You are on page 1of 5

Paaralan: Kalumboyan High School Baitang: 7

Guro: Divina B. Magquilat Asignatura: Araling Panlipunan


Petsa at Oras: Linggo: 2 Araw: 1 Markahan: Ikatlong Markahan

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at


Pangnilalaman pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at
Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)

B. Pamantayan sa Nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-unlad at


Pagganap pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at
Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)

C. Mga Kasanayan 5. Natataya ang mga epekto ng kolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya
sa Pagkatuto ( AP7TKA –IIIb-1.4 )
(Isulat ang code
ng bawat
kasanayan)
II. NILALAMAN

A. Paksang Aralin Epekto ng kolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya

III. KAGAMITANG
PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga Pahina sa TG Pahina 290 - 305


Gabay ng Guro

2. Mga Pahina sa LM Pahina 212 - 216


Kagamitang
Pangmag-aaral

3. Mga Pahina ng 1. Asya : Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba Pahina – 213 - 218


Teksbuk 2. EASE II Module 7
3. Asya: Noon, Ngayon at sa Hinaharap II. 2000. Pah.146-152
4. Asya: Pag-usbong ng Kabihasnan II 2008. Pah. 290 - 298

4. Karagdagang Google image


Kagamitan mula
sa Portal ng LR
Laptop , Projector
B. Iba pang
Kagamitang
Panturo

25
IV. PAMAMARAAN Mga Gawain ng Guro Mga Inaasahang
Sagot/Gawain ng mga
Mag-aaral
A. Balik-Aral sa Balitang hatid ng Panahon! Balitang hatid ng
nakaraang aralin Panahon!!!
at/o pagsisimula Bawat isa sa atin ay
ng bagong aralin hinubog ng ating makulay
na karanasan! Nabubuhay
tayong patuloy na
hinahamon sa agos ng
kapalaran! Di tiyak ang
hatid ng bukas! Ngunit Sa
bawat patak ng orasan at
paglipas ng panahon – ay
batid ko’ng alam n’yo ang
dala nito sa ating buhay!
-------------------------
( PAGBABAGO).

B. Paghahabi sa Ano ang mga nagbago at nanatili sa -Ang mga pamamaraan ng


layunin ng aralin panahon ng kolonyalismo? pamumuhay, pamamahala,
paniniwala,
pananaw,paninindigan at
mga kaganapan ang
kalimitang nabago o
apektado ng kolonyalismo.

C. Pag-uugnay ng Suri-Larawan!  Ang pagpapakamatay


mga halimbawa ng isang babae kapag
sa bagong aralin namatay ang kanyang
sawa- pilit siyang
sasama. (Suttee / Sati)

Ano ang mahihinuha ninyo tungkol sa


larawan?

D. Pagtalakay ng Ano ang kaugnayan ng larawan sa  Nabago yan panahon ng


bagong konsepto panahon ng pananakop ng mga Kanluranin pananakop kasi
at paglalahad ng sa Timog at Kanlurang Asya? ipnagbabawal ng mga
bagong mananakop ang ganong
kasanayan #1 klaseng tradisyon.
Ngunit isa iyon sa mga
nakasanayang tradisyon
ng mga Hindu.

E. Pagtalakay ng Basahin at suriin ang teksto!  Gagawin ng mga

26
bagong konsepto Pangkat 1- India - Unang Yugto ng mag-aaral ang
at paglalahad ng Imperyalismo Data Retrieval Chart sa pagbabasa ng
bagong pahina 206 teksto upang
kasanayan # makuha nila ang
Pangkat 2 –Oman at Muscat-
Unang Yugto ng Imperyalismo Data tamang sagot.
Retrieval Chart sa pahina 206

Unang Yugto ng kolonyalismo at - Malalaman ng guro


Imperyalismo sa timog at kanlurang ang katayuan at
Asya(ika-16 hanggang ika-17 siglo) kaalaman ng
Rehiyon/ Manana Paraan patakara estudyante sa
Bansa) kop ng n pagbibigay ng
pananak kanilang kasagutan
op
sa mga katanungan.
Timog Portugal
( India)
England

France
Kanlura Turkong
n (Oman Ottoman
at
muscat)

Pangkat 3 – Timog - Ikalawang Yugto Data


Retrieval Chart
Pangkat 4 – Kanluran - Ikalawang Yugto
Data Retrieval Chart
Rehiyon Manan Paraan Patakara
( Bansa) akop ng n
Pananak
op
Timog Englan
( India) d
Kanluran ( Englan
Palestine, d
Israel at
Jordan,
Iraq, Syria
at France
Lebanon )
Rubriks nasa huling pahina.
1. Masasabi bang sa Timog at Kanlurang
Asya nagsimula ang pananakop ng mga
kanluranin? Patunayan.
2. Sa inyong palagay, may kabutihan bang
naidulot ang pananakop sa Timog at
Kanlurang Asya? Ipaliwanag.

F. Paglinang sa Itala sa Fishbone ang epekto ng Maaring sagot :


Kabihasaan kolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya. -Binigyang pansin ang
kalakalan

27
-Sapilitang pinagtatanim
ang mga katutubo.
-Pagbabawal ng ilang
kaugaliang Indian
-Pagpapa-unlad ng
transportasyon at
komunikasyon
- Pagpapatupad ng
akulturation sa
pamamagitan ng
edukasyon
EPEKTO - Pagtuttol ng Tsino sa
produktong opyo (digmaang
opyo)
-pagkakaloob ng extra-
teritoriality sa mga dayuhan
- Lumaganap ang
Kristiyanismo
- Pagkahati ng Tsina sa
mga sphere of influence at
iba pa.

G. Paglalapat ng  Natural iyon para may


aralin sa pang- magamit ang
araw-araw na pamahalaan para sa
buhay pagtataguyod ng mga
proyekto at serbisyo.
 Bakit nagbabayad ng buwis ang  Sa pamamagitan ng
mga Pilipino sa kasalukuyan? sobrang taas ng
 Sa panahon ng pananakop ng mga paniningil / pagpataw
Kastila sa Pilipinas, paano nito sa mga Pilipino kaya
nakaapekto ang paniningil ng buwis kahit sarili nilang lupa at
sa kabuhayan ng mga Pilipino? ari-arian nawala lahat.

H. Paglalahat ng Paano nakaaapekto ang kolonyalismo sa  Masusubok ng guro


Aralin Timog at Kanlurang Asya? kung ano ang nalalaman
ng mag-aaral sa
pagkuha ng kanilang
mga kasagutan.

I. Pagtataya ng Iguhit ang---- --- kung ito ay 1.


Aralin nagpapakita ng epekto sa Timog at
2.
Kanlurang Asya at---- ---- kung hindi.
1. Pagtatatag ng East India Company
2. Paglaganap ng Kristiyanismo 3.
3. Pagtatalaga ng viceroy
4. Pagtatanim ng prouktong kanluranin 4.
5. Prinsipyong pang-ekonomiyang
merkantilismo
5.

J. Karagdagang Basahin ang pahina 213 sa libro. Sagutan  Sa pagbabasa ng


Gawain para sa ang chart sa kuwaderno. mga estudyante
28
takdang-aralin at Transpormasyon Timog at Kanlurang makukuha nila ang
remediation sa larangan ng : Asya sagot sa Chart.
Pamahalaan
Kabuhayan
Teknolohiya
Lipunan Paniniwala
Pagpapahalaga
Sining at kultura

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang Gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiya ng
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

29

You might also like