You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

Department of Education
NATIONAL CAPITAL REGION
SCHOOLS DIVISION OFFICE-MALABON CITY
MALABON NATIONAL HIGH SCHOOL
M. NAVAL ST., HULONG DUHAT, MALABON CITY
_____________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
LINGGUHANG PLANO NG PAGKATUTO SA ARALING PANLIPUNAN 7 – ASYA

ORAS BAITANG AT PANGKAT GUSALI AT SILID-ARALAN ARAW TALA

KWARTER: IKATLONG MARKAHAN LINGGO: UNANG LINGGO PETSA: PEBRERO 13-17, 2023
PAMANTAYANG Ang mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad, at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal
PANGNILALAMAN at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 Siglo).
PAMANTAYANG Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-unlad, at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa
PANGGANAP Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 Siglo).
PINAKAMAHALAGANG
Nasusuri ang mga dahilan, paraan at epekto ng kolonyalismo at imperyalismo ng mga Kanluranin sa unang yugto (ika -16 at ika -17 siglo)
LAYUNING
PAMPAGKATUTO: pagdating nila sa Timog at Kanlurang Asya
MGA GAWAING MGA GAWAING
ARAW LAYUNIN ARALIN/PAKSA
PANSILID-ARALAN PANTAHANAN

1 A. Naiisa-isa ang mga Aralin 1: I. PANIMULANG GAWAIN GAWAIN 1


dahilan at paraan ng Unang Yugto ng  Panalangin Ibigay ang kahulugan ng
kolonyalismo at Kolonyalismo at imperyalismo at kolonyalismo.
imperyalismo sa Timog Imperyalismo ng  Project ATTEND – Pagkuha ng Liban
at Kanlurang Asya. mga Kanluranin sa
Timog at Kanlurang  Kumustahan
B. Natatalakay ang mga Asya
dahilan at paraan ng  Project WATCH
kolonyalismo at “If it is not right do not do it; if it is not true do
imperyalismo sa Timog not say it.” -Marcus Aurelius OGMIT
at Kanlurang Asya. SAAY GAWAIN 2
BALITAAN Ibigay ang limang salik ng unang
Isyu-Suliranin-Solusyon-Kahalagahan yugto ng imperyalismo at
C. Natutukoy ang epekto kolonyalismo.
ng kolonyalismo at PAGSASANAY (DRILL)
imperyalismo sa Timog Panuto: Tukuyin ang rehiyon ng mga sumusunod na
at Kanlurang Asya. bansa.
1) Afghanistan
2) Bahrain
3) Bangladesh
4) Kazakhstan
5) Kyrgyzstan
6) Turkey

BALIK-ARAL
Panuto: Pumili ng isa at ipaliwanag ang kahalagahan.
a) Bakal ng mga Hittito
b) Sewerage system o paggawa ng mga kanal at pusali
sa gilid ng mga daan ng mga Dravidian GAWAIN 3
c) Silk Road –rutang pangkalakalan ng mga Tsino Panuto: Basahin at unawain ang
teksto. Sagutin ang mga
sumusunod.
II. PANLINANG NA GAWAIN 1. Bakit inilunsad ng simbahan
PAGGANYAK at ng mga Kristiyanong hari?
Panuto: Suriin ang larawan at sagutin ang mga 2. Si Marco Polo ay isang
pamprosesong tanong. Italyanong adbenturerong
mangangalakal na taga-
Venice na nakarating sa Asya.
Ano ang paglalarawan ni
Marco Polo sa mga narating
niyang kabihasnan dito?
3. Sa Renaissance, Ano ang
dalawang sinaunang
kaalamang klasikal na nais
1. Ano ang ipinapakita sa larawan? Ipaliwanag ibalik ng mga Europeo?
2. Paano ito tinutugunan ng mga mamamayan? 4. Sa pagbagsak ng
PAGHAHABI NG LAYUNIN Constantinople ay mga
Sa pamamagitan ng mga gawain, natutukoy ang dahilan Italyanong mangangalakal na
at paraan ng kolonyalismo at imperyalismo sa Timog at taga Venice, Genoa, at
Kanlurang Asya. Florence ang pinayagan ng
mga Turkong Muslim na
PAGTALAKAY SA ARALIN makadaan sa ruta.
Napakahirap at mapanganib
ang paglalayag dahil wala
pang maunlad na gamit sa
paglalakbay sa dagat. Ibigay
ang mga naimbentong
kagamitang pandagat noon.
5. Umiral sa Europa ang
Merkantilismo. Sa prinsipyong
ito kapag maraming ginto at
pilak ay may pagkakataong
_______ at _______.

Mga Gabay na Tanong:


1. Ano ang pagkakaiba ng imperyalismo at
kolonyalismo?
2. Bakit nagkaroon ng mga krusada, naglakbay si Marco
Polo, sumibol ang Renaissance, bumagsak ang
Constantinople, at merkantilismo?
3. Ibigay ang epekto ng limang sa salik ng unang yugto
ng imperyalismo at kolonyalismo.

MGA GAWAING
ARAW LAYUNIN ARALIN/PAKSA
PANSILID-ARALAN

2 A. Naiisa-isa ang mga dahilan Aralin 1: I. PANIMULANG GAWAIN


at paraan ng kolonyalismoUnang Yugto ng  Project ATTEND – Pagkuha ng Liban
at imperyalismo sa Timog Kolonyalismo at
at Kanlurang Asya. Imperyalismo ng PAGSASANAY (DRILL)
mga Kanluranin sa Panuto: Sagutin ang tanong.
B. Natatalakay ang mga Timog at Kanlurang Ano ang pagkakaiba ng imperyalismo at kolonyalismo?
dahilan at paraan ng Asya
kolonyalismo at BALIK-ARAL
imperyalismo sa Timog at Panuto: Ibigay ang limang salik ng unang yugto ng
Kanlurang Asya. imperyalismo at kolonyalismo.

C. Natutukoy ang epekto ng II. PANLINANG NA GAWAIN


kolonyalismo at
imperyalismo sa Timog at
Kanlurang Asya.

Mga Gabay na Tanong:


1. Bakit tinawag na “the Navigator” si Prinsipe Henry
kahit wala pa siyang karanasan sa paglalakbay?
2. Ano ang pagkakaiba nila Bartolomeu Dias at Vasco
Da Gama?

III. PANGWAKAS NA GAWAIN


PAGLALAHAT
Panuto: Pumili at buiin ang sumusunod na pangungusap.
a) Ang limang sa salik ng unang yugto ng
imperyalismo at kolonyalismo ay
______________.
b) Ang limang bansang Europeong nanguna sa
imperyalismo at kolonyalismo ay
______________.

PAGLALAPAT
Panuto: Kung ikaw ay isang manlalakbay noong unang
yugto ng imperyalismo at kolonyalismo. Para sa iyo, alin
ang gagamitin mong salik? Paano?

PAGHAHALAW
Kasaysayan ng Daigdig – Eksplorasyon at Kolonisasyon
Science – species ng mga hayop at halaman mula sa Old
World at New World

PAGPAPAHALAGA
Panuto: Pumili ng isa at ibigay ang kahalagahan ng
limang sa salik ng unang yugto ng imperyalismo at
kolonyalismo.
a. Mga Krusada
b. Paglalakbay ni Marco Polo
c. Renaissance
d. Pagbagsak ng Constantinople
e. Merkantilismo

MGA GAWAING
ARAW LAYUNIN ARALIN/PAKSA
PANSILID-ARALAN
3 A. Naiisa-isa ang mga dahilan Aralin 1: I. PANIMULANG GAWAIN
at paraan ng kolonyalismoUnang Yugto ng  Panalangin
at imperyalismo sa Timog Kolonyalismo at
at Kanlurang Asya. Imperyalismo ng  Project ATTEND – Pagkuha ng Liban
mga Kanluranin sa
B. Natatalakay ang mga Timog at Kanlurang  Kumustahan
dahilan at paraan ng Asya
kolonyalismo at  Project WATCH
imperyalismo sa Timog at “If it is not right do not do it; if it is not true do
Kanlurang Asya. not say it.” -Marcus Aurelius

C. Natutukoy ang epekto ng PAGTATAYA


kolonyalismo at 1. Bago ang pagtuklas at pananakop may ugnayan ng
imperyalismo sa Timog at nagaganap sa mga Europeo at mga Asyano. Ano ang
Kanlurang Asya. ugnayang ito?
a. Digmaan
b. Pakikipagkalakalan
c. Panunungkulan
d. Wala sa nabanggit

2. Ang mga Krusada ay isang kilusan na inilunsad ng


simbahan at ng mga Kristiyanong hari. Bakit
nagkaroon ng mga Krusada?
a. Upang mabawi ang banal na lugar ng Jerusalem
sa Israel
b. Upang mabawi ang Constantinople
c. Upang maging mayaman at makapangyarihan
d. Upang maibalik ang interes sa mga kaalamang
klasikal sa Greece at Rome.

3. Si Marco Polo ay isang Italyanong adbenturerong


mangangalakal na taga-Venice na nakarating sa Asya
inilimbag niya ang aklat na The Travels of Marco Polo.
Ano ang naging bunga nito?
a. Maraming nahikayat na makarating at
makipagsapalaran sa Asya.
b. Maraming nais na makarating at
makipagsapalaran sa Asya.
c. Maraming namangha na makarating at
makipagsapalaran sa Asya.
d. Lahat ng nabanggit sa itaas ay bunga ng inilimbag
na aklat ni Marco Polo.

4. Kahit isang beses ay hindi nakapaglayag si Prinsipe


Henry ng Portugal. Sa kabila nito, bakit tinawag na
"navigator o manlalayag" pa rin siya?
a. Dahil magaling siyang lumangoy
b. Dahil mahilig siyang mag-alaga ng isda
c. Dahil masugid siyang tagapagtangkilik ng
paglalayag at pagbibiyahe
d. Wala sa nabanggit

5. Siya ay manlalayag na Portuges na matagumpay na


nakadaong sa Calicut, India at unang Europeong na
nakarating sa India sa pamamagitan ng dagat?
a. Afonso de Albuquerque
b. Bartolomeu Dias
c. Francisco de Almeida
d. Vasco da Gama

Inihanda ni: Sinuri ni: Ipinasa kay:

G. Don Mark A. Apostol Bb. Ma. Grace S. Villanueva Gng. Chrizaline V. Lucas
Guro I Dalubguro I Ulong-guro VI

You might also like