You are on page 1of 6

BANGHAY

ARALIN SA
BILARAN NATIONAL HIGH
ARALING Paaralan Baitang Baitang 7
SCHOOL
PANLIPUNAN
7
ARALING
Guro JHONALYN V. PANALIGAN Asignatura
PANLIPUNAN
UNANG LINGGO
IKALAWANG ARAW
TUESDAY(April 02,2024)
6:50-7:40 Neptune
Petsa at
8:45-9:35 Uranus
Oras ng Markahan Ikaapat na Markahan
WEDNESDAY(April 03,2024)
Pagtuturo
7:40-8:30 Jupiter
THURSDAY(April 04,2024)
6:50-7:40 Earth
7:40-8:30 Venus

I. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay napapahalagahan ang pagtugon ng mga
A. Pamantayang Asyano sa mga hamon ng pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy
Pangnilalaman ng Silangan at Timog-Silangang Asya sa Transisyonal at
Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 Siglo).
B. Kasanayang Nasusuri ang mga dahilan, paraan at epekto ng Koloyalismo at
Imperyalismo ng mga kanluranin saunang yugto (ika-16 hanggang
Pampagkatuto
ika-17 siglo) pagdating nila sa Silangan at Timog-Silangang Asya.
Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa nang kritikal na pagsusuri sa
C. Pamantayan sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy ng Silangan at Timog
Silangang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16
Pangganap
hanggang ika-20 siglo).

Nasusuri ang mga dahilan, paraan at epekto ng pagpasok ng mga


Kanlurang bansa hanggang sa pagtatag ng kanilang mga kolonya o
kapangyarihan sa Silangan at Timog-Silangang Asya. AP7KIS-
Iva-1.1
1. Natutukoy ang mga Dahilan, Paraan at Epekto ng
Kolonyalismo at Imperyalismo sa Silangan at Timog-
Silangang Asya;
D. Kasanayan sa
Pagkatuto 2. Naipakikita ang mga dahilan, paraan at epekto ng
pananakop ng mga kanluranin sa pamamagitan ng masining
na pagtatanghal; at
3. Napahahalagahan ang pagkakaroon ng kaalaman tungkol sa
Kolonyalismo at Imperyalismo sa Silangan at Timog-
Silangang Asya.

Imperyalismo at Kolonyalismo sa Silangan at Timog-


II. NILALAMAN
Silangan Asya
•Mga Dahilan, Paraan at Epekto ng Kolonyalismo at

Imperyalismo sa Silangan at Timog-Silangang Asya

III. KA GAMITANG
Asya:Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba, pah.322-327
PANTURO
A. Sanggunian
B. Iba pang
Pisara, yeso, laptop, powerpoint, mga larawan galing sa internet,
Kagamitang
tarpapel.
Panturo
1. Pagbati
IV. PAMAMARAAN 2. Panalangin
A. Pang-araw-araw 3. Pampasiglang gawain
na gawain 4. Pagtatala ng liban
5. Balitaan

1. Magbigay ng mga bansa sa Silangan at Timog-Silangang


B. Balik aral Asya na nasakop ng mga kanluranin.
2. Ano ang pagkakaiba ng Kolonyalismo at Imperyalismo?

C. Pagganyak LARAWAN SURI


Panuto: Magpapakita ng larawan ang guro. Hihingi ng ideya ang
guro sa klase tungkol sa larawan.

TUG OF WAR
Gabay na Tanong:
1. Ano ang nasa larawan?
2. Anong konsepto at ideya ang maaari mong ibahagi sa klase na
may kaugnayan sa larawan?

Panuto: Tatalakayin ng guro ang Kolonyalismo at Imperyalismo sa


Silangan at Timog-Silangang Asya.

D. Presentasyon

https://youtu.be/b7Wg8qHyRxc?
si=xNXtEbyDlS6LJBkC

(Integrasyon ng literacy skills)


AKTIBITI
Galing sa Pag arte, Ipakita mo!

PANUTO: Ang mga mag-aaral ay hahatiin sa tatlong pangkat


upang isagawa ang nakaatang na gawain. Bibigyan lamang ng 3
minuto ang bawat pangkat para sa gawain at 3 minuto para sa
presentasyon.

PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA
(Integrasyon sa MAPEH- Multiple- Intelligence)

1. Ano ang pangunahing dahilan ng mga kanluranin sa


pagsakop sa mga lupain sa Silangan at Timog-
ANALISIS Silangang Asya?
2. Paano sinakop ng mga kanluranin ang lupain sa
Silangan at Timog-Silangang Asya? Ipaliwanag.

Panuto: Kumpletuhin ang graphic organizer sa ibaba. Isulat ang


sagot sa loob ng kahon.

ABSTRAKSIYON

1. Kung ikaw ay nabubuhay noon, ano kaya ang maaari


mong ginawa sa pagdating ng mga mananakop?
APLIKASIYON
2. Sa kasalukuyang panahon, kung sakali na may
mananakop na dumating sa bansa, ano ang iyong gagawin?

PAGTATAYA
Panuto: Tukuyin ang inilalarawan ng bawat pahayag. Piliin ang
tamang sagot sa kahon sa ibaba.
1. Bansang naghangad na magkaroon ng kolonya sa
Silangang Asya.
2. Dalawang rehiyon sa Asya na lubhang naapektuhan ng
pananakop ng mga kanluranin.
3. Dalawang bansa sa kanluranin na nanguna sa pananakop
ng mga lupain.
4. Relihiyong pinalaganap ng mga kanluraning mananakop.
5. Pangunahing dahilan ng mga Español sa pananakop
saPilipinas.

Gabay sa Pagwawasto:
1. B
2. G
3. A
4. E
5. F

TAKDANG-ARALIN Panuto: Punan ng tamang sagot ang tsart. Isulat ito sa isang
malinis na papel.
Inihanda ni:

JHONALYN V. PANALIGAN
Student Teacher
Batsilyer ng Pang Sekondaryang Edukasyon
Larangan ng Araling Panlipunan

Binigyang-pansin ni:

JOAN KIRBY C. ERMITA


Gurong Tagasubaybay
Dalub Guro I

Inaprubahan ni:

MARICEL U. GASMIDO
Ulong Guro II

Pinagtibay ni:

ANSELMO L. JOLONGBAYAN Ed.D


Punongguro III

You might also like