Professional Documents
Culture Documents
Department of Education
Region VIII
Schools Division of Samar
Hinabangan District I
HINABANGAN NATIONAL HIGH SCHOOL
PAARALAN Hinabangan NHS ANTAS Grade 7
GRADE 1 TO 12 GURO Brenda A. Gozo ASIGNATURA Aral. Pan.
PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO
I.LAYUNIN
III.KAGAMITANG PANTURO
IV.PAMAMARAAN
a. Nagdasal bago nagsimula.
A.Balik-aral sa nakaraang b. Nagtsek ng attendance.
aralin at/o pagsisimula sa C. Nagbalik balik aral.
bagong aralin
-Gamit ang Venn Diagram sa ibaba, ibigay ang pagkakaiba at
pagkakatulad ng imperyalismo at kolonyalismo.
KOLONYALISMO
Ang imperyalismo ay istratehiya,
Pareho kasanayan, o adbokasiya ng estado para
Ang kolonyalismo ay ang
ng sa pagpapalawak ng impluwensya nito,
salitang ginagamit upang
nagpap lalo na sa pamamagitan ng direktang
ilarawan ang isang
alawak pananakop ng teritoryo o sa
pamamaraan ng pagpapalawak
ng pamamagitan ng pagkakaroon ng kontrol
o pagpapalawig ng lupaing
nasasak sa pulitika at ekonomiya ng ibang mga
sakop ng isang bansa.
upan rehiyon
IMPERYALISMO
KRUSADA RENAISSAN
CE
PAGBAGSAK NG
CONSTANTINOPLE MERKANTILISTMO
1-2-3 GO!
F.Paglinang sa Kabihasaan Panuto: Gamit ang mga nabuong puzzle sa Gawain papilahin ang mga
(Tungo sa formative mag-aaral sa tapat ng larawan kung alin sa tingin nila ang higit na
assessment) nakaimpluwensya sa mga kanluranin sa kanilang desisyon na sakupin
ang Asya. Ipabilang kung ilan ang nakapila sa bawat larawan. Kuhain
ang bahagdan ng mga mag-aaral. Ang pangkat na may
pinakamaraming pila ang siyang magpapaliwanag kung bakit ito ang
kanilang napili.
SKL-SHARE KO LANG
H.Paglalahat ng Aralin - Alin sa mga nabanggit na dahilan ang sa palagay mo ay higit na
nakaimpluwensiya sa mga kanluranin na magtungo at sakupin ang
Asya?
- Ano ang iyong naging basihan sa pagpili nito?
- Paano mo mapananatili ang mga kulturang Pilipino sa kabila ng
mga empluwensya na naging dulot ng mga kolonyalismo?
Pagtukoy
I.Pagtataya ng Aralin Panuto: ibigay ang mga tamang sagot sa hinihingi ng mga
katanungan.
1. prinsipyong pang ekonomiyana kung maraming ginto at pilak ay may
pagkakataon na maging mayaman at makapangyarihan ang isang
bansa.
2. Nang dahil dito ay muling sumigla ang kalakalan sa pagitan ng Europ
at Asya.
3. Sino ang ganap na kumokontrol ng mga ruta ng pangkalakalan
patungong Asya?
4. Ang kahulugan ay muling pagsilang at sa panahong ito ay namulat
ang mga Europeo sa mga makabagong Gawain at nawala ang tiwala
sa mga pinuno ng simbahan.
5. Manlalakbay mula sa Italya na nagging kanang kamay ni Kublai khan
sa Dinastiyang Yuan. Nailathala ang kanyang kaalaman patungkol sa
Asya at ito’y pinamagatang “The Travels of Marco Polo”
Susi sa pagwawasto:
1. Merkantilismo 2. Krusada 3. Turkong Muslim 4. Renaissance
5. Marco Polo
Paggawa ng Sanaynay
J.Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation Panuto: Sumulat ng isang maikling sanaysay tungkol sa papel na
ginampanan ng kolonyalismo at imperyalismo sa kasaysayan ng Timog
Rubriks
Organisayon ng mga ideya – 5 puntos
Kaangkupan ng paksa – 5 puntos
Presentasyon – 5 puntos
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B.Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C.Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin
D.Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation