You are on page 1of 14

Detalyadong Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan 7

ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba


March 1-3,2023

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman (Content Standard)

Ang mga mag-aaral ay naipamalas ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at


pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika - 16
hanggang ika - 20 siglo).

B. Pamantayan sa Pagganap (Performance Standard)

Ang mga mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-


unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon
( ika - 16 hanggang ika - 20 siglo).

C . Pamantayan sa Pagkatuto (Most Essential Learning Competency)

Ang mga mag-aaral ay napapahalagahan ang pagtugon ng mga Asyano sa mga hamon ng
pagbabago pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at
Makabagong panahon (ika- 16 hanggang ika - 20 siglo).

D. Mga Tiyak na Layunin

Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

a. Natutukoy ang mga bansang nanguna sa pagtuklas at paggalugad sa Asya;

b. Nabibigyang halaga ang kasaysayan ng pagtuklas at paggalugad ng mga bansang Kanluranin


sa Asya; at

c. Naihahambing ang mga paraan ng pananakop ng mga Kanluranin sa lupain ng Asya.

II. NILALAMAN

1. Paksa: Mga Kanluraning Bansa na Nangunguna sa Pagtuklas at Paggalugad sa Asya


Sanggunian: Teksbuk- Kasaysayan ng Daigdig III.2012.pp.240-248
Asya: Pag-usbong ng Kabihasnan.2008.pp.270-287
2. Kagamitan: Manila paper, larawan, cartolina, marker, paper strips, scotch tape

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain (2 minuto)
Tumayo ang lahat para sa ating
panalangin.
Sa ngalan ng Ama, ng Anak, at
Pangunahan mo nga ang panalangin
Espiritu Santo, Amen……
_______.
Magandang umaga sa lahat! Magandang umaga po Ginoong
Villarin!
Bago maupo ang lahat ay nais ko
munang pulutin ninyo ang mga basurang
nakakalat sa sahig at pakiayos na rin ang
inyong mga upuan.
Maaari na rin kayong maupo kung Opo Sir.

natapos niyo na ang aking pinapagawa.


Sa pagkakataong ito may magtatala
muna tayo ng mga liban sa klase.
(Pumalakpak ang mga mag-aaral)
Mabuti naman at maraming pumasok sa
araw na ito. Palakpakan ninyo ang inyong mga
sarili para diyan!
Ngayon ay meron na naman tayong
bagong aralin pero bago tayo magpatuloy ay
alamin muna ang ating mga kasunduan. Mga Kasunduan:
Pakibasa ng sabay-sabay ang ating mga • Makinig ng mabuti
kasunduan. • Itaas ang kamay kung gustong sumagot
• Makilahok sa mga gawain

Maraming salamat sa inyong pagbasa


class.
B. Balik-aral (1 minuto)
Bago tayo magpatuloy sa ating bagong
aralin magbalik-aral muna tayo sa ating
tinalakay noong nakaraang linggo. Maliwanag po Sir!

Maliwanag ba class?
Match Me!
Panuto: Piliin sa mga salita sa loob ng kahon
ang tinutukoy ng mga pangungusap sa bawat
bilang.

Krusada Merkantilismo Marco Polo


Kolonyalismo Constantinople Mga Sagot:

Renaissance 1. Renaissance
2. Krusada

1. Salitang Pranses na ang ibig sabihin ay 3. Constantinople

“muling pagsilang”. 4. Kolonyalismo

2. Isang kilusan na inilunsad ng simbahan 5. Marco Polo

at ng mga Kristiyanong hari upang


mabawi ang banal na lugar, ang
Jerusalem sa Israel.
3. Ang Asyanong teritoryo na
pinakamalapit sa kontinente ng Europa.
4. Nagmula sa salitang Latin na
“Colonus” na ang ibig sabihin ay
“magsasaka”.
Ang sagot po Sir ay Renaissance.
5. Isang Italyanong mangangalakal na
nakatira sa China ng 11 taon at
Krusada po ang sagot Sir.
tagapayo ni Emperador Kublai Khan.
Sinong gustong sumagot sa unang Ang sagot po diyan Sir ay
bilang? Anong sagot _________? Constantinople.
Tama! Ano naman ang sagot sa Base po sa aking naaalala ang sagot
pangalawang bilang _______? po diyan sir ay Kolonyalismo.
Magaling! Yung pangatlong bilang Sa palagay ko po Sir ang sagot diyan
naman ______? ay si Marco Polo.
Tama! At ang pang-apat naman
______?

Magaling! At ang panghuling bilang


naman _______? (Pumalakpak ang mga mag-aaral)
Napakahusay niyong lahat sa pagsagot!
Tunay ngang marami kayong natutunan sa
ating nakaraang paksa o tinalakay noong
nakaraang linggo.
At dahil diyan, palakpakan ninyo ang
inyong mga sarili!
C. Pagganyak (3 minuto)
(Magpapakita ang guro ng mga larawan
na may kaugnayan sa bagong paksa)

Netherlands Portugal
England France
Spain

“M__A KANL__R__NI__G B__NS__


N__ N__NGU__GUN__ S__
P__GTUKL__S __T PAGG__LUGAD
S__ A__YA”
Tingnan ninyong mabuti itong mga Ang nakikita ko po Sir ay mga bansa

larawan at kompletohin ninyo ang mga salita sa mula sa Europa.


na nasa ibaba.
Ano ba ang napapansin ninyo sa mga (Pumalakpak ang mga mag-aaral)

larawan na ito? ________? Ang mga bansa po na aking nakikita

Tama. Yan ay mga bansang ay ang Portugal, Spain, England, France at


Kanluranin. Netherlands.

Palakpakan natin si _________.


Anu-anong mga bansa ba ang inyong
nakikita _______?

Sa tingin ko po sir ang paksang ating


Mahusay! Ngayon base sa inyong
tatalakayin sa araw na ito ay tungkol sa
nakikitang mga larawan sa itaas, kompletohin
“MGA KANLURANING BANSA
ang mga salita sa ibaba. Ano kaya ang paksang
NA NANGUNGUNA SA
ating tatalakayin sa araw na ito?
PAGTUKLAS AT PAGGALUGAD
May ideya ka ba ________?
SA ASYA”

(Pumalakpak ang mga mag-aaral)

“MGA KANLURANING BANSA


Tama! Palakpakan naman natin si
NA NANGUNGUNA SA PAGTUKLAS
_____ dahil nasagot niya at nalaman kung ano
AT PAGGALUGAD SA ASYA”
ang paksang ating tatalakayin ngayon.
D. Paglalahad (1 minuto)
Basahin niyo nga ng sabay-sabay ang
mga nabuong salita.

Maraming salamat class. Sa araw na ito


ay tatalakayin natin ang tungkol sa mga Mga Layunin:
Kanluraning bansa na nangunguna sa pagtuklas Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-
at paggalugad sa Asya. aaral ay inaasahang:
Pero bago ang lahat alamin muna natin a. Natutukoy ang mga bansang
ang ating mga layunin para sa araling ito. nanguna sa pagtuklas at paggalugad
Maaari niyo bang basahin ng sabay- sa Asya;
sabay ang ating mga layunin? b. Nabibigyang halaga ang kasaysayan
ng pagtuklas at paggalugad ng mga
Kanluranin sa mga bansa sa Asya; at
c. Naihahambing ang mga paraan ng
pagsakop ng mga Kanluranin sa
lupain ng Asya.

Sa palagay ko po sir ang mga


bansang Kanluranin na nangunguna sa
pagtuklas at paggalugad sa asya ay ang mga

E. Pagtatalakay bansang Portugal, Spain, England, France at

Base sa ating mga larawan na sinuri Netherlands.


kanina, ano-ano kaya sa tingin ninyo ang mga
(Pumalakpak ang mga mag-aaral)
bansang Kanluranin ang nangunguna sa
pagtuklas at paggalugad sa Asya _______?

1, 2, 3, 4, 5……….
Magaling! Tama lahat ng inyong
sinabi. Ngayon ay bigyan niyo ng palakpak
ang inyong mga sarili dahil nagawa niyo ng
tama ang ating panimulang gawain.
Sa puntong ito ay papangkatin ko kayo
sa limang pangkat. Simula noong pagbibilang
mula 1 hanggang 5.
Pangkatang gawain:
Pangkat 1 – Portugal
Pangkat 2 – Spain
Pangkat 3 – England
Pangkat 4 – France
Pangkat 5 – Netherlands
Ang unang pangkat ay pupunta sa
harapang bahagi ng mga upuan dito sa kanan.
Ang pangalawang grupo naman ay pupunta sa
likod na bahagi ng mga upuan dito sa kanan.
Ang pangatlong pangkat naman ay pupunta Maliwanag po Sir!
dito sa unahang bahagi ng mga upuan dito sa
gitna. Ang pang-apat naman na grupo ay
pupunta sa likod na bahagi ng mga upuan dito
sa gitna. At ang panghuli namang grupo ay
pupunta dito kaliwang bahagi na mga upuan.
Maliwanag ba class?
Sa puntong ito ay maaring kayong
pumunta sa inyong mga kagrupo at sa lugar
kung saan ang pangkat ninyo nakapwesto.
Ang bawat pangkat ay may nakalaang
mga pahayag na tumutukoy sa mga bansang
sumakop, bansang sinakop, dahilan ng
pananakop at paraan ng pananakop.
Ang gagawin niyo lamang ay pipili
kayo sa mga paper strips na may lamang mga
pahayag na aking inilagay dito sa mesa na Opo Sir!

angkop sa mga column na idinikit ko sa ating


pisara. Kung tapos iyong piliin ang mga
pahayag na nasa mga paper strips ay maaari
niyo na itong ipaskil sa ating pisara kung saan
ito nabibilang.
Maliwanag ba ang ating mga panuto?
Mabuti naman kung ganun.
Bago kayo mag simula ay narito muna
ang ating mga rubriks sa pagmamarka para sa
gawaing ito.
Pamantayan 5 3 2

Tama ang pagkakalagay ng mga


pahayag. (Ginawa ng mga mag-aaral ang
Naipahayag ng wasto ang mga gawain)
detalye.

Na apresenta ng maayos ang


gawain.
Bibigyan ko lamang kayo ng limang
minuto para sa gawaing ito.
Ang inyong limang minuto ay
Opo Sir!
nagsisimula na ngayon.
Magandang umaga po sa lahat!
Tapos na ang inyong limang minuto
Kami po ang unang pangkat at kami po ay
ngayon ay ipaskil niyo na ang mga pahayag
mag-uulat tungkol sa bansang Portugal.
dito sa ating pisara.
Bansang sumakop: Portugal
Mga pangkat ay mayroong isa o
dalawang representante na mag-uulat dito sa Mga bansang sinakop: Golpo ng
harap. Persia (Iran), Diu at Goa sa India, Aden sa
Naintindihan ba class? Red Sea, Malacca sa Malaya at Moluccas sa
Unang pangkat pumunta na ang mga Ternate, Macao sa China at sa Formosa
mag-uulat dito sa harap. (Taiwan).
Dahilan ng pagsakop: Ipalaganap
ang Kristiyanong Katolisismo at kontrolin
ang mga daungan at kalakalan.
Paraan ng pagsakop:
pangkabuhayan o pang-ekonomiya.
At iyon lang po maraming salamat.
(Pumalakpak ang mga mag-aaral)

Magandang umaga po sa lahat kami


po ang pangkat dalawa at kami ay mag uulat
tungkol sa bansang Spain.
Magaling unang pangkat! Bigyan natin Bansang sumakop: Spain
ng isang barangay clap ang pangkat una. Bansang sinakop: Pilipinas
Ang susunod na pangkat na mag-uulat Dahilan ng pagsakop: mapalaganap
ay ang pangkat dalawa. ang Kristiyanismo at makakuha ng mga
Mga tagapag-ulat pumunta na dito sa pampalasa hilaw na materyales at ginto.
harap para iulat ang inyong ginawa. Gusto nilang kontrolin ang sentro ng
kalakalan.
Paraan ng pagsakop: ginamit nila
ang sistemang encomienda kung saan ang
mga lupain ng bansa ay hinati sa maliliit na
yunit.
Yun lamang po at maraming
salamat.
(Pumalakpak ang mga mag-aaral)

Magandang umaga po sa lahat.


Kami po ang tagapag-ulat ng pangkat tatlo.
Bansang sumakop: England
Napakahusay pangkat dalawa. Bigyan Bansang sinakop: India
natin sila ng palakpak! Dahilan ng pagsakop:
Susunod na pangkat ay ang pangkat pangkabuhayan at likas na yaman
tatlo. Mga mag-uulat pumunta na dito sa harap Paraan ng pagsakop: kalakalan
ng klase. Hanggang dito na lang po at
maraming salamat sa pakikinig.
(Pumalakpak ang mga mag-aaral)

Magandang umaga po sa lahat.


Kami nga po pala ang tagapag-ulat mula sa
pangkat apat.
Magaling pangkat tatlo! Bigyan natin
Bansang sumakop: France
sila ng isang wow clap!
Bansang sinakop: Laos, Chochin
Susunod na pangkat naman ay ang
China, Cambodia at Annam.
pangkat apat. Pumarito ang mga mag-uulat sa
Dahilan ng pagsakop: mapalawak
harap.
ang kanilang lupain at mapalakas ang
kanilang puwersa. Naghahanap din sila ng
mga pampalasa at puwedeng maikakalakal
sa bansang ito.
Paraan ng pagsakop: ang paraang
ginamit nila ay ang pagtatag ng French East
India Company upang gamitin ang bahagi
ng India upang kompetensyahin sa negosyo
at kalakalan ang Netherlands at Great
Britain.
At yun lang po maraming salamat.
(Pumalakpak ang mga mag-aaral)

Magandang umaga po sa inyong


Mahusay pangkat apat! Bigyan natin
lahat. Kami po ang pangkat lima.
sila ng isang angel clap.
Kami po ang mag-uulat tungkol sa
Susunod ay ang huling pangkat. Mga
bansang Netherlands.
tagapag-ulat pumunta na dito sa harap.
Bansang sumakop: Netherlands
Bansang sinakop: Moluccas at East
Indies (Indonesia)
Dahilan ng pagsakop: angkinin ang
mga pampalasa ng nasa lugar at iba pang
produkto ng agrikultura.
Paraan ng pagsakop: ginamit nila
ang divide and rule policy bilang isang
paraan ginamit ng mga Dutch sa pananakop
sa Indonesia.
Yun lamang po at maraming
salamat.
Magaling ikalimang pangkat! (Pumalakpak ang mga mag-aaral)
Palakpakan rin natin sila class.
Napakahusay niyo lahat dahil na gawa
niyo ng tama ang ating gawain.
At dahil diyan ay palakpakan ninyo ang (Pumalakpak ang mga mag-aaral)

inyong mga sarili!


May katanungan ba kayo class? Wala na po Sir!

Mabuti naman pala kung ganun.


F. Paghahalaw/Paglalahat (1 minuto)
Sa puntong ito upang malaman ko kung
mayroon ba talaga kayo ng natutunan sa
araling ito ay magtatanong muna ako ng iilang
mga katanungan sa inyo. Ang mga bansang Kanluranin na
Ano ano nga ulit yung mga bansang nanguna sa pagtuklas at paggalugad sa Asya
Kanluranin na nanguna sa pagtuklas at ay ang bansang Spain, Portugal, England,
paggalugad sa Asya____? France at Netherlands.
(Pumalakpak ang mga mag-aaral)
Tumpak! Palakpakan natin si _____!
Susunod na katanungan. Ano-ano
kayang mga bansa ang ginamit ang
Kristiyanismo o Katolisismo bilang isang
paraan ng kanilang pananakop? Ang dalawang bansang Kanluranin
Sagutin mo nga ________? na ginamit ang Kristiyanismo at
Katolisismo sa kanilang pananakop ay ang
mga bansang Portugal at Spain.
(Pumalakpak ang mga mag-aaral)
Tama! Palakpakan natin si______dahil
na sagot niya ang aking katanungan.
G. Pagpapahalaga (1 minuto)
Ngayong natapos na natin ang ating
talakayan, kaya sa tingin ninyo ang
kahalagahan ng pag-aaral o pagdiskubre sa
mga pangyayari sa kasaysayan katulad nito ng
Para po sa akin Sir, mahalagang
ating tinalakay na paksa?
matutunan natin ang mga pangyayaring ito
Sino sa inyo ang may ideya tungkol
sa ating kasaysayan dahil isa ito sa naging
dito?
dahilan kung ano ang meron tayo ngayon sa
May ideya ka ba _______?
kasalukuyan tulad na lamang ng mga
paniniwala natin ngayon na dulot ng pag
dala ng mga espanyol sa ating bansa
partikular na ang Kristiyanismo ng
Katolisismo. Dapat natin itong malaman
upang malaman natin kung ano nga ba ang
masamang naidulot at mga magagandang
naidulot ng pagsakop ng mga bansang
Kanluranin sa mga bansa kabilang na ang
ating bansa na sinakop ng Spain noong
unang panahon.
Napakahusay ng iyong sagot! Tama
ang iyong sinabi. Kailangan talaga nating
malaman ang tungkol sa mga pangyayaring ito
sa ating kasaysayan dahil ito ay siyang
humuhubog kung ano tayo ngayon sa
kasalukuyan lalo na sa ating lipunan.
Palakpakan natin si _________. (Pumalakpak ang mga mag-aaral)

H. Paglalapat (5 minuto)
Tunay na kayo talaga ay marunong
makinig at umunawa sa ating mga tinalakay
kanina. Kaya ngayon ay meron na naman
tayong isang pangkatang gawain.
Sa pagkakataong ito ay pa pangkatin ko
kayo sa tatlong grupo na lamang.
Panuto: Gumawa ng isang Venn Diagram na
nagpapakita ng pagkakatulad at pagkakaiba ng
mga paraan na ginamit ng mga bansang
Kanluranin na nanguna sa pagtuklas at
paggalugad sa Asya.
Pangkat 1 – Portugal at Netherlands
Pangkat 2 – Spain at England
Pangkat 3 – France at Portugal
Narito ang isang sample Venn Diagram
para mas malinaw at mas maintindihan kung
ano ang ating gawain.
Bago tayo magsimula ay tingnan muna (Ginawa ng mga mag-aaral ang
ninyo ang ating rubrics sa pagmamarka para sa gawain)
gawaing ito.
Rubrik sa Pagmamarka
Pamantayan 5 3 2
Naiulat ng maayos ang diagram.
Maayos na nailagay ang mga
(Ang mga kasagutan sa pangkatang
detalye.
gawain na ito ay maaaring magkakaiba at
Pangkalahatang presentasyon.
nakabase lamang sa pagkakaunawa ng mga
mag-aaral sa tinalakay na paksa)
Ngayon ay bibigyan ko lamang tayo ng
limang minuto para gawin ang gawain na ito.
Ang inyong limang minuto ay
magsisimula na ngayon.
Ang inyong limang minuto ay tapos na
simulan niyo nang ipaskil ang inyong mga
(Pumalakpak ang mga mag-aaral)
gawain.
Unang pangkat maaari niyo nang
simulan ang inyong pag-uulat sa inyong
gawain…….

(Pinapa-ulat lahat ng mga pangkat


hanggang sa ito ay matapos) Mga Sagot:
Napakahusay ng inyong mga ginawa 1. D
para sa ating gawain. Ngayon ay talagang 2. A
nakikita kung tayo ay tunay na mayroong mga 3. B
natutunan sa ating tinalakay sa araw na ito. 4. E
At dahil dyan palakpakan ulit ang 5. F
inyong mga sarili!
IV. PAGTATAYA
Matching type
Panuto: Basahing mabuti ang mga sumusunod
na mga katanungan. Hanapin sa Hanay B ang
mga sagot sa bawat bilang. Isulat ito sa isang
kapat (1/4) na papel.
Hanay B
Hanay A
A. Portugal at
1. Ito ang Spain
pangunahing B. Spain
C. France
dahilan ng D. Angkinin
pagsakop ng ang mga
pampalasa
netherlands sa at iba pang
ilang bahagi ng produkto
ng
Indonesia. agrikultura.
2. Layunin ng mga E. Indonesia
F. Kalakalan
bansang ito ang G. Likas na
pagpapalaganap yaman

ng Kristiyanismo
sa kanilang mga
bansang sinakop.
3. Ito ang bansang
unang nakatuklas
sa Pilipinas. Opo Sir!
4. Napasailalim ng (Sinagot on ng mga mag-aaral ang
Netherlands ang pagtataya)
East Indies. Ano
ito sa
kasalukuyan?
(Nagpalitan ng papel ang mga mag-
5. Ito ang ginamit
aaral)
ng England para
Ako po Sir ang sagot ko ay angkinin
magamit ang likas na yaman ng
ang mga pampalasa at iba pang produkto ng
kanilang bansang sinakop.
agrikultura, letter D.
Sa puntong ito ay bibigyan ko naman
Ang sagot po Sir ay Portugal at
kayo ng limang minuto para sagutin ang ating
Spain, letter A.
pagtataya. Pagkatapos ng limang minuto ay
Ang sagot sa pangatlong bilang ay
magwawasto na tayo sa inyong mga kasagutan.
Spain po Sir, letter B.
Maliwanag ba class?
Ang sagot ko po Sir ay letter E,
Ang inyong limang minuto ay
Indonesia.
nagsisimula na ngayon.
Tapos na ang inyong limang minuto.
Ngayon ay magwawasto na tayo sa inyong Ang sagot po sa ikalimang bilang ay
mga sagot. letter F, kalakalan.
Magpalitan ng papel sa iyong katabi.

Sinong gusto sumagot sa unang bilang?

(Itinaas ng mga mag-aaral ang

Tama! Ano naman ang sagot sa kanilang mga kamay)


pangalawang bilang ______?
Tumpak! Ano naman sagot sa
pangatlong bilang ______?
Tama! Sinong gustong sumagot sa pang
apat na bilang? Yes ________?
Magaling, tama pa din.
Opo Sir!
Ano namang sagot sa panghuli ng
(Pumalakpak ang mga mag-aaral)
bilang ______?
Tama! Ngayon ay gusto mong bilangin
inyo ang tamang mga kasagutan at isulat ito sa
itaas na kanang bahagi ng inyong kapat na
papel.
Sino nakakuha ng 5 itaas ang kamay?

4, 3, 2, 1…?
Magaling at maraming nakakuha ng
perfect score sa ating pagtataya. Sana sa
susunod ay ganito parin mga marka ang iyong
makukuha sa bawat pagtataya sa ating gagawin
sa ating mga susunod na mga talakayan.
Maliwanag ba class?
Palakpakan niyo muna ang inyong mga
sarili dahil malalaki ang mga score sa inyong
nakuha sa ating pagtataya.
V. Takdang-Aralin
Panuto: Sumulat ng isang maikling talata
tungkol sa kung ano ang iyong natutunan sa
araling ito. Isulat ito sa isang kapat na papel.

Inihanda ni: Ipinawasto kay:


VINCENT L. VILLARIN AILEEN M. OMAMALIN
Pre-Service Teacher, BSED-SS Cooperating Teacher, AP7

Nagrerekomenda ng Pag-apruba:

EPIFANIO GABAME E. PIEDAD, EMD


Department Head, AralPan

Inaprubahan ni:

JUDITH P. QUEZON EdD


School Principal III

You might also like