You are on page 1of 7

Paaralan: New Canipo National High School Baitang/ Antas: Grade 10

K to 12 Guro: Rholifee D. Palao Asignatura: Araling Panlipunan


DAILY LESSON LOG Markahan: Unang markahan/unang linggo

LUNES MARTES MIYERKULES Home Based Activities Home Based ACtivities


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mga mag aaral ay may pang unawa sa mga pangunahing konsepto ng ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pamumuhay
Nilalaman
B. Pamantayan sa Ang mga mag aaral ay naisasabuhay ang pag unawa sa mga pangunahing konsepto ng ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang araw
Pagganap araw na pamumuhay
C. Kasanayan sa Nailalapat ang kahulugan Natataya ang kahalagahan ng Nakakabuo ng mga Nabibigyang kahulugan ang
Pagkatuto ng ekonomiks sa pang kongklusyon hinggil sa mga konsepto ng kabihasnan
araw-araw na pamumuhay kalagayan , pamumuhay at at nailalahad ang mga
bilang isang mag aaral at development ng mga katangian nito.
sinaunang pamayanan.
kasapi ng pamiya at
lipunan APK7SA-IIa-1.2

AP9MKE-la-1

II. NILALAMAN A. Paksa: Yunit II- Mga Sinaunang Kabihasnan Mga Sinaunang Kabihasnan ibat ibang ambag ng
Mga Sinaunang at Pamumuhay sa Asya sa Asya( Sumer, Indus , kabihasnan sa asya
Tsina)
Kabihasnan at
Pamumuhay sa
Aralin1. Mga Sinaunang
Asya Kabihasnan sa Asya
Aralin1.
Mga Sinaunang Kabihasnan
sa Asya

KAGAMITANG Kagamitan: Mga Larawan, Mga Larawan , Laptop, Manila Larawan, Laptop,Manila Manila paper,mga larawan
PANTURO Laptop, Manila paper, paper, pentel pen paper, pentel pen at strips Pentel pen at laptop
cartolina, pentel pen, strips

Page 1 of 7
A. Sanggunian Asya:Pagkakaisa sa Kabila Asya:Pagkakaisa sa Kabila Asya:Pagkakaisa sa Kabila Asya:Pagkakaisa sa Kabila
ng Pagkakaiba (Pahina ng Pagkakaiba (Pahina 108- ng Pagkakaiba (Pahina ng Pagkakaiba (Pahina
105-117 109) 112-114)
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa
kagamitang LM P. 105-117 LM p. 108-109 LM pp. 112-114
pang-mag-
aaral
3. Mga Pahina
saTeksbuks
4. Karagdagang
kagamitan
mula sa portal
learning
resource

III. PAMAMARAAN

Gawain:Picture Parade Kabihasnan O Sibilisasyon? GAWAIN:HULA LARAWAN


Magpapakita sa mga mag 1. Ito ay nagmula sa salitang
aral ng ibat-ibang larawan “ bihasa” Batay sa mga ipinakitang
na nagpapakita ng 2. Mula sa salitang latin na “ mga larawan ang mga mag
aaral ay magbibigay ng
pamumuhay ng sinaunag civitas” o pamumuhay sa
kanilang opinyon ayon sa
kabihasnan sa asya lungsod kanilang hinuha sa
3. Ang tao ay natutong ipinahahayag ng mga
humarap sa hamon ng larawan
kapaligiran Mga ipapakitang larawan
4. Kinasanayan na nila ang
pangingisda at pagsasaka 1.larawan ng apoy
na nagging pang-araw-
2.larawan ng pagsasaka
araw na pamumuhay
5. Pamumuhay sa gubat ng 3.larawan ng yungib
iilang pamilya.
4.larawan ng bato

Page 2 of 7
B. Paghahabi sa Gawain: SHOW ME! Gawain:JUMMBLED Gawain :PINOY HENYO
layunin WORDS
I-Post sa pisara ang mga Ipahinuha sa mga mag-aaral Magpapahula ng mga salita
larawa na nagpapakita ng ang tamang kabuuan ng salita na konektado sa aralin
mga sinaunang kabihasnan base sa binigay na kahulugan upang mahabi ang layunin
ng Sumer, Indus at Tsina. nito.
( Itanong: Mga salitang huhulaan
OTIKLIONE – panahong
Kung sila ang namuhay sa napaunlad ang agrikultura
panahong kaakibat ng nasa KABIHASNAN
larawan, paano nila LITLEOPAKO- panahong
papaunlarin ang kanilang nakadepende lamang ang mga
pamayanan? tao sa kapaligiran upang SIBILISASYON
mabuhay

AMLTE- ang panahong


gumamit na ang mga tao ng
mga kasangkapang yari sa
metal

C. Pag-uugnay ng Gawain 2: Larawan Suri ANG SIMULA........


mga halimbawa sa LM p106(10)
bagong aralin Tunghayan ang mga Paano nga ba nagsimula ang
larawan. Suriin at pagbuo ng mga pamayanan?
pabigyan ng kahulugan

D. Pagtalakay ng Gawain 3: LM p. 106 Gawain 7: Pana-Panahon GAWAIN 5 : BASA-SURI-


bagong konsepto at Suriin Natin. (10) LM p 110-111. UNAWA, LM, p. 108-109
paglalahad ng bagong Pangkatang Gawain. Pangkatang Gawain:
kasanayan#1 Igrupo ang mga mag-aaral Pangkatin ang mga mag-aaral Basahin, suriin, at unawain
ayon sa mga sumusunod na mo ang nilalaman ng teksto
sa tatlong larawan na may
yugto ng pag-unlad ng mga tungkol sa kabihasnan at
kinalaman sa sa mga sinaunang tao ayon sa: sibilisasyon .
lambak-ilog na umusbong a. Panahong Paleolitiko
at umunlad ang kabihasnan b. Panahong Mesolitiko
at sibilisasyon. Pangkatain ang klase sa
c. Panahong Neolitiko
a. Tigris-Euprates dalawa(2), magtalaga ng
b. Huang-Ho lider at sekretarya. Pag-
Page 3 of 7
c. Indus River Valley d. Panahon ng Metal usapan ang mga paksang:
1. Ipasuri ang mga
larawan at alamin Ipakita sa pamamagitan ng A. Uring pamumuhay ng
kung ano ang role play, pantomime o mga lipunang umusbong sa
tableau ang nakatakdang mga lambak-ilog.
pagkakatulad at
bahagi sa pangkat. laang oras B. Mga batayang salik sa
pagkakaiba ng bawat sa pagplano 5 minuto at pagkakaroon ng kabihasnan.
isa. iprisinta sa loob lamang 3
2. Saan matatagpuan ang minuto bawat grupo.
mga ito?
3. Ano kaya ang
kinalaman ng mga Pagkatapos ay sagutin ang
ilog at lambak sa pag- mga pamprosesong tanong.
usbong at pag-unlad
ng kabihasnan at
sibilisasyon?

E. Pagtalakay ng Gawain 6: ITALA NATIN!( Ilalahad sa mga mag aaral ang


bagong konsepto at 10 minuto) proseso ng pagbabago sa
paglalahad ng bagong Sundan ang mapang bawat yugto ng panahon
kasanayan #2 konsepto sa LM p. 109. Itala
ang mga batayang konsepto
at salik sa pagbuo ng
kabihasnan o sibilisasyon.
( Ang guro ay inaasahang
may inihandang concept map
para sagutan ng mga bata)
At ipasagot ang
pamprosesong tanong
pagkatapos.
F. Paglinang sa Gawain 4: Bahagdan ng Gawain:VENN DIAGRAM I-KOMIKS SKRIP NATIN!
kabihasaan (Tungo sa Aking Alam LM p. 107
Formative Assessment (5 minuto) Sa pamamagitan ng venn Gumawa ng isang Komiks
diagram ipaghahambing at Skrip , at ipakita ang
ilalahd ng mga mag aaral ang masalimuot na simula ng
Unang Kahon ( Aking
kanilang nalalaman sa pamumuhay ng sinaunang
Page 4 of 7
Alam) pamayanan hanngang sa
mabuo nila ang mga
Ikalawang Kahon ( Nais kinikilalang batayang salik
Malaman) ng kabihasnan.
(gumamit ang guro ng
manila paper at pentel pen)
Bumuo rin ng rubriks sa
pagbibigay ng iskor nito.)

G. Paglalapat ng Tanong: Mahalaga ba ang Gawain:BACK TO BASIC Gawain: nalalaman mo I arte


aralin sa pang-araw- ating kapaligiran sa pag- Kakayanin mo pa bang mo!
araw na Gawain. unlad natin at ng mabuhay sa bundok na wala
pamayanan? ang rangya ng buhay na Ang mga mag aaral ay I
nalalasap mo sa ngayon? aarte ang ibat ibang Gawain
Walang kuryente, nangangalap na nagpapakita ng
ng bungang kahoy para sa kabihasnang
pagkain at sa kweba 1.sumer
namumuhay? Magpasulat ng 2.indus
limang minutong realisasyon 3.tsino
ukol sa paksa..

H.Paglalahat ng Repleksyon Mag-DYORNAL TAYO!


Magsulat sa inyong journal
aralin. Tanong: Bakit mahalaga
tungkol sa kung ano ang
ang mga lambak-ilog sa kabihasnan, mga batayang
mga sinauanang tao? salik ng kabihasnan.
I. Pagtataya ng aralin Sumulat ng limang (5
pangungusap na naglalarawan
sa iba’t ibang yugto ng pag-
unlad sa kabihasnang Asyano.

IV. MGA TALA


V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-
Page 5 of 7
aaral na
nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba Gawain
para sa
remediation
C. Nakatulong baa
ng remedial?
Bilang ng mga
mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-
aaral na
nagpatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang panturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
Nakatulong?
F.Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong
ng aking puong guro at
superbisor?
G.Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa aking kapwa
guro?

Page 6 of 7
RHOLIFEE D. PALAO
Guro sa Araling Panlipunan
Noted:FELIX S. FERRER JR.
PRINCIPAL II

Page 7 of 7

You might also like