You are on page 1of 15

Detalyadong Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan 7

Nasyonalismo sa Pagbuo ng mga Bansa sa Timog at Kanlurang Asya


March 6-10,2023

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman (Content Standard)

Ang mga mag-aaral ay naipamalas ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at


pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika - 16
hanggang ika - 20 siglo).

B. Pamantayan sa Pagganap (Performance Standard)

Ang mga mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-


unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon
( ika - 16 hanggang ika - 20 siglo).

C. Pamantayan sa Pagkatuto (Most Essential Learning Competency)

Ang mga mag-aaral ay napapahalagahan ang pagtugon ng mga Asyano sa mga hamon ng
pagbabago pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at
Makabagong panahon (ika- 16 hanggang ika - 20 siglo).

D. Mga Tiyak na Layunin

Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

a. Natutukoy ang mga salik o dahilan ng pag-usbong at pag-unlad ng nasyonalismo sa Timog


Asya;

b. Naipapahayag ang pagpapahalaga sa pag-usbong ng nasyonalismo sa mga bansa sa Timog


Asya at mga naging epekto nito sa kasalukuyang panahon bilang isang mag-aaral; at

c. Nakagagawa ng isang Venn Diagram, Timeline at Pagsasadula tungkol sa pag-usbong ng


nasyonalismo sa Timog Asya partikular na sa bansang India.

II. NILALAMAN

1. Paksa: Pag-usbong ng Nasyonalismo sa Timog Asya-Nasyonalismo sa India


Sanggunian: ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba. 2014.pp 226-233.
2. Kagamitan: Manila paper, larawan, cartolina, marker, scotch tape

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain (2 minuto)
Tumayo ang lahat para sa ating
panalangin.
Pangunahan mo nga ang panalangin Sa ngalan ng Ama, ng Anak, at
_______. Espiritu Santo, Amen……

Magandang umaga sa lahat! Magandang umaga po Ginoong


Villarin!
Bago maupo ang lahat ay nais ko
munang pulutin ninyo ang mga basurang
nakakalat sa sahig at pakiayos na rin ang
inyong mga upuan.
Maaari na rin kayong maupo kung Opo Sir.

natapos niyo na ang aking pinapagawa.


Sa pagkakataong ito may magtatala
muna tayo ng mga liban sa klase.
(Tinawag lahat ng pangalan ng mga
mag-aaral)
(Pumalakpak ang mga mag-aaral)
Mabuti naman at maraming pumasok
sa araw na ito. Palakpakan ninyo ang inyong
mga sarili para diyan!
Ngayon ay meron na naman tayong
bagong aralin pero bago tayo magpatuloy ay
alamin muna ang ating mga kasunduan. Mga Kasunduan:
Pakibasa ng sabay-sabay ang ating • Makinig ng mabuti
mga kasunduan. • Itaas ang kamay kung gustong sumagot
• Makilahok sa mga gawain

Maraming salamat sa inyong pagbasa


class.
B. Balik-aral (1 minuto)
Bago tayo magpatuloy sa ating bagong
aralin magbalik-aral muna tayo sa ating
Maliwanag po Sir!
tinalakay noong nakaraang linggo.
Maliwanag ba class?
Panuto: Ibigay ang mga bansa na nasakop ng
Mga Sagot:
mga Kanluraning bansa sa Asya.
1. Golpo ng Persia (Iran), Diu at Goa sa
Kanluraning Bansa Nasakop na
India, Aden sa Red Sea, Malacca sa
Bansa
Malaya at Moluccas sa Ternate,
1. Portugal -
Macao sa China at sa Formusa
2. Spain -
(Taiwan).
3. England -
2. Pilipinas
4. France -
3. India
5. Netherlands - 4. Laos, Chochin China, Cambodia at
Annam
5. Moluccas at East Indies (Indonesia)

Ang mga bansang sinakop po ng


Portugal Sir ay ang Golpo ng Persia (Iran),
Sinong gustong sumagot sa unang
Diu at Goa sa India, Aden sa Red Sea,
bilang? Anong sagot _________?
Malacca sa Malaya at Moluccas sa Ternate,
Macao sa China at sa Formusa (Taiwan).
Pilipinas po ang bansang sinakop ng
Spain Sir.
Tama! Ano naman ang sagot sa
pangalawang bilang _______?
Ang bansang sinakop po ng England
Sir ay India.
Magaling! Yung pangatlong bilang
Base po sa aking naaalala ang mga
naman ______?
bansa na sinakop ng France sir ay Laos,
Tama! At ang pang-apat naman
Chochin China, Cambodia at Annam.
______?
Sa palagay ko po Sir ang bansang
sinakop ng Netherlands ay ang Moluccas at
Magaling! At ang panghuling bilang
East Indies (Indonesia).
naman _______?

Napakahusay niyong lahat sa


pagsagot! Tunay ngang marami kayong
natutunan sa ating nakaraang paksa o
(Pumalakpak ang mga mag-aaral)
tinalakay noong nakaraang linggo.
At dahil diyan, palakpakan ninyo ang
inyong mga sarili!
C. Pagganyak (3 minuto)
Bago natin simulan ang ating aralin ay
magkakaroon tayo ng isang pangulo ng
gawain.
Pangkat 1 – Find the Missing Letters
N__SY__NAL__SM__
(Base sa larawan sa ibaba)
Pangkat 2 – Arrange the Puzzle
(Mapa ng Timog Asya)

(Papangkatin ang mga mag-aaral sa


dalawang pangkat)
Ngayon ay papangkatin kayo sa Naintindihan po Sir!
dalawang pangkat. Ang unang pangkat ay dito
sa aking kanang bahagi at ang pangalawang
pangkat naman ay sa kaliwang bahagi ang
silid.
Naintindihan ba class?
Mabuti naman pala kung ganon.
Ang unang pangkat ay magbabase sa
larawan na nakadikit sa pisara para
makumpleto ang salitang kulang sa mga letra.
(Ginawa ng mga mag-aaral ang
Ang ikalawang grupong naman ay kailangang
gawain)
buuin ang puzzle para mabuo ang larawan at
idikit ito sa pisara.
(Ipinaskil ng mga mag-aaral sa pisara
Tandaan na ito ay isang paunahang
ang mga gawain ng bawat pangkat)
gawain kaya mas mabuti na mabilis yung
matapos ang gawain.
(Pumalakpak ang mga mag-aaral)
Ngayon ay ibibigay ko sa inyo itong
mga kagamitan at pagkatapos ay maaari niyo
nang simulan ang inyong gawain.
Kung tapos sila buuin ang mga salita at
ang puzzle ay maaaring niyo na itong idikit sa
pisara.
Ngayon ay palakpakan inyong inyong Base po sa napapansin ko sa mga

mga sarili dahil matagumpay ninyong natapos larawan at sa salitang nabuo, ito po ay
ang ating gawain! tungkol sa nasyonalismo at Timog Asya.

D. Paglalahad (1 minuto) (Pumalakpak ang mga mag-aaral)

Base sa inyong mga ginawa, ano-ano


ang mga napansin ninyo salita na nabuo at sa Sa tingin ko po Sir ay tatalakayin

larawan na nabuo mula sa inyong puzzle? natin sa araw na ito ay ang Nasyonalismo sa

May ideya ka ba _______? Timog Asya.


Magaling! Palakpakan natin si
_______.
Ngayon, ano kaya sa tingin niyo ang
bagong paksang ating tatalakayin sa araw na
ito _______?
Tama! Ang bagong paksang
tatalakayin natin sa araw na ito ay tungkol sa
Mga Layunin:
Pag-usbong ng Nasyonalismo sa Timog Asya
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay
– Nasyonalismo sa India.
inaasahang:
Pero bago ang lahat ay alamin muna
a. Natutukoy ang mga salik o dahilan ng
natin ang ating mga layunin para sa araling ito
pag-usbong at pag-unlad ng nasyonalismo sa
dahil ito ang magiging gabay natin upang
Timog Asya;
matagumpay nating matapos ang aralin na ito.
b. Naipapahayag ang pagpapahalaga sa pag-
Pakibasa ng sabay-sabay ang ating
usbong ng nasyonalismo sa mga bansa sa
mga layunin.
Timog Asya at mga naging epekto nito sa
kasalukuyang panahon bilang isang mag-
aaral; at
c. Nakagagawa ng isang Venn Diagram,
Timeline at Pagsasadula tungkol sa pag-
usbong ng nasyonalismo sa Timog Asya
partikular na sa bansang India.
Opo Sir!

Maraming salamat sa inyong pagbasa


class. Malinaw na ba ang ating mga layunin?
Mabuti naman kung ganon.
E. Pagtatalakay
Bago tayo magpatuloy sa
Base po sa aking nalalaman, ang
mahahalagang detalye tungkol sa ating paksa
nasyonalismo po ay tungkol sa pagiging
sa araw na ito ay alamin muna natin kung ano
makabayan sir.
nga ba ang ibis sabihin ng salitang
(Pumalakpak ang mga mag-aaral)
nasyonalismo.
Sino ba sa inyo ang mayroong ideya
kung ano ang ibig sabihin ng salitang
nasyonalismo?
May ideya ka ba _____?
Malinaw na po Sir!

May punto ka diyan! Palakpakan


naman natin si _____.
Ang Nasyonalismo class ay isang
damdaming makabayan na maipapakita sa
1, 2, 3……….
pamamagitan ng matinding pagpapahalaga at
pagmamahal sa Inang-bayan.
Malinaw na ba kung ano ang
Nasyonalismo class?
Mamaya aay tatalakayin natin ang iba
pang mga detalye tungkol sa ating paksa sa
araw na ito pero sa puntong ito ay papangkatin
ko muna kayo sa tatlong grupo.
Magsimula kayong magbilang mula 1
hanggang 3.
Pangkat 1 – Mga Manipestasyon ng
Nasyonalismo
Maliwanag po Sir!
Pangkat 2 - Mga Salik at Dahilan ng Pag-
usbong ng Nasyonalismo sa Timog Asya
Pangkat 3 – Mga Taon ng Pag-usbong ng
Nasyonalismo sa Timog Asya
Ang unang pangkat ay pupunta dito sa
kanang bahagi ng silid. Ang pangalawang
grupo naman ay dito sa gitnang bahagi ng silid
pupunta. At ang pangkat tatlo ay pupunta sa Naintindihan po Sir.
kaliwang bahagi ng silid.
Malinaw ba ang ating mga panuto?
Ang gagawin ninyo sa gawain ito ay
magdidikit kayo ng mga paper strips na
nandito sa lamesa base sa mga headings
nakatalaga para sa inyong pangkat. Hanapin
mo muna ang mga paper strips na angkop sa
inyong pangkat at pagkatapos ay maaring
ipaskil dito sa ating pisara.
Naintindihan ba class? (Ginawa ng mga mag-aaral ang
Sa puntong ito ay kamusta na kayo sa gawain)
inyong mga ka grupo para masimulan ang (Ipinaskil ng mga mag-aaral ang mga
ating gawain. paper strips)
Tandaan na ang bawat pangkat ay Magandang umaga po sa lahat. Kami
magtatalaga ng tatlong kagrupo na pipili sa po ang pangkat na una.
mga paper strips dito sa ating mesa. MGA MANIPESTASYON NG
Pagkatapos ay ang bawat grupo ay dapat NASYONALISMO
magtalaga ng dalawa o isang tagapag-ulat para 1. Pagkakaisa. Makikita ito sa
sa kanilang pangkat. pamamagitan ng pagtutulungan at
Bibigyan ko naman kayo ng tatlong pagkakabuklod-buklod ng mga
minuto para pumili ng paper strips dito sa mamamayan batay sa kanilang
mesa. kultura, saloobin at hangarin.
Ang inyong tatlong minuto ay 2. Pagmamahal at pagtangkilik ng
magsisimula na ngayon. mamamayan sa mga produkto,
Tapos na ang inyong tatlong minuto at ideya at kultura ng sariling
idikit niya ang mga paper strips dito sa pisara. bayan.
Unang pangkat kayo ang unang mag- 3. Pagiging makatuwiran at
uulat. makatarungan.
4. Ang kahandaan ng isang tao na
magtanggol at mamatay para sa
kaniyang bayan.
Yun lang po maraming salamat.

(Pumalakpak ang mga mag-aaral)

Magandang umaga po sa lahat kami


po ang pangkat dalawa.
Mga Salik at Dahilan ng Pag-usbong ng
Nasyonalismo sa Timog Asya
 Kawalan ng karapatang pampulitika
ng mga mamamayan.
 Sapilitang pang-aagaw ng mga
lupain ng mga awtoritadong Ingles.
 Kawalan ng respeto sa kanilang mga
Magaling unang pangkat. Palakpakan
kinagisnang kaugalian at tradisyon.
natin sila!
 Racial Discrimination
Pangalawang pangkat, kayo na ang
 Amritsar Massacre o ang pamamaril
susunod na mag-uulat.
ng mga sundalong Ingles sa mga
sundalong Indian o mga Sepoy.
At yun lang po maraming salamat.
(Pumalakpak ang mga mag-aaral)

Magandang umaga po sa lahat. Kami


po pala ang pangkat tatlo.
Mga taon bago nakamit ng mga
bansa sa Timog Asya ang kalayaan mula
sa nga Ingles
1870. Nailathala ang mga
babasahing ginamit ng mga Hindu upang
maipahayag ang kanilang mga opinyon,
Magaling ikalawang pangkat! Bigyan
damdamin at adhikain sa mga peryodiko at
natin ng palakpak ang pangkat dalawa!
pahayagan ukol sa mga mananakop na
Susunod na mag-uulat ay ang pangkat
Ingles.
tatlo.
1907-1909. Nakamit ng mga Indian
ang kalayaan sa pamamagitan ng
pagkakaroon ng repormang pampulitika at
nagkaroon din sila ng indirektong paghawak
sa mga posisyon sa Kongreso sa
pamamagitan ng Indian Council Act.
Abril 13, 1919. Nangyari ang
Amritsar Massacre kung saan binaril ng mga
sundalong Ingles ang mga sundalong Indian
o mga Sepoy sa isang selebrasyong Hindu.
Agosto 14, 1947. Nakamit ng
Pakistan ang kanilang kalayaan mula sa
India sa pamumuno ni Mohammed Ali
Jinnah.
Agosto 15, 1947. Nakamit ng India
ang kanilang kalayaan ng ideklara ng mga
Ingles ang Republika ng India o Indian
Republic sa pamumuno ni Jawaharlal Nehru.
(Pumalakpak ang mga mag-aaral)

Opo Sir!

(Pumalakpak ang mga mag-aaral)


Mahusay pangkat tatlo! Palakpakan
niyo naman ang sila!
Naintindihan niyo ba ang inyong mga
tinalakay class? Mohandas Gandhi – siya
Mabuti naman kung ganon. ang nangunang lider-
Palakpakan nyo muna ang inyong mga nasyonalista sa India para
makamit ang kanilang
sarili dahil natapos ninyo ang inyong gawain. kalayaan. Nakilala siya bilang Mahatma
Sa puntong ito ay tatalakayin muna isang salitang sanskrit na nangangahulugang
natin ang mga nasyonalista sa Timog Asya. “dakila kaluluwa” dahil sa kanyang
Basahin mo nga _____? mapayapang pamamaraan ng paghingi ng
kalayaan o nonviolent means mula sa mga
mananakop na Ingles.

Malinaw ba kung sino si Mohandas


Gandhi class? Di ba siya ang nasyonalista the Naniniwala din si Gandhi sa
hindi gumamit ng dahas sa pakikipaglaban “ahimsa” walang karahasan na kailangang
para makamit ang kalayaan ng kanilang bansa. sabayan ng mapayapang paraan ng
Bukod pa riyan ay binatikos rin niya paghawak sa katotohanan o saytagraha.
ang mga pangingialam at pagpapatigil ng mga Ang satyagraha ay ang pag lalabas na
Ingles sa kanilang kaugalian kultura tulad ng katotohanan kasama ang pagdarasal,
suttee o sati at female infanticide. meditasyon at pag-aayuno.
Hinimok ni gandhi ang mga Indian
Ipagpatuloy ang pagbasa _______. na huwag sundin ang pamahalaang Ingles at
huwag bilhin ang mga produkto nito dahilan
upang mapagbigyan ang kanilang kahilingan
tulad karapatan at kalayaan sa pamamahayag
at magkaroon ng higit na partisipasyon sa
pamahalaan.

Mohammed Ali Jinnah


– namuno upang makamit
ang kalayaan ng Pakistan
mula sa India noong
Maraming salamat sa pagbasa ______. Agosto 14, 1947 at naging
Ang susunod na nasyonalista sa Timog Gobernador-Heneral sa
Asya ay si Mohammed Ali Jinnah. bansa.
Maari mo bang basahin______ ____?
Jawaharlal Nehru –
namuno upang makamit
Gustong humiwalay noon ng Pakistan ng India ang kalayaan
mula sa India kaya namuno si Mohammed Ali noong Agosto 15, 1947
Jinnah upang makamit ito ng bansa. ng ideklara ng mga
Susunod na nasyonalista ay si Ingles ang Indian
Jawaharlal Nehru. Republic o Republika ng India.
Basahin mo nga _________.

Malinawag po Sir.

Wala na po Sir!

Si Nehru rin ay isang matalik na


kaibigan ni Gandhi at naging punong ministro
ng bansa matapos makamit ang kalayaan nito.
Malinaw ba ang ating mga tinalakay
class?
Wala na bang katanungan?
Mabuti naman kung ganon.
F. Paghahalaw/Paglalahat (2 minuto)
Siya ang nangunang lider-
Upang malaman ko kung talagang
nasyonalista sa India. Ang sagot ko po sir ay
meron kayong natutunan sa ating aralin,
Mohandas Gandhi.
meron akong iilang katanungan sa inyo lahat.
(Pumalakpak ang mga mag-aaral)
(Magpapabunot ng mga paper strips
ang guro sa mga mag-aaral)
Isang Muslim na nanguna upang
Sinong gustong mauna sa pagbunot ng
makamit ng bansang Pakistan ang kanilang
paper strips dito sa ating maliit na lalagyan?
kalayaan mula sa India. Ang sagot ko po sir
Sige mauna ka nga _________?
ay si Mohammed Ali Jinnah.

(Pumalakpak ang mga mag-aaral)


Tumpak! Palakpakan natin si ______
Isang nasyonalista na namuno sa
dahil nasagot niya ang unang katanungan.
India matapos ideklara ng mga Ingles ang
Susunod na katanungan sagutin mo
Indian Republic. Ang sagot po sir ay si
______.
Jawaharlal Nehru.
(Pumalakpak ang mga mag-aaral)
Tama! Palakpakan din natin si _____!
Susunod ay huling katanungan na
lamang. Sagutin mo nga _______.

(Pumalakpak ang mga mag-aaral)

Magaling! Palakpakan din natin si


______.
Ngayon ay masasabi kong marami
talaga kayong natutunan mula sa aralin natin
ngayon.
Sa tingin ko po sir, ang bahaging
At dahil diyan, palakpakan nyo muna
ginagampanan ng nasyonalismo sa paglaya
ang inyong mga sarili!
ng mga bansa ay naging dahilan ito upang
G. Pagpapahalaga (3 minuto)
umusbong ang damdaming makabayan ng
Ngayon tapos na natin ang ating
mga nasyonalista at lumaban para sa
talakayan, ano kaya sa tingin ninyo ang
kalayaan ng kanilang mga bansa sa iba’t
bahaging ginagampanan ng nasyonalismo sa
ibang paraan.
paglaya ng mga bansa?
May ideya ka ba _______?

Napakahusay! Palakpakan natin si


_______. Yun ang isa sa mga bahaging
ginagampanan ng nasyonalismo sa paglaya ng
mga bansa sa Asya.
Panuto: Sumulat ng isang liham pasasalamat (Ginawa ng mga mag-aaral ang
para sa mga kabayanihan at pagmamahal ng gawain)
ating mga bayani sa ating bayan. Isulat ito sa (Ipinasa ng mga mag-aaral ang mga
isang kapat na papel. papel)
Bibigyan ko lang kayo ng 3 minuto
para sa gawain na ito.
Ang inyong tatlong minuto ay
nagsisimula na ngayon.
Ang tatlong minto ay tapos na. Ipasa
ninyo ang inyong mga papel dito sa unahan.
H. Paglalapat (5 minuto)
Panuto: Gumawa ng isang Venn Diagram,
Timeline at Pagsasadula:
Pangkat 1 – Venn Diagram (Mohammed Ali 1, 2, 3 ………..
Jinnah & Jawaharlal Nehru)
Pangkat 2 – Timeline ng mga taon bago
nakamit ang kalayaan sa Timog Asya
Pangkat 3 – Pagsasadula na nagpapakita ng
manipestasyon ng nasyonalismo
Sa puntong ito ay papangkatin ko kayo
sa tatlong grupo. Pero bago yan ay magsimula
Malinaw po Sir!
na kayong magbilang mula 1 hanggang 3.
Ang unang pangkat ay dito pupunta sa
kanang bahagi na mga upuan. Ang pangkat
dalawa naman ay pupunta sa gitnang bahagi
na mga upuan at ang pangatlo ay pupunta sa
kaliwang bahagi na mga upuan.
Malinaw ba ang aking panuto class?
Bago kayo magsimula ay narito ang
ating mga rubriks sa pagmamarka para sa
gawaing ito.
Rubrik sa Pagmamarka
Pamantayan 5 3 2
Angkop ang mga pahayag o
pinapakita sa paksa na nakatalaga (Ginawa ng mga mag-aaral ang
sa pangkat.
gawain)
Mayroong kooperasyong
pinapakita ang pangkat sa
gawain.
Maayos na naiulat, naipresenta at
naipakita ang gawain. (Ang mga kasagutan sa pangkatang

Ngayon ay bibigyan ko lamang kayo gawain na ito ay maaaring magkakaiba at


ng limang minuto para gawin ang gawain na nakabase lamang sa pagkakaunawa ng mga
ito. mag-aaral sa tinalakay na paksa)

Ang inyong limang minuto ay


magsisimula na ngayon.
Ang inyong limang minuto ay tapos na
simulan niyo nang ipaskil ang inyong mga
gawain.
Unang pangkat maaari niyo nang
(Pumalakpak ang mga mag-aaral)
simulan ang inyong pag-uulat sa inyong
gawain…….
(Pinapa-ulat lahat ng mga pangkat
hanggang sa ito ay matapos)
Napakahusay ng inyong mga ginawa
para sa ating gawain. Ngayon ay talagang
nakikita kung tayo ay tunay na mayroong mga
natutunan sa ating tinalakay sa araw na ito.
At dahil dyan palakpakan niyo ulit ang
inyong mga sarili!
Mga Sagot:
IV. PAGTATAYA (5 minuto)
1. Racial Discrimination
Panuto: Basahing mabuti ang mga
2. Nasyonalismo
sumusunod na mga katanungan. Hanapin sa
3. Mohandas Gandhi
kahon na nasa itaas ang mga sagot sa bawat
4. Ahimsa
bilang. Isulat ito sa isang kapat (1/4) na papel.
5. Mohammed Ali Jinnah
1.
Nasyonalismo Ahimsa
Mohandas Gandhi Satyagraha
Mahatma Mohammed Ali Jinnah
Racial Discrimination

Ito ang hindi pantay na pagtingin sa lahi


ng mga Indian.
2. Damdaming makabayan na
maipapakita sa pamamagitan ng
matinding pagmamahal at
pagpapahalaga sa Inang-bayan.
3. Siya ang nangunang lider-nasyonalista
sa India para makamit ang kanilang Opo Sir!
kalayaan. (Sinagot on ng mga mag-aaral ang
4. Naniniwala si Gandhi sa _________ o pagtataya)
walang karahasan.
5. Siya ay isang Muslim na namuno
upang makamit ng Pakistan ang
kalayaan mula sa India. (Nagpalitan ng papel ang mga mag-
Sa puntong ito ay bibigyan ko naman aaral)
kayo ng limang minuto para sagutin ang ating Ako po Sir ang sagot ko Racial
pagtataya. Pagkatapos ng limang minuto ay Discrimination.
magwawasto na tayo sa inyong mga Ang sagot po Sir ay Nasyonalismo.
kasagutan.
Maliwanag ba class? Ang sagot sa pangatlong bilang ay si

Ang inyong limang minuto ay Mohandas Gandhi.


nagsisimula na ngayon. Ang sagot ko po Sir ay Ahimsa.
Tapos na ang inyong limang minuto
ngayon ay magwawasto na tayo sa inyong Ang sagot po sa ikalimang bilang ay
mga sagot. si Mohammed Ali Jinnah.
Mag palitan ng papel sa iyong katabi.

Sinong gusto sumagot sa unang


bilang?

(Itinaas ng mga mag-aaral ang


Tama! Ano naman ang sagot sa
kanilang mga kamay)
pangalawang bilang ______?
Tumpak! Ano naman sagot sa
pangatlong bilang ______?
Tama! Sinong gustong sumagot sa
pang apat na bilang? Yes ________?
Magaling, tama pa din.
Ano namang sagot sa panghuli ng Opo Sir!
bilang ______? (Pumalakpak ang mga mag-aaral)
Tama! Ngayon ay gusto mong bilangin
inyo ang tamang mga kasagutan at isulat ito sa
itaas na kanang bahagi ng inyong kapat na
papel.
Sino nakakuha ng 5 itaas ang kamay?

4, 3, 2, 1…?
Magaling at maraming nakakuha ng
perfect score sa ating pagtataya. Sana sa
susunod ay ganito parin mga marka ang iyong
makukuha sa bawat pagtataya sa ating
gagawin sa ating mga susunod na mga
talakayan.
Maliwanag ba class?
Palakpakan niyo muna ang inyong mga
sarili dahil malalaki ang mga score sa inyong
nakuha sa ating pagtataya.

V. Takdang-Aralin
Panuto: Magsaliksik ng mga bansang nasa
Timog Asya. Pumili lamang ng lima at
kabisaduhin. Isulat ito sa isang kapat na papel.
Inihanda ni: Ipinawasto kay:

VINCENT L. VILLARIN AILEEN M. OMAMALIN


Pre-Service Teacher, BSED-SS Cooperating Teacher, AP7

Nagrerekomenda ng Pag-apruba:

EPIFANIO GABAME E. PIEDAD, EMD


Department Head, AralPan

Inaprubahan ni:

JUDITH P. QUEZON EdD


School Principal III

You might also like