You are on page 1of 2

Banghay Aralin

ng
Araling Panlipunan 7
Baitang 7

Ang mga mag-aaral ay


PAMANTAYANG napapahalagahan ang pagtugon ng mga Asyano sa mga hamon ng
PANGNILALAMAN pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy ng Silangan at Timog-Silangang
Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang
Ang Mag-aaral ay
PAMANTAYAN SA PAGGANAP nakapagsasagawa nang kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-unlad at
pagpapatuloy ng Silangan at Timog Silangang Asya sa Transisyoal at
Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)

I. LAYUNIN (OBJECTIVES) 1. Naipapaliwanag ang mga nagbago at nanatili sa ilalim ng kolonyalismo


2. Natataya ang mga epekto ng kolonyalismo sa Silangan at Timog-
Silangang Asya
3. Naihahambing ang mga karanasan ng Silangan at Timog-Silangang

II. SUBJECT MATTER Asya sa ilalim ng imperyalisong kanluran. Kolonyalismo at Imperyalismo


sa Silangan at Timog Silangang Asya
(Ikalawang Yugto)

A. Saggunian (References) ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba, pahina 314-328


B. Time Allotment Tatlong Oras (3)
C. Instructional Materials Chalk, Video Presentation, Projector, Speaker, Pictures

III. Pamamaraan (Procedures)


A. Panimula (Introduction)  Pamungad na Panalangin
 Pagbati
 Balik aral

Batay sa nakaraang aralin!


Mga Lupain at Bansa sa Silangan at Timog-Silangang Asya na sinakop ng
Kanluraning Bansa:
 Indochina (Cambodia, Vietnam, at Laos)
 China
 Peniang sa Malaysia
 Siamon at Hakadate sa Japan
 Burma
 Singapore
 Malaca
 Pilipinas

B. Pagganyak (Motivation) (Video Presentation)


Pamprosesong mga Tanong:
1. Ano ang ibig sabihin ng Kolonyalismo?
2. Ano ang ibig sabihin ng Imperyalismo?

C. Panlinang na Gawain a. Gawain (Activity)


(Developmental Lesson)  Hatiin ang klasi sa dalawang (2) pangkat.

Unang Pangkat: Ang Pilipinas noong Pananakop ng Espanol


Pangalawang Pangkat: Mga Patakarang ipinatupad ng mga
Espanol sa Pilipinas

b. Pagsusuri (Analysis)
 Sa Parihong pangkat masusuri ng mag-aaral ang pananakop ng
Spanol sa Pilipinas.

1. Ito ay iniinom ng mga local na pinono at pinonong Espanol na


hinahaloan ng kanilang mga dugo? (Sandugoan)
2. Ito ay Relihiyon na pinapalaganap ng mga Espanol?
(Kristiyanismo)
3. Siya ang unang naka tuklas ng Pilipinas? (Ferdinand Magellan)
4. Ito ay patakarang sapilitang pagtatbaho ng mga kalalakihnag
edad 16hanggang 60. (Polo y Servicio)
5. Ito ay patakaranag pinagbabayad ng buwis ang mga katutubo
sa pamamagitan ng ginto, produkto ant ari-arian. (Tributo)
6. Ito ay kinokontrol ng mga Espanol ang kalakalan. (Monopolyo)

c. Paghahain at Paghahambing (Abstraction)


 Ilalahat ang mga dahilan at paraan nang pagpasok ng mga
kanluraning bansa hanggang sa pagtatag ng kanilang mga
kolonya o kapangyarihan sa Silangan at Timog-Silangang Asya.

d. Paglalahat (Application)
 Ano-ano ang iyong natutunan sa klasi? Ano-ano ang mga bansa at
lupain sa Silangan at Timog-Silangang Asya na sinakop ng mga
Kanluraning bansa?

D. Ebalwasyon (Evaluation) 1. Bakit sinakop ng Espanol ang Pilipinas?


2. Anong bansa ang sumakop sa Pilipinas?
3. Bakit hindi nagtagumpay ang bansang sumakop ng Pilipinas?
4. Ano-ano ang patakarang pangkabuhayan ang ipinapatupad ng mga
Espanol sa Pilipinas?
5. Ano-ano ang mg patakarang Pampolotika ang ipinapatupad ng mga
Espanol sa Pilipinas?

IV. TAKDANG ARALIN:


Pag-aralan ang mga sumusunod:
1. Ano ang Sphere of influence sa China?
2. Ano and Digmaang Opyo?
3. Ano ang Open Door Policy?

You might also like