You are on page 1of 7

MASUSING BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 7

PAARALAN Malaybalay City BAITANG/ 7


National High School ANTAS
GURO Gng. Beverly B. ASIGNATURA Araling
Jamisola, LPT Panlipunan
(Mga
Sinaunang
Kabihasnan sa
Asya)
PETSA/ORAS Week 3 – Day 1 MARKAHAN 2

I. LAYUNIN
 Pangkabatiran  Nakapagbibigay ng mga paunang ideya tungkol sa
kabihasnan at sibilisasyon;
 Saykomotor  nakabubuo ng mga konsepto ukol sa kagamitan ng
apoy, punong kahoy, kuweba, bato, at dahon sa
sinaunang panahon; at
 Pandamdamin  napapahalagahan ang uri ng pamumuhay ng mga
sinaunang pamayanan.
A. Pamantayang Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa
Pangnilalaman mga kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon na
nagbigay daan sa paghubog ng sinaunang kabihasnan
sa Asya at sa pagbuo ng pagkakakilanlang Asyano.
B. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa
Pagganap mga kaisipang Asyano, pilosopiya, at relihiyon na
nagbigay daan sa paghubog ng sinaunang kabihasnan
sa Asya at sa pagbuo ng pagkakakilanlang Asyano
C. Mga Nakabubuo ng mga kongklusyon hinggil sa kalagayan,
Kasanayan sa pamumuhay at development ng mga sinaunang
Pagkatuto pamayanan. AP7KSA-IIa-1.2
II. NILALAMAN
Paghubog ng Sinaunang Kabihasnan sa Asya:
Kalagayan, pamumuhay, at development ng mga
sinaunang pamayanan (ebolusyong kultural) / Mga
Sinaunang Kabihasnan sa Asya
III.
KAGAMITANG
PANGTURO
1. Mga Pahina sa ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba nina
Gabay ng Guro Rosemarie C. Blando, Adelina A. Sebastian, et al. pp.
159-160
2. Mga Pahina sa ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba ni
Kagamitang Rosemarie C. Blando pahina 105-106
Pangmag-aaral
3. Mga Pahina sa ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba ni
Teksbuk Rosemarie C. Blando pahina 105-106
4. Karagdagang https://www.google.com/search?q=Larawan%20ng
Kagamitan mula %20apoy%2C%20%20kuweba%2C%20%20punong
sa Portal ng %20kahoy%20sa%20sinaunang
Learning %20panahon&tbm=isch&ved=2ahUKEwii5a3qz5LjAhV
Resources HEXAKHSCeCDUQ2-cCegQIABAC&oq=Larawan
%20ng%20apoy%2C%20%20kuweba%2C
%20%20punong%20kahoy%20sa%20sinaunang
%20panahon&gs_l=mobile-gws-wiz-
img.3..30i10.92.27388..27897...6.0..0.391.15252.0j18j4
3j6......0....1.......5..35i304i39j35i39j0i67j0j0i30j33i10.Z-
42SNTiVWk&ei=MGkZXaKNC8eiwAOgvKKoAw&bih=5
60&biw=360&prmd=inv&hl=en&fbclid=IwAR2lgsY2Cgur
u77DgyJ3j8oDn75i-wBSsUj3BIZWB62ZhVjH-
Y_UItFzDv0
IV. MGA AKTIBIDAD NG MGA AKTIBIDAD NG
PAMAMARAAN GURO MGA MAG-AARAL
A. Balik-aral Pamprosesong tanong : Posibleng Sagot:

Ano nga ba ang Dito nabubuo ang isang


kahalagahan ng isang pamilya, at dito din
pamayanan? nabubuo o nahuhubog ang
isang tao
B. Paghahabi sa Gawain 1 : Mga Posibleng Sagot :
Layunin ng Pagpapangkatin sa lima Sibilisasyon:
Aralin ang klase. Bawat pangkat  Uri o paraan ng
ay bibigyan ng tatlong pamumuhay
banner upang dito nila  Pagsulong ng
isusulat ang mga salitang pakikihalubilo sa isa’t-
naisip ng grupo hinggil sa isa
kahulugan ng salitang  Pag-usbong ng
sibilisasyon at pamumuhay sa isang
kabihasnan. Tatawagin lungsod o lugar
ng guro ang bawat Kabihasnan :
pangkat upang idikit sa  Yugto ng kaunlaran sa
pisara ang mga salitang isang lipunan
naisip nila.  Pagkadalubhasa ng
mga tao sa sa kulturang
kinagisnan

C. Pag-uugnay Bakit kaya ang mga Posibleng Sagot:


ng mga sinaunang Asyano ay
Halimbawa sa naging bihasa sa Dahil sila ay aninirahan sa
Bagong Aralin kanilang pangingisda? mga lugar na malapit sa
ilog.

Tama! Kaya sila naging


bihasa dahil ang kanilang
kakayahan ay nalinang
sa araw-araw nilang
Gawain.
D. Pagtatalakay Pag gabay ng guro sa
sa bagong Gawain ng mga mag-
Konsepto at aaral.
paglalahad ng
bagong Titignan natin kung may
Kasanayan kaugnayan ba ang mga
(#1) salitang idinikit ninyo sa
pisara sa sibilisasyon at
kabihasnan.

Ang kabihasnan ay Pangingisda.


tumutukoy sa
pagkadalubhasa ng mga
tao sa isang kulturang
kinagisnan o
nakasanayan. Katulad ng
nangyari sa mga
sinaunang Asyano,
naninirahan sila sa mga
lambak at ilog. Ano kaya
ang mga bagay at
katangian na kanilang
nalinang nang dahil sa uri
ng kanilang tirahan?

Magaling! Ito ang naging Tumutugon sa pamumuhay


pangunahing ng mga lipunang
hanapbuhay nila dahil umusbong.
sila ay naninirahan sa
mga lambak at malapit sa
ilog. Kinagisnan na nila
ang ganitong klase ng
pamumuhay ng dahil sa
kanilang kapaligiran. Ano
naman kaya ang ibig
sabihin ng salitang
Sibilisasyon?

Tama! Ito ay ang uri ng


pamumuhay sa isang
lipunan. Ito ay tumutukoy
sa kung paano ito
umaangat, bumibilis, at
umusbong.

Ano kaya ang ipinagkaiba


ng Sibilisasyon at Ang Kabihasnan ay
Kabihasnan? tumutukoy sa pamumuhay
na kinagawian,
samantalang ang
sibilisasyon naman ay ang
pag-usbong ng
pamumuhay sa isang lugar.

Magaling! May mga Wala na po!


katanungan ba tungkol sa
kabihasnan at
sibilisasyon?

E. Pagtatalakay Gawain 2 : Ang apoy ay ginagamit sa


sa bagong (Magpapakita ng mga pagluluto, nagbibigay
Konsepto at larawan ng apoy, liwanag sa gabi, at
paglalahad ng kuweba, punong kahoy, panangga sa lamig ng
bagong bato, dahon, at balat ng katawan.
Kasanayan hayop (ipapakita sa
(#2) power point presentation. Samantalang ang punong
Makikita din sa pahina kahoy naman ay
106 ng inyong mga aklat. pinagkukunan ng mga
Anu-ano kaya ang pagkain gaya ng prutas na
ginagampanan ng mga bunga nito.
bagay na ito sa
pamumuhay ng mga Ang bato ay ginagawang
sinaunang tao? sandata upang mas
mapadali ang pangangaso,
ang dahon naman ay
ginagawang pantakip sa
katawan, at maaari ding
gawing gamut para sa mga
sugat, at ang balat ng
hayop ay ginagawang
damit bilang proteksyon sa
Magaling! Samantalang ginaw at kagat ng mga
ang kuweba naman ay insekto at iba pang mga
ginagawa nilang tirahan. hayop.
1. Paglinang sa Ipapakita ng guro ang Posibleng sagot:
Kabihasan mga sumusunod na 1. Apoy – pang luto at
larawan sa pamamagitan pang-init ng katawan.
ng power point 2. Kuweba – ginagawang
presentation at tahanan.
sasagutan ng mga mag- 3. Punong kahoy –
aaral kung paano ito ginagawang tirahan
ginagamit ng mga (tree house) at
sinaunang pinagkukunan ng
Asyano(sasagutan sa pagkain sa
sangkapat na bahagi ng pamamagitan ng bunga
papel): nito.
Apoy, kuweba, punong 4. Mga bato – ginagawang
kahoy, mga bato, mga sandata at ginagamit sa
dahon, at mga balat ng pangangaso.
hayop. 5. Mga Dahon – pantakip
sa katawan at pang
gamut sa mga sugat.
6. Balat ng hayop –
ginagawang pantakip
ng katawan / damit.

2. Paglalapat ng Pamprosesong tanong : Posibleng Sagot:


Aralin sa
Pangaraw- Gaano ba kahalaga ang Ito ang nagsilbing sandata
araw na buhay mga bagay na ginamit ng nila upang malagpasan ang
mga sinaunang Asyano hamon ng kapaligiran sa
sa kanilang pang-araw- kabila ng kawalan ng
araw na pamumuhay? bagay na maaaring
gamitin.
3. Paglalahat ng Nalaman natin na ang Posibleng Sagot :
Aralin mga sinaunang Asyano
ay gumamit ng iba’t ibang Apoy, kuweba, mga dahon,
bagay kagaya ng apoy mga bato, balat ng hayop,
bilang liwanag at at punong kahoy.
proteksyon laban sa
lamig, kuweba upang
tirahan, punong kahoy na
mapagkukunan ng prutas
na makakain, mga bato
na ginamit sa
pangangaso, dahon at
balat ng hayop na
ginawang pantakip sa
katawan. Ito ang
kabihasnan ng mga
sinaunang Asyano at
nakagawian nilang
gamitin sa kanilang pang-
araw-araw na Gawain at
pamumuhay. Makikita
natin ang pagiging
sibilisado ng kanilang
lipunan dahil mula sa
pagiging nomadiko,
natutunan nilang
magsaka at mangisda
dahil sila ay nanirahan sa
mga lambak at malapit na
ilog.

Anu-ano ang mga


kagamitang may
mahalagang ginampanan
sa buhay ng mga
sinaunang Asyano?
4. Pagtataya ng Papasagutan sa mga Posibleng Sagot:
Aralin mag-aaral ang tanong
(isusulat sa kalahating Sa pamamagitan ng pag
bahagi ng papel): hasa sa aking kasanayan
sa pag gamit ng iba’t-ibang
Sa iyong palagay, kung mga kagamitan. Kapag ang
ikaw ay nabuhay sa isang tao ay paulit-ulit
panahon ng mga niyang ginagawa ang isang
sinaunang Asyano, bagay, ito ang nagiging
paano mo kaya dahilan sa pagiging bihasa
magagampanan ang pag niya sa paggamit ng bagay
gamit ng mga bagay na na ito, at sa paglaon ng
ito? panahon, siya ay
makakagawa ng paraan
Rubriks sa Pagmamarka upang mas mapabuti at
ng Sanaysay: mas mapadali pa ang
kanyang ginagawa.
Pamantayan Puntos
Nilalaman 10
Organisasyo 7
n sa Paksa
Kaayusan at 3
Kalinisan sa
Pagsulat
Kabuuan 20
5. Takdang Basahin ang susunod na
Aralin Aralin na makikita sa
pahina 110-111 ng
inyong aklat.
Matutuklasan ninyo dito
ang mga pagbabagong
naganap sa paglipas ng
panahon.
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga
mag-aaral na
nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mga
mag-aaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong
baa ng remedial?
Bilang ng mga
mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking
naranasan sa
solusyon sa
tulong ng aking
punong-guro at
superbisor?
G. Anong
kagamitang
panturo ang nais
kong ibahagi sa
kapwa ko guro?

You might also like