You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

Region IV - A CALABARZON
Kolehiyo ng Lungsod ng Lipa
College of Teacher Education
Bachelor of Elementary Education

LESSON PLAN IN MOTHER TONGUE 1

I. Learning Competencies
A.) Content Standard
The learner demonstrates knowledge of the alphabet and decoding to read, write and spell
words correctly.

B.) Performance Standard


The learner applies grade level phonics and word analysis skills in reading, writing, and
spelling words.

C.) Most Essential Learning Competencies


Identify upper and lower case letters. (MT1PWR-Ib-I-2.1)

LAYUNIN:
a. ) Natutukoy ng mag-aaral ang malaki at maliit na letra; at
b. ) Nabibigyang pansin ang wastong paggamit ng mga letra; at
c. ) Nakasusulat ng malaki at maliit na letra.

II. NILALAMAN AT KAGAMITAN


A.) Paksa: Malaki at Maliit na Letra
B.) Kagamitang Panturo: Biswal, Mga Larawan, Cards at Video Presentation
C.) Sanggunian: K-12 Gabay sa Kurikulum sa Mother Tongue

III. PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. PAUNANG GAWAIN

1. Panalangin
Magsitayo ang lahat para sa ating
pambungad na panalangin.

(https://youtu.be/saymwePh4Cw)
2. Pagbati
Magandang araw mga bata!
Mangyaring kulbitin ang katabi at batiin
ng magandang araw na may kasamang Magandang araw din po Ma’am!
ngiti.

(Babatiin ng bawat isa ang kanilang mga


Mangyaring magsi-upo ang lahat.
1 110 (LESSON PLAN)
BEM
kamag-aaral)
3. Pagtala ng Liban
Kapag tinawag ko ang inyong pangalan
ay mangyaring itaas ang kanang kamay at
sabihing “mabuhay”

4. Pagsasaayos ng silid-aralan
Mayroon lamang akong ilang
alituntunin na nais kong inyong (Lahat ng mag-aaral ay nasa klase)
maisakatuparan sa ating klase. Makinig ang
lahat.

5. Balik-Aral/Pagwawasto ng Takdang-
aralin
Ngayon ay kokolektahin ko ang inyong
kwaderno na naglalaman ng inyong
ginawang takdang aralin.

B. PAGGANYAK
(Ipinasa ng mga bata ang kanilang kwaderno)
Motibasyon/Aktibiti: OBSERBAHAN
AT TUKUYIN
Bago tayo tumungo sa ating talakayan ay
mayroon akong inihandang larawan na kung
saan ay oobserbahan ninyo kung ano ang mga
mapapansin ninyo dito at mangyaring itaas ang
kamay kung nais ninyong ibahagi ang inyong
mga napansin dito.

Batid kong handa ng sumagot ang lahat


kung kaya’t atin ng simulan.

Magaling! Mag-aaral 1: Teacher may mga bata pong

2 110 (LESSON PLAN)


BEM
nakaturo sa puno.
Mahusay! Mayroon nga ditong mga
letra. Mag-aaral 2: May iba’t-ibang letra po na
nakalagay sa prutas.

Tumpak! May maliit na letra nga dito.


Mag-aaral 3: Teacher may maliit pong letra.

Tama! Mayroon ding malaking letra.


Base sa ating isinagawang motibasyon ano Mag-aaral 4: May malaking letra din po
nga muli ang inyong mga naging sagot? teacher.

Tama! Ano pa ang inyong mga naging


kasagutan?
Mag-aaral 1: Teacher may puno at prutas po sa
larawan.
Tumpak! Ako’y nagagalak dahil
napakahuhusay ninyong magkilatis ng
larawan. Mag-aaral 2: May maliit at malaking letra po
na nakalagay sa prutas teacher.

C. ANALISIS

Sa inyong palagay ano kaya ang ating


tatalakayin sa araw na ito?

Teacher sa tingin ko po ay patungkol sa maliit


Magaling! Ang atin ngang tatalakayin sa at malaking letra.
araw na ito ay ang patungkol sa Maliit at
Malaking Letra.

Dahil sa kahusayan ninyo sa pagsagot ay


bigyan ninyo ang inyong sarili ng “Mahusay
Ako clap”

Ang makabagong Alpabetong Filipino ay 1,2,3 (2x) Mahusay ako!


binubuo ng malalaki at maliliit na letra.

Ano nga muli ang bumubuo sa makabagong


Alpabetong Filipino?

Mahusay!
Malalaki at maliliit na letra teacher.
Bago ang lahat ay ibibigay ko sa inyo ang
gabay ng malaki at maliit na letra.

Ang malaking letra ay ginagamit sa simula


ng pangungusap ngalan ng tao, bagay, hayop at
lugar.
3 110 (LESSON PLAN)
BEM
Saan nga ginagamit ang malaking letra?

Ginagamit po ito sa simula ng pangungusap


ngalan ng tao, bagay, hayop at lugar.
Halimbawa:

Nagsisimula po sa malaking titik na A ang


Ano ang napansin ninyo dito? Alex.

Tama!
Samantalang ang maliit na letra naman ay
ginagamit sa karaniwang ngalan ng tao, bagay,
hayop at lugar. Ginagamit po ito sa karaniwang ngalan ng tao,
Saan nga ginagamit ang maliit na letra mga bagay, hayop at lugar.
bata?

Halimbawa:

Nagsisimula po sa maliit na titik a ang aso.

Ano naman ang napansin nyo dito?

Ekselente!
Mahalagang malaman ninyo kung paano
ba isulat ang maliit at malaking titik at kung
paano ba ito ginagamit sa pangungusap upang
magkaroon kayo ng maayos at tamang
pangungusap.
Gaya ninyo na mga bata pa lamang,
dapat alam na ninyo ang inyong bawat kilos.
Hindi lahat ng tao ay perpekto, may
nakagagawa ng maliit at malaking
pagkakamali sa buhay ngunit sa kabila nito ay
pagsasaayos ang pinakamagandang gawin
upang maitama ang pagkakamali.

4 110 (LESSON PLAN)


BEM
D. ABSTRAKSIYON
Ngayon ay susubukin ko naman kung gaano Mag-aaral 1: Maliit at Malaking letra Teacher.
nga ba ninyo naunawaan ang tinuro ko.
Tungkol saan ang ating tinalakay kanina?
Mag-aaral 2: Malaking letra po.
Mahusay!
Ano nga muli ang ginagamit sa simula ng
pangungusap ngalan ng tao, bagay, hayop at Mag-aaral 3: Teacher maliit na letra po.
lugar.

Tama! Ano naman ang ginagamit sa


karaniwang ngalan ng tao, bagay, hayop at
lugar.

1,2,3 (2x) Magaling! (3x)


Ikinagagalak kong lahat ng aking
katanungan ay inyong nasagot, talaga namang
ang aking mga mag-aaral sa Baitang 1- Aries
ay nakikinig ng mabuti sa aking tinuturo. Kung
kaya’t bigyan ninyo ang inyong mga sarili ng
Magaling clap.

Sa bawat paggamit ng mga letra ay


kailangan na isipin muna natin kung ito ba ay
naaangkop sa ating gagawin na pangungusap.
Para lamang yan pado-drawing na kung saan
ay kailangan na ibagay mo kung ito ba ay
kailangan na malaki o maliit, kung naaangkop
ba yung mga iguguhit mo upang may
magandang resulta ito.

E. APLIKASYON

Pangkatang Gawain: NATUTUNAN


MO, ISULAT MO!
Mekaniks:
1. Ang klase ay mahahati sa tatlong pangkat.
2. Mayroong cards na ibibigay ang guro sa
bawat pangkat, ang kailangan lang nila gawin
ay alamin ang kasalungat ng letra, kung ito
man ay malaki o maliit.
3. Isusulat ng mga mag-aaral ang sagot sa may
itaas na scoop ng ice cream.
4. Ang pangkat na may pinakamadaming
tamang sagot ay syang panalo.

5 110 (LESSON PLAN)


BEM
Sagot:
J-j
p-P
M-m
L-l
a-A
e-E
n-N
Y-y
U-u
Z-z

F. PAGTATAYA
Panuto: Isulat ang tamang sagot sa patlang.
1. pilipinas __________
2. james __________
3. Bagay __________
4. Suklay __________
5. enero __________
6. gng. silva __________
7. Bakasyon __________
8. Magsasaka __________ Sagot:
9. jose rizal __________ 1. Pilipinas
10. lipa city __________ 2. James
3. bagay
4. suklay
5. Enero
6. Gng. Silva
7. bakasyon
8. Magsasaka

6 110 (LESSON PLAN)


BEM
9. Jose Rizal
10. Lipa City
Takdang-aralin:
Panuto: Isulat ng wasto ang mga pangungusap gamit ang malaki at maliit na letra.

1. sina sammy, daniel, at mark ay magkakaibigan.

2. galing amerika ang mga darating bukas na bisita.

3. ang laguna de bay ang pinakamalaking lawa sa laguna.

4. ako ay pumapasok sa paaralan ng san benito elementary school.

5. magsisimba kami sa linggo sa lipa cathedral.

Inihanda ni:

JAYZELLE P. MALALUAN

Binigyang pansin ni:

G. JAMES DAQUILA
Tagapatnubay

7 110 (LESSON PLAN)


BEM

You might also like