You are on page 1of 5

Palawan State University-Sofronio Espanola

College of Education

Masusing Banghay Aralin sa MTB-MLE 1

I. Mga Layunin

Sa katapusan ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:


a. natutukoy ang bawat pantig ng salita;
b. napapantigpantig nang tama ang mga salitang binibigay ng guro;
c. nahahayag ang kooperasyon at kasiyahan sa pagpapantigpantig ng mga salita.

II. Paksang Aralin:

Paksa: Pagpapantig ng mga Salita


Sanggunian:MTB-MLE Teacher’s Guide Tagalog (Unit 1-Week 5) pages 4-6
Kagamitan: Flashcards, projector, illustration board, chalk, speaker, Laptop, box,
and printed words.

III. Pamamaraan

Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral


A. Panimulang Gawain

1. Panalangin

- Bago natin simulan ang araw na ito , tayo


muna ay manalangin. (Ipiplay ng guro ang
Amen.
prayer song sa projector).

(Ang mga mag-aaral ay nagsipagtayo at


2. Pampasigla (Energizer)
nagpampasiglang gawain)
-Manatiling nakatayo dahil magkakaroon
muna tayo ng energizer.
(Ipapatugtog ng guro ang kanta)

3. Pagbati - Magandang umaga po ma’am.


- Magandang umaga mga bata!
- Bago kayo umupo sa inyong upuan, - Opo ma’am.
pulutin muna ang mga kalat sa inyong
paligid at itapon ito sa tamang basurahan.

4. Pagtala ng mga liban sa klase - (maaaring meron o kaya’y wala)


- May mga lumiban ba sa klase ngayon?
-Okay, maraming salamat.

B. Balik- Aral

- Ayon sa kwentong binasa, ano ang


pamagat nito?
Sino-sino ang mga tauhan sa kwento?
Ano ang magandang pangyayari na inyong
natatandaan sa kwento?
Ano ang magandang aral na nakuha niyo sa
kwento?
C. Pagganyak -Opo ma’am.

- Ngayon, bago tayo magsimula sa ating


bagong aralin, may ipapagawa muna ako
sainyo. Mayroon ako ditong kahon, ang
gagawin niyo lamang ay bumunot kayo ng
tag-iisang papel dito sa loob ng kahon.
Pagkatapos ay basahin ninyo ito ng
malakas. (Ang mga bata ay bumunot ng mga salita)

Okay, magsimula na tayo.

Sa loob ng kahon ay mayroong mga salita.


Ito ay ang mga sumusunod:

1. LAMESA
2. UPUAN
3. AKLAT
4. LAPIS
5. PAMBURA
6. PISARA
7. BASURAHAN
8. KRAYOLA
9. WALIS
10. SAPATOS
11. PAYONG
12. PAPEL
13. PUNO
14. BULAKLAK
15. GURO
16. WATAWAT

D. Pagtatalakay
- Ngayon naman ay pag-aaralan natin
kung paano binabasa ang salita sa
pamamagitan ng paghahati-hati ng salita sa
kanilang pantig.

Halimbawa: Halaman -Opo ma’am.


HA-LA-MAN. Ang bilang ng pantig ay
tatlo. Sainyong mga nabunot na salita,
ilang pantig ang meron kaya iyan?
Pero bago ang lahat, may ipapakita muna
akong larawan, kung sino man ang
nakabunot ng salita na nagsasaad ng
larawang ipapakita ko ay siyang magsasabi
kung ilang pantig mayroon ito.

Nakuha ba mga bata?

(Isa-isahin ng guro ang bawat mag-aaral)

Ang mga larawang ipapakita ay ang


sumusunod:
IV. Paglalapat
(Magpapalaro ang guro)
Hahatiin ng guro ang mga bata sa dalawang
-Opo ma’am.
grupo. Ang panuto ng laro ay na sa ibaba.
( Ito ang dapat na sagot ng mga bata)
Panuto: Ang guro ay magbibigay ng salita
at tutukuyin ng mga bata kung ilang pantig
ito (sa easy category) at paano ipapantig-
pantig sa (hard category). Isusulat ng mga 1. 3 Pantig
bata ang kanilang sagot sa illustration 2. 4 na pantig
board. At pagkalipas ng tatlong bilang ay 3. 4 na pantig
itataas nila ito at itsi-tsek ng guro kung ito 4. 4 na pantig
ba ay tama. Ang may mataas na marka ang 5. 2 pantig
siyang panalo at makakatanggap ng
premyo. (Ito ang dapat na sagot ng mga bata)

Malinaw ba mga bata?


6. Mag-a-a-ral
Ang mga salita sa easy category na 7. La-pis
bibilangin ang pantig ay ang mga 8. Ti-ni-dor
sumusunod: 9. Sa-pa-tos
10. La-me-sa
1. BABAE
2. KAARAWAN
3. BASURAHAN
4. PAARALAN
5. NANAY

Ang mga sumusunod ay ang mga salitang


ipapantig pantig ng mga mag-aaral sa hard
category.

6. MAG-AARAL
7. LAPIS
8. TINIDOR
9. SAPATOS
10. LAMESA

V. Pagtataya

(Ang guro ay magbibigay ng pagsusulit)

Panuto: Lagyan ng tsek (/) ang loob ng


diamond kung ang salita ay na sa tamang
pantig. At Ekis (x) kung ito ay hindi.

VI. Takdang Aralin

Panuto:

Isulat sa kalahating papel ang tamang


pagpapantig ng salitang sumusunod:

1. Silid-aklatan
2. Palikuran
3. Kalabaw
4. Tumatawa
5. Umiiyak

Inihanda ni:
MARY GRACE PIMENTEL
BEED 3-BLOCK 2

You might also like