unang mga larawan? Sultan.
2. ___ ___ ___ ___ ___ ___ 2. _A_ _L_ _I_ _P_ _I_ _N_

 Tama,Sa pangalawang mga litrato, maari mo bang  Alipin po Ma’am.


sagutin Ginoong Reynold?

3. ___ ___ ___ ___ ___ ___ ___ ___ 3. _K_ _W_ _E_ _N_ _T_ _O_ _N_ _G_

___ ___ ___ ___ ___ _B_ _A_ _Y_ _A_ _N_

 Tama rin,sa pangatlong mga litrato, sino ang


gustong sumagot?  (Nagsisi-taasan ng mga kamay
ang mga mag-aaral)

 (Pipili ang guro). Liezel?  Ang nasa larawan po Ma’am ay


Kwentong–bayan.

 Mahusay, Liezel. Maraming Salamat sa inyong


mga kasagutan.
2. Paglalahad

 Klas! Ang inyong ginawa ay may kinalaman sa


ating tatalakayin ngayong araw, ito ay ang
Kwentong-bayan at ang halimbawa nito na may
pamagat na “Si Usman, ang Alipin”.

3. Paghahawan ng Sagabal

 Bago tayo tumungo sa isang kwentong-bayan ay


alamin muna natin ang mga masining na salita
na maririnig niyo mamaya sa kwento.
 Sa paraan ng “Palaisipang Krosword” ay kikilanin
natin ang mga masisining na salita.
 Panuto: Kilalanin ang kahulugan ng mga
salitang nakasulat nang pahilig. Gawing gabay
ang pagkakagamit nito sa pangungusap. Piliin
ang sagot mula sa kahon B at ilagay ang sagot sa  (Sasagutan ng mga mag-aaral
mga kahon ng “Palaisipang Krosword”. ang “Palaisipang Krosword”)

“Palaisipang Krosword”

1
P
4 N A M A T A Y
G
4
3 M
G A
3
A M
L P A G I Y A K 2

I K
2 T A
N A L A M A N 5

A W
5 G A
A
L
I
T

Kahon B

pagmamakaawa pag iyak

galit na galit namatay nalaman


1. Hindi nakinig ang sultan sa pagsusumamo ng
kanyang anak na dalaga
2. Ang panangis ng dalaga ay hindi man lang
pinakinggan ng ama.
3. Nagpupuyos ang sultan dahil sa ginawa ng kanyang
anak.
4. Ang malupit na sultan ay nasawi nang lumidol sa
kaharian.
5. Napagtanto ng lahat na mabuti palang tao ang
kanilang bagong sultan.

 (Pipili ang guro ng limang mag-aaral na sasagot sa


“Palaisipang Krosword”)
 Pipili ako sa inyo ng kung sino ang sasagot at
bibigyan ko kayo ng 30 segundo sap ag-iisip para sa
isasagot niyo.
 Ang mga sasagot ay sa unang pangungusap ay si
Amy; Si Ana sa pangalawa;si Flor sa pangatlo;pang-
apat ay si Mors;at ang Panglima ay si Glezer.

 Mahusay ang Inyong ginawa. Maraming Salamat!


Maari na kayong umupo.

4. Pagtatalakay
 Bago kayo machining sa tekstong aking babasahin ay
ipapabasa ko muna sa inyo ang bagay na mga tanong
na nakapaskil sa pisara.

 Pakibasa ng lahat.  (Babasahin ng mga mag-aaral


ang gabay na tanong)

“Mga Gabay na Tanong”

a. Ano-ano ang katangian ni Usman?


b. Ano-ano naman ang katangian ng sultan bilang
isang pinuno at anong kautusan ang ipinatupad
niya?
c. Ano-ano ang nagbago sa kaharian nang
sinaUsman at Potre Maasita na ang nagging
sultan at sultana?

 (Maglalaan ng 10 minuto sa pagbabasa ng


kwentong-bayan na may pamagat na “Si Usman, ang
Alipin”)

 Handa na ba kayong makinig?  Opo, Ma’am

 Mabuti! At ngayon ay sisimulan ko na ang  (Magsisimula naring makinig


pagbabasa. ang mga mag-aaral sa pabula.)
5. Pagsusuri

 Sana ay nakinig kayo ng maigi sa akin dahil ngayon


ay sasagutan na natin ang mga gabay na mga
tanong.

 Magsisimula tayo sa unang tanong,  (Magsisimula ng magtataasan


Ano-ano ang katangian ni Usman? ang kamay ng mga mag-aaral)

 Glezer?  Ang mga katangian po ni Usman


ay ang pagiging matapang,
malakas, mataas, kayumanggi
at matapat.

 Mahusay Glezer, Maraming Salamat!

 Dumako naman tayo sa pangalawang tanong,  (Magsisitaasan ulit ang mga


Ano-ano naman ang katangian ng sultan bilang isang kamay ng mag-aaral)
pinuno at anong kautusan ang ipinatupad niya?

 Ginoong Archie?
 Ang katangian naman po ng
Sultan ay ang may masamang
ugali, malupit at pangit ang
hitsura. At ang ipinatupad
niyang kautusan ay ang lahat ng
lalaking nakakahigit sa kanyang
anyo ay hahatulan ng
kamatayan.

 Tama! Maraming Salamat.

 Sa Panghuling tanong, Ano-ano ang nagbago sa


kaharian nang sina Usman at Potre Maasita na ang
naging sultan at sultana?

 Ginoong Mark?
 Ang nagbago po sa kaharian
nang sina Usman at Potre
Maasita na ang naging sultan at
sultana ay naging maganda at
maunlad ang kaharian.

 Tama! Maraming Salamat sa iyong sagot. At talaga


namang nakinig kayong mabuti sa aking
pagkukuwento.

6. Paglalahat
 Sa kwentong inyong napakinggan, anong ideya ang
mahihinuha mo patungkol sa Kwentong-bayan?  Ang kwentong bayan ay
Binibining Amy? kuwentong napasalin-saling
galing sa ating mga ninuno.
 Tama,May iba pang ideya patungkol sa Kwentong
bayan.  Sa kwentong-bayan mayroon
kang mapupulutan na
magandang–asal at aral sa
 Wala na bang sasagot?Maraming Salamat sa inyong buhay.
mga ideya.
Ang kwentong bayan ay kwentong napasalin sa dila
ng mga sinauang tao at Ang mga tampok dito ang
mga kwento pattungkol sa mga diwata,diyos,at iba
pa.Ito rin ay nabibigay libang at aral sa buhay sa mga
mambabasa.

7. Paglalapat
Pangkatang Gawain

 At ngayon ay may gagawin tayong Pangkatang


Gawain na tatawagin natin na “Tableu o Portrait
Me”.

 Hahatiin ko kayo sa apat na pangkat. Magbibigay


ako ng mga pangyayari na batay sa kwentong  (Isasagawa ng mga mag-aaral
bayang inyong napakinggan, ito ay gagawan ang gawain.)
niyo ng “Tableau o Portariat Me” sa loob ng 30
segundo. Ang grupong may pinakamagandang
tableau ay siyang makakuha ng malaking
puntos.

Mga Pangyayari:

1. Nakita si Usman ng mga sundalo at babalak na


mag uulat kay Sultan Zacaria.
2. Lumilindol at nahulugan ng maling bato si Sultan
Zacaria.
3. Ikinasal sina Usman at Potre Maasita at ang mga
mamayanan ay nagdiwang.

“RUBRIC PARA SA TABLEAU O PORTRAIT ME”


PUNTOS 2 3 4 5
IMAHINASY Ang grupo ay Kinakailangan Karaniwan Pare-pareho
ON NG ISIP hindi sumasang- ng grupo sa ang grupo ay ang
ayon na labas ng maaaring imahinasyon
magpanggap; suporta; magpang- ng grupo,
hindi tumutugon bihira na gap at sumang-
sa mga haka- magpang-gap tumugon sa ayon na
haka na tanawin. at tumugon sa mga haka- magpang-
mga haka- haka na gap at
haka na tanawin. tumugon sa
tanawin. mga haka-
haka na
tanawin.

KILOS NG Ang grupo ay Ang bihirang Ang grupo Ang grupo


KATA hindi: grupo ay may ay karani- ay patuloy
WAN kakaya-hang: wang may na
PANGMUK Nag-iisip sa -Magkun-wari kakaya- makakapag-
HANG pananaw ng sa pananaw hang: :
PAGPAPA madla ng isang -Magkun- -anyo na
HAYAG -Pantay- madla. wari sa may isip sa
pantay ang -Gamitin ang pananaw pananaw ng
kilusan ng dramatikong ng isang madla
katawan pangmukhan madla sa -Gamitin
-Gamitin ang g isip ang
anumang pagpapahaya -Gamitin dramatikon
pangmukhang g na angkop ang drama- g
pagpapaha- sa mga tikong pangmukha
yag. saloobin at pangmuk- ng pagpapa-
damdamin ng hang hayag na
karakter pagpapa- angkop sa
hayag na mga
angkop sa saloobin at
mga damdamin
saloobin at ng karakter
dam-damin - Palakasin
ng karakter ang
-Maayos pagpapa-
ang hayag para
pagpapa- makita ng
hayag para madla
makita ng
madla.
POKUS Pangkat: Ang grupo ay Ang grupo Ang grupo
-Pagiging bihirang may ay karani ay patuloy
pokus sa loob kakaya wang may na :
ng “ freeze hang: kakaya -Makapag
frame” -Maging hang: pokus sa
-Ipinapakita pokus sa loob -Maging loob ng
ang mga ng “freeze pokus sa freeze
karakter/ frame” loob ng frame
-Galaw - Pananatili sa freeze -Makapag
karakter frame pananatili sa
- Hindi -Pananatili karakter
paggalaw sa karakter -Hindi
kapag cued -Hindi gagalaw
-Pagiging paggalaw kapag cued
tahimik kapag cued -Maging
kapag cued. -Pagiging tahimik
tahimik kapag cued.
kapag
cued.

KOOPERA Ang mga Kailangan ng Ang grupo Ang lahat ng


SYON miyembro ng direksyon sa ay mga
grupo ay hindi labas; Ang karaniwang miyembro
alam kung ano grupo ay may ng grupo ay
ang gagawin, bihirang kakayahang aktibong
huwag magtrabaho magtrabaho kasangkot
magbahagi ng bilang isang bilang isang sa grupo /
mga ideya, at grupo / grupo / koponan
ayaw na lutasin koponan. koponan. -Ibahagi ang
ang mga hindi mga
pagkakasundo. tungkulin
nang
pantay-
pantay
-
Ibinabahagi
ang
pamumuno
-Maglabas
ng mga
bagong
ideya
-Pagbigay-
alam sa
lahat ng
mga
miyembro.
8. Pagpapahalaga
 Sa kwentong inyong narinig, anong mensahe ang  Ang mensahe aking nakuha sa
inyong nakuha sa kwento at paano mo ito kwento ay matuto tayong
mapapahalagahan sa inyong pang-araw-araw na makuntento sa anumang
buhay? Binibining Kate? mayroon tayo sa kagamitan,
kapangyarihan at pisikal na
pagkatao, kung anong mang
bagay na wala sa akin na
mayroon sa iba ay matuto
akong makunteto sapagkat
mapupunta lamang sa
masamang gawain ang ganitong
pag-uugali at huwag kong
aabusuhin ang aking
kapangyarihan bilang isang
nakakatanda rito sa loob ng
klase, hindi porket ako ang
nakakatanda ay maghaharian
na ako sa loob o labas man ng
paaralan.

 Maraming Salamat sa magandang mong sagot.Sino


pa ang maaring makapagbigay ng sagot?

 Binibining Jacyn?
 Ang mensaheng aking nakuha
sa kwento ay matuto tayong
tumulong a ating kapwa lalong-
lalo na sa mga nangangailangan,
tutulungan ko sila sa paraang
alam at kaya ko. Tulad sa mga
pulubing nanglilimos,
magbibigay ako nang tulong
kahit kaunti sa paraan ng
pagbibigay ng pera,pagkain o
gamit.
 Maraming Salamat rin sa iyong magandang sagot.
Kaya ating pakakatandaan tulad nang sinabi nang
dalawang binibini na tayo ay matutong makuntento
sa mga bagay kung anomang mang mayroon tayo
dahil kadalasan sa paghahangad natin sa mga bagay
na dapat hindi naman dapat hinangad ay
mapupunta tayo sa maling landas. Tayo rin ay huwag
maging malupit sa ating kapwa,bagkos ay ating
silang tulungan sa mga kanilang pangangailangan sa
paraang mabuti,dahil kahit simpleng tulong lang yan
sa atin ngunit para sa kanila ay malaking tulong na
iyon. At tayo rin ay maging mabait at magkaroon ng
mabuting kalooban dahil ang mabuting tao ay
pinagpapala ng Panginoong Diyos. At sabi sa isang
kawikaan “Ang anumang kakulangan o kapintasang
taglay mo, hindi dapat maging hadlang sa iyong
pagiging mabuting tao.”
IV. PAGTATAYA
Panuto: Maghinuha sa kaugalian at kalagayang panlipunan ng lugar na
pinagmulan ng kuwentong-bayan batay sa mga pangyayari o usapan ng mga tauhan.

1. Ang binatang si Usman ay pumunta sa isang palengke malapit sa palasyo ng sultan.


Mhihinuhang ang lugar ng sultan ay . . .
a. mas maunlad at may mas malaking palengkeng dinarayo ng mga tao.
b. ginagawang pasyalan ng iba pang mga tao.
c. katatagpuan ng kayaman at mahahalagang pilak.
d. tirahan ng mga kamag-anak at mga kaibigan ng binatang si Usman.

2. Dahil hindi matanggap ng sultan ang kanyang itsura,nagsagawa siya ng kautusang ang lahat ng
lalaking nakakahigit sa kanya ang pisikal na anyo ay dapat kitilin at maglaho. Sinunod lahat at
hindi man lang ito tinutulan ng kanyang mga tauhan. Mahihinuha sa pahayag na ito na . . .
a. malapit sa kanyang tauhan ang sultan.
b. kinatatakutan ang makapangyarihang sultan.
c. mayaman at maraming ari-arian ang sultan
d. masipag at mapagmalaki ang sultan

3. “Para mo nang awa, Ama, pakawalan mo si Usman. Wala po siyang kasalanan,” ang
pagmamakaawa ni Potre Maasita sa kanyang ama subalit hindi man lamang siya pinansin.
Mahihinuhang si Sultan Zacaria ay . . .
a. matigas ang kalooban
b. mapaghiganti
c. mapagtimpi
d. matalino
4. Sinubukan ni Potre Maasitang mag-isip ng paraan upang mapigilan ang kamatayan ng
lalakinglabis niyang iniibig. Mhihinuha sa ginwang ito ng dalaga na . . .
a. matatakutin siy at medaling sumukosa mga pagsubok
b. matalino siya at lagging umiisip ng paraan
c. mapagmalaki siya at hindi basta nakikinig sa magulang
d. malakas ang kanyang loob at hindi basta sumusuko

5. Nang magkaroon ng malakas na lindol sa kanilang lugar ay hindi nagdalawang isip sina Usman
at Potre Maasita na tumulong sa mga kababayang nasalanta. Nang bumalik sa normal ang
sitwasyon ay ipinagbunyi sila ng taumbayan. Mahihinuhang ang taumbayan ay. .
a. nagagalak sa pagkakaroon ng mabuting pinuno kapalit ng nagdaang malupit na pinuno
b. nag-aalala nab aka ang susunod ay malupit ding tulad ng nauna
c. namamayani ang kagustuhan para sa mga pininong may magagandang itsura
d. nagbabasakaling makatagpo na sila ng mga pinunong makatutulong upang maging
mayaman ang bwat isa sa kaharian.
V. TAKDANG-ARALIN
Panuto: Magsaliksik ng tekstong kwentong-bayan dito sa atin bansa, alamin ang aral na makukuha
rito at paano mo ito mapapahalagahan sa iyong buhay.

You might also like