You are on page 1of 4

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan Grade 7

Ikaapat na Markahan: Ang Silangan at Timog-Silangang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon


(Ika-16 hanggang Ika-20 Siglo )
Aralin Bilang 5

PETSA PANGKAT ORAS

Camia 7:00-8:00
Anthurium 8:00-9:00
Enero 25, 2019 Aster 9:00-10:00
Sunflower 11:00-12:00
Orchids 12:00-1:00
Camia 1:00-2:00

I. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay napahahalagahan ang pagtugon ng mga Asyano sa mga hamon ng pagbabago, pag-
A. Pamantayang Pangnilalaman unlad at pagpapatuloy ng Silangan at Timog Silangang Asya sa Transisyunal at Makabagong panahon ( ika-16
hanggang ika-20 siglo)

Ang mga mag-aaral ay nakapagsasagawa nang kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-unlad at


pagpapatuloy ng Silangan at Timog Silangang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon(ika-16
B. Pamantayan sa Pagganap
hanggang ika-20 Siglo)

Naihahambing ang mga naging karanasan ng mga mamamayan sa Silangan at Timog Silangang Asya sa
ilalim ng kolonyalismo at imperyalismong Kanluranin
AP7KIS-IVb-1.5

C. Kasanayan sa Pagkatuto 1. Natatalakay ang mga karanasan ng mga mamamayan sa Silangan at Timog Silangang Asya sa ilalim ng
mga imperyalismong Kanluranin
2. Nasusuri ang pagkakatulad at pagkakaiba ng mga karanasan sa Silangan at Timog Silangang Asya.
3. Nakasusulat ng sariling repleksyon sa natutunang paksa tungkol sa pag-unlad ng Nasyonalismo sa Silangan
at Timog Silangang Asya

Kolonyalismo at Imperyalismo sa Silangan at Timog Silangang Asya


II. NILALAMAN  Ang mga Karanasan sa Silangan at Timog Silangang Asya sa Ilalim ng Kolonyalismo at
Imperyalismong Kanluranin
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian Modyul para sa Mag-aaral ph. 322-327
Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba; ph. 324-327

B. Iba pang Kagamitang Panturo laptop, DLP, mga larawan, powerpoint

Approach: Collaborative Approach


Strategy: Think-Pair-Share
IV.PAMAMARAAN Activities: 2D-2M ( Decide, Describe, Model, Monitor )
A. Balik Aral sa mga unang
natutunan HALO-LETRA

1. LOPO CORMA ______________________


2. TILISMOKANMER _____________________
3. ISSANCENARE _____________________
4. SADAKRU _____________________
5. TANCONSTINOPLE ____________________

B. Paghahabi sa layunin ng
aralin (Pagganyak) Ano ang ipinahihiwatig ng mga larawan?
https://tinyurl.com/y84rmh58

https://tinyurl.com/y84hru4y

https://tinyurl.com/ycthodp3

https://tinyurl.com/y8tphf2r

C. Pag- uugnay ng mga Approach: Collaborative Approach


halimbawa sa bagong aralin Strategy: Think-Pair-Share
( Presentation) Activities: 2D-2M ( Decide, Describe, Model, Monitor )
PANUTO: Suriin ang pagkakaiba at pagkakatulad ng mga karanasan ng mga bansa sa Silangan at Timog-
Silangang Asya na sinakop ng mga Kanluranin. Punan ng tamang sagot ang talahanayan at iulat ito sa
klase.

Bansang Bansang Dahilan ng Paraan ng Patakarang Epekto


Sinakop Kanluranin na Pananakop Pananakop Ipinatupad
Nanakop
China Portugal (ilang Upang makontrol Pakikipag- Pagkontrol sa Batay sa
daungan lang) ang kalakalan kalakalan Kalakalan pagsusuri
(kabuhayan) ng mga
mag-aaral.
Espanya – buong Mayaman sa ginto, Paggamit ng Tributo, Polo, Batay sa
Pilipinas bansa mahusay na dahas, pakikipag- Monopolyo, pagsusuri
daungan daungan kaibigan at Sentralisadong ng mga
pagpapalaganap Pamamahala mag-aaral.
ng Kristiyanismo (Kabuhayan,
kultura at
pamahalaan)
Indonesia Portugal, Mayaman sa Pakikipagkalakalan Monopolyo sa Batay sa
Netherlands at pampalasa, sentro , paggamit ng kalakalan, pagsusuri
England ng kalakalan at dahas, divide and pagkontrol sa ruta ng mga
daungan rule policy (Kabuhayan mag- aaral.

Malaysia Portugal, Mayaman sa Paggamit ng dahas Monopolyo sa Batay sa


Netherlands at pampalasa, sentro at pakikipag- pangangalakal ng pagsusuri
England ng kalakalan at kalakalan mga pampalasa ng mga
daungan (Kabuhayan) mag- aaral.

Pamprosesong mga tanong


1. Paano sinakop ng mga Kanluranin ang mga lupain na kanilang naging kolonya?
2. May pagkakaiba ba at pagkakatulad ang kani-kanilang patakarang ipinatupad sa kanilang
kolonya?
1. Bakit nanakop ang mga Kanluranin ng mga lupain sa Silangan at Timog Silangang Asya?
D. Pagtatalakay ng bagong 2. Sa pananakop na ginawa ng mga dayuhan sa mga bansang nabanggit alin sa pamamaraang
konsepto at paglalahad ng kanilang ginamit ang mas katangap- tanggap?
bagong kasanayan No I
(Modeling

Approach: Inquiry-Based Approach


E. Pagtatalakay ng bagong Strategies: Knowledge-Building
konsepto at paglalahad ng Activities: EIBU ( Experience, Inform, Build Knowledge, Understand )
bagong kasanayan No. 2. Magtala ng mga pagkakatulad at pagkakaiba ng mga karanasan ng mga bansang sinakop at isulat ito sa Venn
( Guided Practice) Diagram.

Approach: Inquiry-Based Approach


Strategies: Knowledge-Building
Activities: EIBU ( Experience, Inform, Build Knowledge, Understand )
F. Paglilinang sa Kabihasahan DUGTUNGAN MO!
(Tungo sa Formative Assessment) Sinakop ng mga bansang _____, _____, _____, at ______ ang Silangan at Timog Silangang Asya sanhi ng
( Independent Practice ) iba’t – iba nilang layunin. Gumamit sila ng magkakaibang paraan sa pananakop tulad ng _______ at _______.
Para sa akin ang pananakop ng mga Kanluranin ay nagdulot ng _____ sanhi ng kanilang mga ipinatupad na
patakaran.

G. Paglalapat ng aralin sa pang Paggawa ng collage gamit ang mga larawan mula sa magazine na nagpapakita ng impluwensya ng mga
araw araw na buhay kanluranin sa mga Asyano. Ipaliwanag ito pagkatapos
(Application/Valuing) Integrasyon sa Mapeh ( Arts ) Paggawa ng Collage

H. Paglalahat ng Aralin Aling aspeto ng pamumuhay ng mga Batangueño mababakas ang impluwensya ng mga Kanluranin?
(Generalization) Nakabubuti ba o nakasasama sa atin ang mga impluwensyang ito? Pangatwiranan ang inyong sagot.
PANUTO: Alamin kung ano ang tinutukoy ng mga pangungusap sa ibaba. Isulat sa sagutang papel.
I. Pagtataya ng Aralin
1. Paraan ng pananakop ng mga Espanyol sa Pilipinas kung saan ay iniinom ng lokal na pinuno at
pinunong Espanyol ang alak na hinaluan ng kani- kanilang mga dugo.
2. Sa patakarang ito ay ipinagbabayad ng buwis ng mga Espanyol ang mga katutubo.
3. Paraan ng pananakop na kung saan ay pinag- aaway- away ng mananakop ang mga lokal na
pinuno o mga naninirahan sa isang lugar .
4. Bansang may mayaman sa pampalasa , mga sentro ng kalakalan at maayos na daungan
5. Sa ilalim ng patakarang ito ng mga Espanyol, sapilitang pinagtatrabaho ang mga kalalakihang
edad 16 hanggang 60 taong gulang
Susi sa pagwawasto
1. Sanduguan
2. Tributo
3. Divide and Rule Policy
4. Indonesia
5. Polo y Servicio
J. Karagdagang gawain para sa Gumawa ng poster o slogan na magpapamalas o magpapakita ng damdaming nasyonalismo ng mga Asyano.
takdang aralin Maaaring lagyan ng kapsyon upang mas lalong maunawaan ang iguguhit.
( Assignment)
lV.MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag- aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang
ng mag aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.

E. Alin sa mga istratehiya ng


pagtuturo na katulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni:

JEAN B. DE LEON
SST-I Iniwasto/Siniyasat ni:

MERCY A. ENDAYA
Dalubguro I, Araling Panlipunan

Binigyang-pansin ni:

MYRNA B. MENDOZA
Puno ng Kagawaran VI, Araling Panlipunan

Pinagtibay ni:

APRILITO C. DE GUZMAN, Ed.d.


Punongguro VI

You might also like