You are on page 1of 5

Paaralan Gov.

Feliciano Leviste MNHS Markahan Ikatlong Markahan


Guro JEAN B. DE LEON Linggo Unang Linggo
Baitang 7 Araw Ikatlong Araw
Asignatura Araling Panlipunan Bilang ng Araw 1
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 7

Ika-apat na Markahan: Ang Silangan at Timog-Silangang Asya sa Transisyonal at Makkabagong Panahon


( ika-16 hanggang ika-20 siglo )
Aralin Bilang 3

PANGKAT PETSA ORAS


Bonggabilya ( Modular ) Mayo 11, 2023 7:00 – 7:50 ng umaga
Gladyola 7:00 – 7:50 ng umaga
Bellflower 7:50 – 8:40 ng umaga
Begonia Mayo 12 , 2023 9:00 – 9:50 ng umaga
Blazing Star 9:50 – 10:40 ng umaga
10:40 – 11:40 ng umaga
Aster

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Napapahalagahan ang pagtugon ng mga Asyano sa mga hamon ng
pagbabago,pag-unlad at pagpapatuloy ng Silangan at Timog-Silangang Asya
sa Transisyonal at Makabagong Panahon ika -16 hanggang ika-20 Siglo)
Ang mga mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa
pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Silangan at Timog Silangang Asya
B. Pamantayan sa Pagganap sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)

C. Kasanayan sa Pagkatuto Naipaliliwanag ang mga nagbago at nanatili sa ilalim ng kolonyalismo


AP7KIS-IVa-1.3

1. Nasusuri ang mga nanatili at nagbago sa ilalim ng Kolonyalismong


Silangan at Timog Silangang Asya.
2. Naiisa-isa ang mga pagbabagong naganap sa ilalim ng Imperyalismong
Kanluranin.
3. Nakapagbibigay ng sariling opinyon at saloobin na may kaugnayan sa
Imperyalismong Kanluranin.

II. NILALAMAN Kolonyalismo at Imperyalismo sa Silangan at Timog Silangang Asya


 Ang mga Nagbago at Nanatili sa Ilalim ng Kolonyalismo
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian modyul para sa mag-aaral ph. 341-342

B. Iba pang Kagamitang Panturo


manila paper, marker, pisara, chalk, powerpoint presentation, LED TV
IV. PAMAMARAAN
A. Mga Panimulang Gawain Magbalitaan Tayo!!!

Mag-uulat ang piling mag-aaral ng napapanahong balita sa klase na may


kaugnayan sa tatalakaying aralin.

1. Tungkol saan ang balita?


2. Ano ang naging kaugnayan nito sa pamumuhay ng mga Pilipino?

IT’S HEROES TIME!!!

Ang mga mag-aaral ay gagawa ng isang sanaysay tungkol sa mga katangian ni


Raja Lakandula upang siya ay hiranging maging isang bayani.

PAGHAHAWAN NG SAGABAL

1. Merkantilismo
2. Ekonomiya
3. Krusada

LET-RAMBULAN

Ibigay ang mga naging dahilan ng pagkakaroon ng imperyalismo at


kolonyalismo sa Silangan at Timog-Silangang Asya sa pamamagitan ng pag-
sasaayos sa mga sumusunod na letra.
B. Balik Aral sa mga unang
Natutunan KMERNALTISIMO RKSUDA RCAMO_OLPO NSCONATITNPOLE

Gabay na tanong:
Alin sa mga ito ang unang nangyari? Ikalawa? Ikatlo? Huling nangyari?
(Integrasyon sa English- Sequencing of Events)

MULING IBALIK ANG DATI

Kung ikaw ay bibigyan ng pagkakataong muling makabalik sa panahon ng


C. Paghahabi sa layunin
pagiging bata sa pamamagitan ng isang time machine, anong edad ang
ng aralin (Pagganyak)
nanaisin mong balikan at bakit? Ilang taon ang lumipas mula sa kasalukuyan
mong edad?
(Integrasyon sa Numeracy Skills)

D. Pag- uugnay ng mga PLEASE REMEMBER ME!!!


halimbawa sa bagong aralin
Gamit ang Bubble Map, Isa-isahin ang mga nanatili at nagbago sa ilalim ng
( Presentation)
Imperyalismo sa Silangan at Timog-Silangang Asya.
Relihiyong
Relihiyong
Kristiyanismo
Kristiyanismo

Sapilitang
Sapilitang
pagtatrabaho
pagtatrabaho Pagbabayad ngng
Pagbabayad
edad mula
edad 1616
mula Buwis
Buwis
hanggang 60 Mga
Mganagbago
nagbago atat
hanggang 60
nanatili sasa
nanatili
Imperyalismo
Imperyalismo

Pagdiriwang
Pagdiriwangngng
Monopolyo o o
Monopolyo
Kapistahan,
Kapistahan, pagkontrol ng
pagkontrol ng
Santacruzan
Santacruzanat at
pakikipagkalakalan
pakikipagkalakalan
Pasko
Pasko

Pangkatang Gawain :
Ang bawat pangkat ay bibigyan ng paksang tatalakayin. Sila ay may
kalayaang gumamit ng iba’t ibang istratehiya sa kanilang
presentasyon.Maaaring sa pamamagitan ng Spoken poetry,tula at miss Q&A.

Pakinggan Mo, Pagbabago Ko!!!


E. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng Pangkat I- Pangkultura
bagong kasanayan No I Pangkat II- Pamahalaan
(Modeling?) Pangkat III- Ekonomiya

1.Ano ang mga nagpatuloy at nagbago sa sinuring aspekto bago at matapos


ang imperyalismong kanluranin sa Asya?
2.Paano nabago ang pamumuhay ng mga mamamayan sa nasakop na mga
bansa sa Timog Silangang Asya?
3.Paano hinaharap ng mga mamamayan ang hamon ng kasalukuyan?
Hagdan ng pagbabago: Tanong:

Paano nabago
Pamahalaan Ekonomiya_ ang
Kultura:___ __________ __________ pamumuhay
F. Pagtatalakay ng bagong
__________ __________ __________ ng mga tao sa
konsepto at paglalahad ng
__________ __________ __________ S.at T.S.Asya
bagong kasanayan No. 2.
__________ __________ __________ sa panahon ng
( Guided Practice)
_____ _____ kolonyalismo?
_
----

Aspekto Kalagayan Kalagayan sa Kalagayan sa


Bago Dumating ilalim ng mga Kasalukuyan
G. Paglinang sa Kabihasahan ang Mananakop
(Tungo sa Formative Assessment) Mananakop
( Independent Practice ) Kultura
Pamahalaan
Ekonomiya
1. Kung ika’y nabuhay sa isang bansang nakaranas ng imperyalismo at
H. Paglalapat ng aralin sa pang kolonyalismo, paano mo haharapin at pauunlarin ang iyong
araw araw na buhay pamumuhay?
(Application/Valuing) 2. Alin sa mga patakaran ng mga Espanyol ang nararanasan mo pa rin
ang epekto sa kasalukuyan? Patunayan.
Gamit ang paperstrips,pagdugtungin ang mga salita upang mabuo ang
pangungusap.
I. Paglalahat ng Aralin
(Generalization) Ilahad sa klase ang kaalaman na iyong natutunan hinggil sa paksa.

PANUTO: Unawain mabuti ang tanong, piliin ang titik ng tamang sagot.
Isulat sa sagutang papel.
1. Ano ang bansang sinakop ng England noong 1886 upang maprotektahan
ang interes nito sa Silangang bahagi ng India?
A. Burma (Myanmar) C. Malacca
B. Indo-China Singapore D. Singapore
2. Anong bansa ang sinakop ng United States noong 1902 para gawing Base-
militar at mapakinabangan ang likas na yaman?
A. China B. Pilipinas C. Malaysia D. Singapore
J. Pagtataya ng Aralin 3. Mayaman sa mga pampalasa, mga sentro ng kalakalan at maayos na
daungan ang Indonesia, anong mga kanluraning bansa ang naghangad dito?
A. France, Netherlands, England C. Portugal, Spain, Egland
B. Portugal, Netherlands, England D. Spain, France, Portugal
4. Ang French Indo-China ay binubuo ng mga bansang:
A. Laos, Cambodia, Thailand C. Myanmar, Cambodia, Laos
B. Laos, Cambodia, Vietnam D. Thailand, Laos, Vietnam

5. Anong kasunduan ang nagsasaad na isuko ng Espanya ang Pilipinas sa


Estados Unidos at isasalin sa huli ang pamuuno sa bansa?
A. Kasunduan sa Cuba C. Kasunduan sa Paris
B. Kasunduang Tordesillas D. Kasunduang Zaragoza

K. Karagdagang gawain para sa


takdang aralin Magsagawa ng maiksing panayam sa mga nakatatanda, beterano o sino mang
( Assignment) may karanasan tungkol sa impluwensya ng mga dayuhan sa ating bansa.
Alamin ang impluwensiya sa:
A. Kultura at Kabihasnan
B. Pamumuhay
C. Sining at Panitikan

V.MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuhang
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag- aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo na katulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Inihanda ni:

JEAN B. DE LEON
SST-I Iniwasto/Siniyasat ni:

DEBBIE BON P. BENDAŇA


Dalubguro I, Araling Panlipunan

Binigyang-pansin ni:

MERCY A. ENDAYA
Puno ng Kagawaran VI, Araling Panlipunan

Pinagtibay ni:

APRILITO C. DE GUZMAN, Ed.d.


Punongguro VI

You might also like