You are on page 1of 6

Republika ng Pilipincas

Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon IV – A CALABARZON
Sangay ng Batangas
Bilaran National High School
Bilaran, Nasugbu, Batangas

Banghay Aralin
sa Araling Panlipunan 7

Pamantayang Pangnilalaman
Ang mga mag-aaral ay napapahalagahan ang pagtugon ng mga Asyano sa mga hamon ng
pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy ng Silangan at Timog-Silangang Asya sa Transisyonal at
Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 Siglo).

Kasanayang Pampagkatuto
Nasusuri ang mga dahilan, paraan at epekto ng Koloyalismo at Imperyalismo ng mga
kanluranin saunang yugto (ika-16 hanggang ika-17 siglo) pagdating nila sa Silangan at Timog-
Silangang Asya.

Pamantayan sa Pagganap
Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa nang kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-unlad
at pagpapatuloy ng Silangan at Timog Silangang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon
(ika-16 hanggang ika-20 siglo).

Pamantayan sa Pagkatuto
Natataya ang mga epekto ng kolonyalismo sa Silangan at Timog-Silangang Asya.

Layunin
Sa pagtatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahan na:
1. Natutukoy ang mga Dahilan, Paraan at Epekto ng Ikalawang Yugto ng
Kolonyalismo at Imperyalismo sa Silangang Asya;
2. Naipakikita ang mga dahilan, paraan at epekto ng pananakop ng mga kanluranin
sa Silangang Asya sa pamamagitan ng masining na pagtatanghal; at
3. Napahahalagahan ang pagkakaroon ng kaalaman tungkol sa Kolonyalismo at
Imperyalismo sa Silangang Asya.

I. Paksang Aralin
Aralin : Mga Dahilan, Paraan at Epekto ng Ikalawang Yugto
ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Silangang
Asya
Sanggunian : Asya:Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba,
pah.330-333
Mga Kagamitan : Pisara, Yeso, Visual, Telebisyon, Laptop
Code : AP7KIS-Ivb-1.4
II. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Pagbati
2. Pagdarasal
3. Pampasiglang Gawain
4. Pagtatala ng Liban
5. Balitaan

B. Balik-Aral
1. Ano-ano ang mga pangyayaring nagbigay-daan sa Unang yugto ng Imperyalismong
Kanluranin sa Asya?

C. Pagganyak

ARRANGE ME!

Panuto: Buuin ang mga ginupit na larawan na ibibigay ng guro.

Mga Pamprosesong Tanong:


1. Ano ang mga nabuong larawan?
3. Anong konsepto at ideya ang maaring mong ibahagi sa klase na may kaugnayan sa mga
larawang nabuo?
D. Presentasyon
Tatalakayin ng guro ang Kolonyalismo at Imperyalismo sa Silangan at Timog-Silangang
Asya.

https://youtu.be/SUb1Uz7rbb8?si=X-oV7lj1UZumvxk1

E. AKTIBITI

Panuto: Hatiin sa tatlong pangkat ang mga mag – aaral. Bawat pangkat ay may gawaing
nakalaan na kailangan matapos sa loob ng limang minuto.

Galing sa Pag arte, Ipakita mo!

5-Napakahusay 3-Katamtaman 1-Di mahusay

4-Mahusay 2-Di gaanong mahusay


F. ANALISIS
1. Paano nagkakatulad ang China at Japan sa pakikitungo sa mga dayuhan?
2. Ano ang pinakamasamang epekto ng pagkatalo ng China sa mga Digmaang Opyo?
Ipaliwanag.

G. Abstraksyon
Panuto: Ang guro ay hahatiin ang klase sa dalawang grupo at magbibigay ng mga
katanungan na kailangan sagutin upang manalo.

1. Ano ang dalawang bansa sa Silangang Asya na nasakop ng mga kanluranin?


2. Ano ang mga kasunduan na nabuo upang wakasan ang Digmaang Opyo sa China?
3. Ano ang mga bansang kanluranin ang tinaggihan ng Japan na makasakop sa kanilang bansa?

H. Aplikasyon
1. Kung ikaw ay isa sa mga hapones na nabubuhay noong Melji era, sang-ayon ka ba
kay Emperador Mutsuhito sa pakikitungo sa mga dayuhan? Ipaliwanag.
2. Sa kasalukuyang panahon, kung sakali na may mananakop na dumating sa bansa, ano
ang iyong gagawin?

III. Pagtataya
Panuto: Tukuyin ang inilalarawan ng bawat pahayag. Piliin ang sagot sa kahon sa ibaba.
1. Ito ay tawag sa paghiwalay ng China sa daigdig dahil sa mataas na pagtingin sa
kanilang kultura.
2. Isinasagawang ritwal ng mga dayuhang mangangalakal bilang paggalang sa
emperador ng China.
3. Halamang gamut na kapag inabuso ay nagdudulot ng masamang epekto.
4. Tawag sa pagiging bukas ng China sa pakikipagkalakalan sa ibang bansa na walang
sphere of influence.
5. Emperador ng Japan na tinagurian ang kaniyang pamumuno na Melji era.

Gabay sa Pagwawasto:
1. C
2. E
3. D
4. G
5. A

IV. Takdang Aralin


Panuto: Magsaliksik ng mga pangyayari sa Imperyalismo ang Kolonyalismo sa Timog-
Silangang Asya. Isulat ito sa isang malinis na papel.

Inihanda ni:

JHONALYN V. PANALIGAN
Student Teacher
Batsilyer ng Pang Sekondaryang Edukasyon
Larangan ng Araling Panlipunan

Binigyang-pansin ni:

JOAN KIRBY C. ERMITA


Gurong Tagasubaybay
Dalub Guro I

Inaprubahan ni:
MARICEL U. GASMIDO
Ulong Guro II

You might also like