You are on page 1of 3

Republic of the Philippines

DEPARTMENT OF EDUCATION
Region I
SCHOOLS DIVISION OFFICE URDANETA CITY
SAN JOSE LEET INTEGRATED SCHOOL
Urdaneta City, Pangasinan

DETAILED LESSON PLAN

Guro: CECILLE M. CASIMIRO Antas: Grade 7


Petsa: Asignatura: Araling Panlipunan
Oras: Markahan: Ikaapat na Markahan

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay napapahalagahan ang pagtugon ng mga Asyano sa
Pangnilalaman mga hamon ng pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy ng Silangan at Timog-
(Content Standard) Silangang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakapagsasagawa nang kritikal na pagsusuri sa


(Performance Standard) pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy ng Silangan at Timog-Silangang Asya
sa Transisyonal at Makabagong Panahon
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto Nasusuri ang mga dahilan, paraan at epekto ng kolonyalismo at
(Most Essential imperyalismo ng mga Kanluranin sa Unang Yugto (ika-16 at ika-17 siglo)
Learning Competencies) pagdating nila sa Silangan at Timog-Silangang Asya

LAYUNIN 1. Natutukoy ang mga pangunahing dahilan ng kolonyalismo at


imperyalismong Kanluranin
2. Naiisa-isa ang mga bansang kanluranin na nanguna sa kolonyalismo at
imperyalismong kanluranin
3. Nasusuri ang mga pamamaraan na ginamit ng mga kanluranin
sa kanilang pananakop at ang mga naging epekto nito

Kolonyalismo at Imperyalismo sa Silangan at


II. NILALAMAN
Aralin 2:
Timog-Silangang Asya

III. KAGAMITANG
PANTURO

A. Sanggunian Teacher’s Guide pah. 395-413


1. T.G. at L.M. teksbuk
Learner’s Material pah. 322-327
2. LRMDC Portal
B. Iba pang kagamitang
Panturo Powerpoint Presentation
Meta Cards
LED TV
Larawan
World Map
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral/Motibasyon Gawain 1: Maalaala Mo Kaya!
Natatandaan mo pa ba ang mga kontribusyon ng Timog at Kanlurang
Asya sa pagkakakilanlan ng kulturang Asyano?

Panuto: Tukuyin ang mga inilalarawan ng sumusunod.

1. Ito ay isa sa dalawang mahalagang epiko ng India kung saan ito ay


nagsasalaysay ng pantribong digmaan. (RAMAYANA)
2. Siya ang pinakadakilang dramatista na may akda ng “Shakantula”.
(KALIDASA)
3. Siya ang kauna-unahang hudyo na tumanggap ng Nobel Prize sa
kaniyang akda na “The Bridal Canopy” at “A Guest for the Night”
(SHMUEL YOSEF AGNON)
4. Ito ay sagrado at panrelihiyong relikya sa India kung saan ito ay
ipinatayo Ni Sha Jahan para sa kaniyang pinakamamahal na asawa na
si Mumtaz Mahal. (TAJ MAHAL)
5. Saan natagpuan ang kauna-unahang ebidensya na nagpapakita ng
larong wrestling? (SUMER)

Gawain 2: MAP READING


Panuto: Hanapin sa mapa at ituro ang kinaroroonan ng mga sumusunod na
bansa. Pabilisan sa paghahanap.

1. Spain 3. England 5. Netherlands


2. Portugal 4. Japan

Pamprosesong Tanong:
B. Paghahabi sa Layunin
• Sa anong kontinente matatagpuan ang karamihan sa mga sumusunod
na bansa?
• Ano ang kaugnayan ng mga bansang ito sa mga bansang nasa
Silangan at Timog-Silangang Asya?

* Ang mga mag-aaral ay maaaring magboluntaryo sa pagsagot.


(Equalized Opportunities)

C. Pag-uugnay ng Halimbawa Gawain 3: ALAM MO BA?

*There are three lines in Math that tell us the saddest love stories
TANGENT LINES who had one chance to meet and then parted
forever.
PARALLEL LINES who were never meant to meet
ASYMPTOTES who can get closer and closer but will never be
together.

*Sa Unang Yugto ng Imperyalismo at Kolonyalismo, naging malakas na


magkatunggali ang bansang Espanya at Portugal at katulad ng mga linyang
ito sa Matematika, ang dalawang bansang ito ay naging magkaibigan dati
ngunit naging mahigpit na magkatunggali sa pananakop. Magkakalapit ang
naging kolonya ngunit kailanman hindi maaaring magsama at pakialaman
ang bawat kolonya. (Indicator #1)

Gawain 4: LARAWAN-SURI
D. Pagtalakay sa Konsepto at Panuto: Suriing mabuti ang mga sumusunod na larawan at tukuyin ang
Kasanayan #1 kanilang sinisimbolo.

Malayang Talakayan
E. Pagtalakay sa Konsepto at
* Mga pamamaraan na ginamit ng mga kanluranin sa kanilang
Kasanayan #2
pananakop at ang mga naging epekto nito

Anong pamamaraan ang pinakamabisang nagamit ng mga kanluranin? Bakit


mo ito nasabi?
F. Paglinang sa Kabihasaan
*Hayaang ibigay ng mag-aaral ang kanilang saloobin ayon sa kanilang pang-
unawa. (Equalized Opportunities)
Itanong:
Bilang isang mamamayan ng Pilipinas ano ang masasabi mo sa
G. Paglalapat sa Aralin
pananakop ng Espanya sa ating bansa?

Nakabuti o nakasama ba ang pananakoop ng mga kanluranin sa Silangan at


H. Paglalahat ng Aralin Timog-Silangang Asya?

Gawain: Paghahambing (Pangkatang Gawain)

Kanluraning Paraan ng
Nasakop Dahilan ng
Bansa na Pananako Epekto
na Bansa Pananakop
Nakasakop p
China
I. Pagtataya ng Aralin
Pilipinas
Indonesia
Malaysia

Saliksikin ang ibig sabihin ng mga sumusunod:


J. Karagdagang Gawain • Sphere of Influence
• Open door policy

*Batay ito sa new normal na face-to-face class kung saan may limitadong bilang ng mga mag-aaral at may limitadong oras (30-45 mins per learning area) ng paglalagi sa silid-aralan.

Pinagtibay:
_______________________
School Head

You might also like