You are on page 1of 7

Banghay Aralin Paaralan: Baitang : 9

(JHS) Araling
Guro: Asignatura:
Panlipunan
Kwarter Q3
Petsa
Linggo W4
Oras
Araw D1

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mga mag-aaral ang mga pag-unawa sa mga
Pangnilalaman pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya
bilang kabahagi sa pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa
mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.
B. Pamantayang Pagganap Nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung papaano ang
pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya ay
nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo
sa pambansang kaunlaran.
C. Kasanayan sa *Natatalakay ang konsepto, dahilan, epekto at pagtugon sa
Pagkatuto implasyon.
Tiyak na Layunin Matapos ang araling ito, ang mga mag-aaral ay
inaasahang:
1. Natutukoy ang mga dahilan at bunga ng implasyon;
2. Napahahalagahan ang malalim na pag-uunawa sa dahilan at
bunga ng implasyon;
3. Nakapagbibigay ng sariling karanasan hinggil sa dahilan at
bunga ng implasyon.
II. NILALAMAN
A. PAKSA DAHILAN NG IMPLASYON
B.KAGAMITANG Flat Screen TV, Flash Drive, Laptop
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa gabay Gabay ng Guro: Pahina 88-89
ng guro
2. Mga pahina sa Ekonomiks Modyul para sa mga Mag-aaral
kagamitang pag-aaral Pahina: 308-310
3. Mga pahina sa Ekonomiks Modyul para sa mga Mag-aaral
teksbuk Pahina: 308-310
4. Karagdagang CO_Q3_AP9 Modyul 3: Konsepto, Dahilan, Epekto at Pagtugon sa
kagamitan mula sa portal Implasyon
ng learning resources
B. Iba pang Kagamitang TV, Laptop, Chalk Board, Chalk, Cartolina, Calculator, Marker,
panturo Larawan, Video Clips, at Powerpoint Presentation
III. PAMARAAN
A. Panimula/ Pang- 1. Pagbati
araw-
araw na Gawain
2, Panalangin (https://youtu.be/saymwePh4Cw)

2. Pagsasaayos ng Silid-Aralan
3. Pagtatakda ng mga panuntunan sa klase
https://www.youtube.com/watch?v=a7E6iwKVnK0
4. Pagtatala ng mga pumasok at lumiban sa klase
5. Balitaan
Pagsagot ng mga mag-aaral sa katanungan na may
kinalaman sa konsepto ng implasyon.

A.1. Balik-aral/ Layunin:


Pagganyak 1. natatalakay ang mga dahilan ng implasyon;
2. napapaliwanag ang dahilan at bunga ng implasyon;
3. nakapagbibigay ng sariling karanasan hinggil sa dahilan at
bunga ng implasyon.
Magpapakita ng video clips presentation tungkol sa dahilan
ng implasyon.

https://www.youtube.com/watch?v=wPZwPu1LMos&t=11s

C. Paghahabi sa layunin 1. Gamit ang objective board o Flat Screen, babasahin ng ilang
ng aralin mag-aaral ang mga layunin ng aralin.

Layunin:

1. nasusuri ang iba’t-ibang konsepto ng implasyon;


2. napahahalagahan ang malalim na kaalaman tungkol sa
implasyon
3. nakakagawa ng listahan ng mga palatandaan ng implasyon.
D. Pag-uugnay ng mga  Tungkol saan ang iyong napanood?
halimbawa sa bagong  Bakit kaya nagaganap ang mga ganitong sitwasyon sa
aralin ating bansa?
 Ano ang maaaring maging bunga ng iyong mga napanood
sa video?

E. Pagtatalakay ng bagong Hatiin ang klase sa dalawang pangkat. Magkakaroon ng


konsepto at kasanayan # 1 talakayan sa kanilang mga ka grupo at pipili sila ng dalawa sa
kanilang mga kagrupo upang ipaliwanag ang aktibiti na ibinigay
ng guro.

Pangkat 1: Suri Larawan!


Ipapaliwanag ng mga reporter kung ano ang ipinahihiwatig
ng larawan.

Mga Katanungan:

1. Ano ang ipinahihiwatig ng larawang ito?


2. Batay sa nakitang larawan, ano kaya ang kaugnayan ng
demand-pull inflation at cost-pull inflation?

Pangkat 2: Suri Diagram!


Hayaang ipaliwanag ang kanilang ideya ukol sa nasuri na
diagram.
Pangkatang Gawain 3:
F. Paglinang sa Panuto:
kabihasaan  Ang mga mag-aaral ay hahatiin sa limang grupo.
 Ipapaliwanag ng bawat pangkat ang mga dahilan at bunga ng
Implasyon.

Pangkat 1: Pagtaas ng Suplay ng Salapi


Pangkat 2: Pagdepende sa Importasyon para sa hilaw na
sangkap
Pangkat 3: Pagtaas ng Palitan ng Piso sa Dolyar
Pangkat 4: Kalagayan ng Pagluluwas
Pangkat 5: Monopolyo o Kartel

G. Paglalapat ng aralin sa Magbigay ng iyong karanasan bilang mag-aaral at kasapi ng


pang-araw-araw na buhay. pamilya hinggil sa bunga ng implasyon.
H. Paglalahat ng aralin Tumawag ng mag-aaral at hayaang makapagbigay ng dahilan at bunga ng
implasyon.

I. Pagtataya ng aralin PANUTO: Basahin at tukuyin ang inilalarawan ng bawat


bahayag. Piliin ang titik ang tamang tugon sa sagutang papel.
1. Hindi inaasahan ng Dipolog City na darating ang malakas na
bagyo, dahil dito nagkaroon ng kakulangan sa de latang
sardinas na naging resulta ng implasyon. Anong tawag sa
implasyong ito?
A. Demand-pull inflation C. Profit-push inflation
B. Cost-push inflation D. Petro-dollars
inflation
2. Nagkulang ang face mask sa bansa dala ng pandemic kaya
nagdesisyon ang DOH na umangkat mula sa bansang India.
Anong uri ng implasyon ito?
A. Demand-pull inflation C. Profit-push inflation
B. Cost-push inflation D. Petro-dollars
inflation
3. Marami ang bumibili ng tinapay sa Poblacion, Manukan, ZN
kaya makikita mo sa kanilang lugar na marami rin ang
paniderya. Isa si Mr. Fernandez na magtaas ng presyo sa
tinapay. Anong tawag sa implasyon na ito?
A. Demand-pull inflation C. Profit-push inflation
B. Cost-push inflation D. Petro-dollars
inflation
4. Alin sa mga sumusunod ang HINDI kabilang sa dahilan ng
implasyon?
A. pagtaas ng palitan sa piso at dolyar
B. monopolyo o kartel
C. pambayad sa utang
D. pagtaas ng demand at paggasta
5. Sa paanong paraan malulutas ang demand-pull inflation?
A. palakasin ang lakas paggawa upang mapataas ang
produksiyon
B. pagbubukas ng maraming trabaho upang mapasigla ang
ekonomiya
C. pagpapautang ng may mababang interes upang
makaengganyo ng mga mangangalakal na magnegosyo.
D. pagkontrol sa suplay ng salapi upang mabawasan ang labis
na paggasta sa ekonomiya.

*Susi sa Pagwawasto
1.a b. a 3.b 4.d 5. d
J. Karagdagang Gawain Mangalap ng impormasyon hinggil sa mga maaaring maging
para sa takdang-aralin epekto ng implasyon sa ekonomiya sa bansa. Isulat sa isang
buong papel.
IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa Pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan ng
iba pang Gawain para
sa remediation.
C. Nakatutulong ba
ang remedial? Bilang
ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng punong-guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo na nais kong
ibahagi sa kapwa guro?

Writer : AILEEN M. OMAMALIN


School: Manukan National High School
District: Manukan District

You might also like