You are on page 1of 12

Republic of the Philippines

Department of Education
Region III- Central Luzon
Tarlac City Schools Division
TARLAC STATE UNIVERSITY
Sto. Cristo Integrated School
Juan Luna St., Sto. Cristo Tarlac City

Masusing Banghay Aralin


Sa Araling Panlipunan 7

Nasyonalismo sa Silangan at
Timog-Silangang Asya
(Pagpapakitang – Turo)

Inihanda ni:
REA LYNNE L. DELA CRUZ
Gurong Nagsasanay

Iniwasto ni:
MRS. JOANNA MARIE M. DELA CRUZ
Gurong Tagasubaybay

Sinuri ni:
MRS. MARIANNE I. QUITALIG
Dalubguro I

Binigyang Pansin ni:


MRS. SHIRLEY I. DOMINGO
Ulong-Guro I sa Araling Panlipunan

Ipinagtibay:
DR. LILYBETH B. POLICARPIO
Punong-Guro III

ABRIL 2023
I. Layunin
A. Pamantayang Pang-nilalaman
Ang mag-aaral ay naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pagbabago,
pag-unlad at papapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at
Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)

B. Pamantayan sa Pagpanggap
Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa nang kritikal na pagsusuri sa pagbabago,
pag-unad at pagpapatuloy ng Silangan at Timog Silangang Asya sa Transisyonal
at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)

C. Mga Layunin

a. Nabibigay ang kahulugan ng Nasyonalismo


b. Naiisa-isa ang mga bansa sa Silangan at Timog-Silangan Asya na nakaranas
ng Kolonyalismo mula sa mga Kanluranin
c. Natatalakay ang iba’t ibang salik at pangyayari na nagbigay daan sa pag-unlad
ng nasyonalismo sa Silangan at Timog-Silangang Asya
d. Nakakabuo ng venn diagram at tableau patungkol sa mga iba’t-ibang salik at
pangyayari sa Silangan at Timog-Silangang Asya
e. Napapahalagahan ang mga hakbang kung paano maipapakita ang
pagmamahal sa bayan bilang mag-aaral o mamamayan
II. Paksang Aralin
a. Paksa: Nasyonalismo sa Silangan at Timog-Silangang Asya
b. Kagamitan; Laptop, TV, powerpoint presentation, tarpapel, mga kahon, mga
larawan, charts, manila paper, cartolina, marker, mga bandila, envelope,
atkahon
c. Sanggunian:
 Modyul para sa mga Mag-aaral,
 ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba, pahina 314-334

III. Pamamaraan
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
a. Panalangin

Bago tayo magsimula, inaanyayahan


kong tumayo ang lahat para sa isang
panalangin.

b. Pagbati

Magandang umaga sa inyong lahat!

Magandang Umaga rin po, ma’am!


Kamusta ang umaga ninyo, nakatulog
naman kayo ng maayos?
Opo, ma’am.
Mabuti kung gayon. Bago kayo
tuluyang umupo sa inyong kinauupuan,
bibigyan ko lamang kayo ng sampung
segundo upang pulutin ang mga kalat
na nasa sahig at paki-hanay na rin ng
maayos ang inyong mga upuan.
Maaari na kayong maupo.

c. Pagtatala ng Lumiban
Tinatawagan ko ng pansin ang
sekretarya ng klase, maaari ko bang
malaman kung sino-sino ang lumiban
sa araw na ito?
Ma’am, wala pong lumiban sa klase. Narito
po ang lahat.

Nagagalak akong malaman na walang


lumiban sa ating klase ngayong araw
na ito. Nawa’y magtuloy-tuloy ito.

d. Pagkuha ng Takdang-Aralin
Mayroon ba tayong takdang-aralin?
Kung mayroon, maaari lamang
pakilabas at pakipasa ang mga ito sa
inyong harapan at aking kokolektahin.
Maraming Salamat.

e. Balik-Aral
Bago natin simulan ang ating paksa sa
araw na ito, tayo ay magbabalik tanaw
muna pasumandali sa ating napag-
usapan noong ating huling pagkikita.
Tayo ay magkakaroon ng isang gawain
at tatawagin nating “amBAGan tayo!

Paraan ng Paggawa:
1.Ang aktibidad na ito ay para sa buong
klase.
2.Ang guro ay may inihandang table chart
upang pagdidikitan ng mga mag-aaral.
3.Mayroon ding inihandang bag na kung
saan huhugot ang mga mag-aaral ng mga
salita na ihahanay sa mga mga katanungan
na nakalahad sa table chart
4.Ang guro ay magtatawag ng mag-aaral
upang sagutin ang bawat katanungan.
5.Gagawin lamang ito sa loob ng dalawang
(2) minuto.

Handa na ba ang lahat?


Opo, ma’am!

Sige, simulan na natin.

Timog Asya
Larangan Larangan ng Larangan ng
ng Humanidades pampalakasan
Sining
Stupa Trumpeta Chess
Harpa Karate
Kanlurang Asya:
Larangan Larangan ng Larangan ng
ng Humanidades Pampalakasan
Sining
Ribat Song of Takbuhan
Jerusalem
Napakagaling! Ako’y natutuwa at may
natutunan kayo sa huli nating paksa
natalakay.

f. Pagganyak

Bago tayo dumako sa ating bagong


paksa, mayroon akong inihandang mga
larawan at inyong huhulaan kung ano
ang sinisimbolo ng bawat larawan at
tatawagin natin itong “Fast-pic”

Paraan ng Paggawa:
1.Ang klase ay mahahati sa tatlong
pangkat
2.Ang bawat pangkat ay mabibigyan ng
envelope na naglalaman ng mga puzzle
na kanilang bubuoin
3.Ang bawat pangkat ay
magpapabilisang buoin ang puzzle na
napunta sakanila
4.Ang pangkat na unang matatapos ay
magkakaroon ng premyo
5.Gagawin lamang ito sa loob ng (3)
minuto

Maliwanag ba ang paraan ng


paggawa?
Opo, ma’am.

Salamat sa inyong sagot at tayo ay


magsisimula na.

Mga Inaasahang Katanungan:

1.

2. A

3.

Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang iyong nakikita sa larawan? Anong
mga simbolo ang taglay nito?
Makikita sa bawat larawan ang matatag at
matatalinong mga pinuno na kung saan
ipinaglaban at pinroketahan ng ating
magigiting na mga pinuno o bayani ang
kanilang nasasakupan na bansa.
2. Ano ang ipinapahayag ng mga simbolo at
ibang mga bagay na makikita sa larawan?
Kung atin titingan, ang bawat larawan ay
sinisimbolo ng mga pinuno na nakipaglaban
ng buo at may katapatan sa bayan.

Mahusay! Salamat sa mga nagbigay ng


kanilang opinyon.
B. Paglinang na Gawain
a. Paglalahad
Batay sa ating ginawang gawain at
mga katanunga, ano sa inyong
palagay ang kinalaman ng mga ito
sa paksang ating tatalakayin sa
araw na ito?
Ito po ang mga nasyonalistang nakipaglaban
upang makamit muli ang kalayaan na
hinahangad ng bawat bansa.
Magaling! Ngayon ay ating aalamin
ang mga bansang kabilang sa
Timog at Timog-Silangang Asya,
kabilang na rin rito ang mga
nasyonalistang upang mabigyan ng
kalayaan ang mga bansang
nasakupan ng mga
makakapangyarihang bansa.

b. Pagtatalakay
Natalakay natin noong nakaraang
markahan ang kahulugan ng
nasyonalismo.

Muli, ano ang ibig sabihin ng


nasyonalismo? May ideya ba kayo
kung ano ang kahulugan nito?

Ang Nasyonalismo ay damdaming


makabayan na maipapakita sa matinding
pagmamahal at pagpapahalaga sa Inang-
bayan.

Mahusay! Ang konsepto ng


nasyonalismo ay pagiging malaya
mula sa impluwensiya ng mga
bansang nanghimasok sa ating
bansa at gobyerno.

Ano muli ang nakaimpluwensiya sa


mga Asyano upang magkaroon sila
ng nasyonalismo sa kanilang
bansa?
Dahil ang mga Asyano ay nakaranas ng
pakawalan ng kalayaan at pang-aabuso sa
karapatan ng mga Asyano upang pamunuan
ang sarili nilang bansa.
Tama! Itong mga impluwensiya na
kanilang naranasan ay nagpamulat
sa mga Asyano upang makamit
muli ang kanilang kalayaan mula sa
mga Kanluranin.

Sisimulan natin ang talakayan sa


mga bansang kabilang sa
Silangang Asya
Isang halimbawa ng Defensive Nationalism
ay ang mga bayaning Pilipino katulad na
laman ni Andres Bonifacio. Si Andres
Bonifacio ay nagtatag ng isang samahan na
tinatawag na “Katipunan”, itinatag nila ito
upang bawiin muli ang kalayaan nating mga
Pilipino mula sa mga Espanyol.
Nawala ang pagkawala ng kotrol ng
Tsina sa kaniyang bansa nang
matalo ito sa Great Britain sa Una
at Ikalawang Digmaang Opyo. Dulot
ng pagkatalo, nagsagawa ang mga
mananakop ng mga kasunduan na
kung saan naglalaman ito ng
probisya na hindi patas para sa
mga Tsino. Upang ipahayag ang
kanilang pagtutol mula sa
paghihimasok ng mga dayuhan,
nagsagawa ang mga Tsino ng
dalawang rebelyon. Ito ay ang
Rebelyong Taiping at Rebelyong
Boxer.

Sino ang namuno at ano ang


layunin ng rebelyong taiping?
Ang rebelyong taiping ay pinamunuan ni
Hung Hsiu Ch’uan (Hong Xiuquan) laban sa
Dinastiyang Qing na pinamumunuan ng
dayuhang Manchu. Ang layunin ng rebelyon
ay mapabagsak ang Dinastiyang Qing upang
mahinto na ang pamumuno ng mga dayuhan
sa kanilang bansa. Hinahangad rin ng
rebelyong taiping ang pagbabago sa lipunan
na kung saan kabilang rito ang pagkakaroon
ng pantay na karapatan sa mga kababaihat
at pagpapalipat ng relihiyong confucianism at
buddhism sa relihiyong Kristiyanismo.

Mahusay! Ang rebelyong taiping rin


ay naisagawa noong Disyembre
1850 hanggang Agosto 1864

Susunod naman ay ang rebelyong


boxer, ito ay sumiklab noong 1850,
ano naman ang bakit tinawag itong
rebelyon na boxer?
Dahil ang mga miyembro ng paghihimagsik
ay part ng samahang I-ho Ch’an o Righteous
and Harmonious Fists na kung saan sila ay
dalubhasa sa gymnastic exercise.

Ano ang layunin ng Rebelyong


Boxer?
Ang layunin nito ay katulad sa taiping na ung
saan pinapatalsik ang mga dayuhan na
naninirahan sa Tsina kabilang na rito an mga
Kanluranin.
Susunod, mayroon tayong tatlong
(3) mga paraan o mga
manipestasyon na nagpapakita ng Sa pamamagitan po ng pagtangkilik ng mga
nasyonalismo. produkto na mayroon tayo sa ating bansa,
dahil maaari po itong magdulot ng
Bilang mag-aaral o mamamayan , magandang epekto sa Pilipinas katulad na
paano ninyo maipapakita ang lamang po ng pag-unlad ng ekonomiya.
damdaming Nasyonalismo?

Maaari ba kayong magbigay ng


halimbawa.

Mahusay! Kayo ay nagkakaisa


upang magkaroon kayo ng mataas
na marka sa inyong aktibidad.
Mayroon pa ba?  Bigas
 Uling
 Petrolyo
 Gold
 Silver
 Copper

Tama! Upang makamit ng isang


bansa ang kalayaan,
kinakailangang magkaoon ang
bawat mamamayan ng pagkakaisa.

Bilang mag-aaral o mamamayan ,


paano ninyo maipapakita ang  Pagmamano sa nakakatanda
damdaming Nasyonalismo?  Paggamit ng po at opo
 Paggamit ng kamay habang kumakain
Pagmamahal at pagtangkilik ng
mga mamamayan sa mga
produkto, ideya, at kultura ng
sariling bayan

Maaari ba kayong magbigay ng


mga produkto na kilala sa
Kabihasnang Asya?

Magaling! Ang ilan lamang sa


inyong mga nabanggit ay
matatagpuan sa Kabihasnang Asya.
Magbigay naman kayo ng iba’t
ibang kultura nating mga Pilipino.

Upang pagsamantalahan o pakinabang ang


mga likas na yaman ng mga bansang
sinakop at palawakin ang kanilang
kapangyarihan.
Salamat sa mga sumagot, ang
inyong mga nabanggit ay iilan
lamang sa mga kulturang atin
nakagawian bilang mga Pilipino.

Pagiging makatuwiran at
makatarungan- ang kahandaan na
magtanggol at mamatay para sa
kaniyang bayan.

Halimbawa rito ang pagkamatay ni


Jose Rizal, Gregorio del Pilar, at
Antonio Luna.

Tayo ay dadako naman sa mga


Salik ng Nasyonalismo sa Timog at
Kanlurang Asya.

Ano sa tingin ninyo ang dahilan ng


mga manlalakbay bakit kanilang
hinihiling na sakupin ang ibang mga
bansa?

Tama ang iyong sinabi, ang mga


bansa na kanilang sinakop ay
malaki ang gampanin upang
mapakinabangan ang mga hilaw na
materyales na kanilang kinuha sa
mga bansang sinakop.

Suttee o Sati- ang pagpapatiwakal


ng mga biyudang babae at
pagsama sa libing ng namatay na
asawa.

Female Infanticide- ng pagpatay sa


mga sanggol na babae.
a
Racism- ito ay ang pagtatanggi ng
lahi o hindi pantay na pagtingin ng
mga mananakop sa mga bansang
sinakop.
(Magsasagawa ang mga mag-aaral ng
Sistemang Mandato-ang iisang Graphic Organizer)
bansa na naghahanda upag maging
malaya at nagsasariling bansa ay
ipasasailalim muna sa patnubay ng
isang bansang Europeo.

c. Pagsasagawa
Upang mas lalo niyong
mapagyaman ang inyong kaalaman
tungkol kolonyalismo at
imperyalismo. Tayo ay
magkakaroon ng pangkatang
gawain. At ang gawaing ito ay
tatawagin nating “Punan mo ako ”

Paraan ng Paggawa:
1. Ang klase ay nahati na sa tatlong (3)
pangkat.
2. Ang bawat pangkat ay kinakailangan
matapos ang Graphic Organizer
tungkol sa konsepto ng nasyonalismo
sa pagbuo ng mga bansa sa Timog at
Kanlurang Asya

3. Ang bawat pangkat ay pipili ng kanilang


kinatawan upang ibahagi sa klase ang
kanilang kasagutan.
4. Gagawin lamang ito sa loob ng limang Pamantayan sa Pagmamarka
(5) minuto.

Opo, ma’am!

At para sa batayan ng paggawa, ito ang


aking susundan sa pagbibigay ng
marka sa inyong pangkatang gawain.
(Ipapahayag ng mga mag-aaral ang kanilang
mga nagawa sa pamamagitan ng graphic
organizer)

Bago kayo magsimula mga mag-aaral, (Ipapahayag ng mga mag-aaral ang kanilang
ipapaliwanag ko muna ang graphic mga nagawa sa pamamagitan ng graphic
organizer. Ang Graphic Organizer ay organizer)
ginagamit upang ibigay ang kategorya
ng larawan ng mga pangyayari, biswal
ng mga larawan at mga kaalaman.

Naiintindihan ba ng lahat?

(Ipapahayag ng mga mag-aaral ang kanilang


Kung gayon, kunin niyo na ang mga mga nagawa sa pamamagitan ng graphic
kagamitan rito at maaari na kayong organizer)
magsimula.

Ang inyong limang minuto ay


magsisimula na.

Tapos na ang inyong limang (5) minuto,


maaari na kayong bumalik sa inyong
upuan.

Tinatawagan ko ang unang


pangkatupang ipakita ang kanilang
nagawang graphic organizer. Ito po ay damdaming makabayan na
maipakikita sa matinding pagmamahal at
pagpapahalaga sa Inang-bayan.

Maraming Salamat unang pangkat.


Bigyan natin sila ng limang bagsak. Defensive Nationalism at Aggressive
Nationalism
Susunod naman ang ikalawang
pangkat.

Katulad po sa pagsunod sa mga guro, sa


mga batas at kung ano pa po.

Mahusay! Ikalawang pangkat. Bigyan


din natin sila ng limang bagsak.

At ang panghuli at hindi padadaig,


ikatlong pangkat.

Magaling! Ikatlong pangkat. Bigyan rin


natin sila ng limang bagsak.
Paggamit po ng sariling wika, dahil ang
Maraming salamat sa tatlong pangkat bawat bansa ay may kanya-kanyang wika
at nagawa niyo ng maganda at maayos kaya naman dapat ipagmalaki natin ang
ang inyong aktibidad. wikang Filipino dahil iyon ang ating wika

C. Pangwakas na Gawain
a. Paglalahat Ang pagtangkilik sa mga produktong lokal ay
Base sa ating mga natalakay, ano nakakatulong sa ating bansa upang makamit
ulit ang nasyonalismo? natin ang kaunlaran.

Mahusay! Ano naman ang Sa pamamagitan po ng pagsunod ng mga


dalawang anyo ng nasyonalismo? alituntunin at mga batas ayon sa pamahalaan
para sa ikauunlad ng ating bansa.

Magbigay kayo ng isang senaryo o


pangyayari na nagaganap ang
pagkakaisa.

Tama! Ito ang mga pangunahing


dahilan kaya nagkakaroon ng
pagkakaisa sa eskwelahan, sa
pamayanan, at sa lipunan.

b. Pagpapahalaga
Ngayon na natapos natin ang ating
paksa, nais kong marinig ang inyong
kabatiran tungkol sa ating paksa. Ang
tanong ay: Bilang isang maga-aaral,
paano mo maipapakita ang pagiging
nasyonalismo?

Salamat sa iyong pagsagot. Mayroon


pa ba?

Magaling! Mayroon pa bang gustong


sumagot?

IV. Pagtataya
Panuto: Tukuyin ang konseptong inilalarawan sa bawat pangungusap. Piliin ang tamang sagot
sa loob ng kahon.
1. Siya ang namuno sa Rebelyong Taipin laban sa Dinastiyang Qing na pinamumunuan ng mga
dayuhang Manchu.
2-3. Ano ang dalawang rebelyon ng mga Tsino na nangyari dahil sa kanilang pagtutol sa
panghihimasok ng mga dayuhan

Mga Kasagutan:

1. Lalaki- Babae
2. T
3. Apat- Tatlo
4. Aggressive- Defensive
5. Silangang- Kanlurang

V. Takdang-Aralin
Panuto: Gawin ang mga Sumusunod:

A. Sa isang malinis na buong papel, sumulat ng isang sanaysay tungkol sa pag-unlad ng


damdaming nasyonalismo sa Silangan at Timog-Silangang Asya.

Pamprosesong Tanong:

Mahalaga ba ang ginampanang papel ng nasyonalismo sa pagwawakas na


imperyalismo? Ipaliwanag ang iyong sagot.

B. Basahin ang “Implikasyon ng digmaang pandaigdig at iba’t ibang ideolohiya sa pag-


usbong ng nasyonalismo (silangan at timog-silangang asya)”

Sanggunian: Araling Panlipunan-Modyul para sa Mag-aaral, “Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng


Pagkakaiba”, (2014) Mateo et.al., ph. 314-334

You might also like