You are on page 1of 3

Republic of the Philippines

Department of Education
Region III- Central Luzon
Tarlac City Schools Division
STO. CRISTO INTEGRATED SCHOOL
High School Department
Sto Cristo, Tarlac City

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 7


Ikatlong Markahan - Aralin 3 Eekto ng mga Digmaang Pandaigdig sa Pag-angat ng mga Malawakang
Kilusang Nasyonalista

Petsa: Marso 13 , 2023


ORAS ARAW SEKSYON
Lunes

I. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ng magaaral ang pag-
unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at
A. Pamantayang Pangnilalaman
Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika-
16 hanggang ika-20 siglo)
Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ng magaaral ang pag-
unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at
B. Pamantayan sa Pagganap
Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika-
16 hanggang ika-20 siglo)
C. Kasanayan sa Pagkatuto Natatalakay ang karanasan at implikasyon ng digmaang
pandaigdig sa kasaysayan ng mga bansang Asyano

Nasusuri ang kaugnayan ng ibat-ibang ideolohiya sa pag-usbong


ng nasyonalismo at kilusang nasyonalista

1. Natatalakay ang Unang Digmaang Pandaigdig sa kasaysayan


ng mga Bansang Asyano
2. Nasusuri ang mga dahilan, resulta, at epekto ng Unang
Digmaang Pandaigdig
3. Nakakakagawa ng Fishbone diagram patungkol sa dahilan at
epekto ng Digmaang Pandaigdig
4. Napapahalagahan ang mga pangyayari at epekto ng Unang
Digmaang Pandaigdig

Aralin 3: Epekto ng mga Digmaang Pandaigdig sa Pag-angat ng


II. NILALAMAN
mga Malawakang Kilusang Nasyonalista

Araling Panlipunan-Modyul para sa Mag-aaral, “Asya sa Gitna


ng Pagkakaiba”, (2014) 235-252 Michael M. Mercado, Fredie V.
Avendańo, Sulyap sa Kasaysayan ng Asya’, (St. Bernadette
III. KAGAMITANG PANTURO
Publishing House Corporation 2007) 405-410 Eliza Dalangin-
A. Sanggunian
Bustamante, Michael M. Mercado, Sulyap sa Kasaysayan ng
Daigdig”, (St. Bernadette Publishing House Corporation 2007)
523-527
Laptop, DLP, Powerpoint Presentation, Mga Larawan, Learning
B. Iba pang KagamitangPanturo
Module, Batayang Aklat
IV. PAMAMARAAN 1. Siya ang namuno sa All Indian Congreess upang matamo ang
A. Balik Aral sa mga unang kalayaan sa India.
natutuhan 2. Siya ang kauna-unahang hari ng Saudi Arabia at nagbigay ng
pahintulot sa Estados Unidos na magkaroon ng oil concession.
3. Siya ang kapitan ng Ottoman Army at nagsilbi sa 5 th army sa
Damascus upang mabigayng kalayaan ang Turkey.
4. Siya ay isang nasyonalista at nagtatag ng All Indian Muslim
League.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region III- Central Luzon
Tarlac City Schools Division
STO. CRISTO INTEGRATED SCHOOL
High School Department
Sto Cristo, Tarlac City

Gamit ang powerpoint presentation, ipapakita ng guro ang


sumusunod na mga larawan upang sagutin ang mga tanong.
1. Ano ang mensaheng nais ipahiwatig ng collage?
2. Mula sa collage, ano-ano ang naging kaganapan sa bansa ng
B. Paghahabi sa layunin ng
Timog at Kanlurang Asya bago at matapos ang Una at Ikalawang
aralin(Pagganyak)
Digmaang Pandaigdig?
3. Paano nakaapekto ang nasabing mga digmaan sa pagtatamo ng
kalayaan ng mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya?

C. Pag- uugnay ng mga


Pagtukoy sa pangyayaring naganap sa Unang Digmaang
halimbawa sa bagong aralin
Pandaigdig (1914-1918)
(Presentation)
D. Pagtatalakay ng bagong Pagtalakay sa mga sumusunod:
konsepto at paglalahad ng  Dahilan ng pagsiklab ng Unang Digmaang Pandaigdig
bago ng kasanayan No I  Resulta ng Unang Digmaang Pandaigdig
(Modeling)

a. Pagtatalakay ng bagong konsepto


Pagpapatuloy ng aralin. Pagtalakay sa mga sumusunod:
at paglalahad ng bagong
 Epekto ng Unang Digmaang Pandaigdig sa Timog Asya
kasanayan No. 2.
 Epekto ng Unang Digmaang Pandaigdig sa Kanlurang Asya
(Guided Practice)

Pangkatang Gawain

Ilalahad ng bawat grupo ang mga dahilan at epekto ng Unang


Digmaang Pandaigdig sa pamamagitan ng Fish Bone
b. Paglilinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative Assessment)
Pamprosesong Tanong:
(Independent Practice )
1. Ano ang mga dahilan ng pagsiklab ng UNang Digmaang
Pandaigdig?
2. Ano ang mga epekto ng Unang Digmaang Pandaigdig sa
Timog
Bilang isang mag aaral, nabago ba ang iyong pananaw tungkol sa
c. Paglalapat ng aralin sa pang araw
digmaan matapos malaman ang naging epekto ng unang
araw na buhay
digmaang pandaigdig sa buhay at ari-arian ng mga tao?
(Application/Valuing)
Ipaliwanag ang sagot.
d. Paglalahat ng Aralin 1. Anong mga bansa ang kabilang sa Allies?
(Generalization)
2. Anong mga bansa ang kabilang sa Central Powers?

3. Magbigay ng isang dahilan ng Unang Digmaang Pandaigdig

4. Magbigay ng isang epekto ng Unang Digmaang Pandaigdig sa


Timog Asya.

e. Pagtataya ng Aralin Panuto: Lagyan ng krus (+) ang pahayag na iyong sinasang-
ayunan at ekis (x) ang hindi mo naman sinasang-ayunan.
1. Ang Europe ang nakasentro sa Unang Digmaan na nakaapekto
Republic of the Philippines
Department of Education
Region III- Central Luzon
Tarlac City Schools Division
STO. CRISTO INTEGRATED SCHOOL
High School Department
Sto Cristo, Tarlac City

rin sa Asya.
2. Treaty of Paris ang kasunduang nilagdaan ng Central Power sa
France na naghudyat ng sa pormal na pagtatapos ng digmaan
Takdang-Aralin:
Panuto: Magbigay ng dalawang dahilan ng pagsiklab ng Unang
f. Karagdagang gawain para sa Digmaang Pandaigdig at ng isang pangungusan kung paano
takdang aralin(Assignment) naapektuhan ng Unang Digmaang Pandaigdig ang Timog at
Kanlurang Asya.
Basahin ang Ikalawang Digmaang Pandaigdig
V. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag – aaral na


nakakuha ng 80% ng pagtataya
B. Bilang ng mag – aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag – aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag – aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
supervisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like