You are on page 1of 39

GRADE 1 to 12 Paaralan SIMEON AYUDA ELEMENTARY SCHOOL Baitang/ Antas One-PP

DAILY LESSON LOG Guro Pamela A. Planas Araw Lunes


Petsa/ Oras December 12, 2016 Week 26 Markahan Ikatlo

Edukasyon sa Mother Tongue-Based Filipino Araling Panlipunan Mathematics English MAPEH


Pagpapakatao
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang The learner manifests Nauunawaan na may ibat- Ang mag-aaral ay The learner Grammar Awareness The learner
pag-unawa sa beginning oral language skills ibang dahilan ng pagsulat. naipamamalas ang pag- demonstrates and Structure demonstrates
kahalagahan ng to communicate in different unawa sa kahalagahan understanding of 2- understanding of the
pagiging masunurin, contexts. ng pagkilala ng mga dimensional and 3- basic concepts of
pagpapanatili ng batayang impormasyon dimensional figures. dynamics.
kaayusan, kapayapaan The learner demonstrates ng pisikal na kapaligiran
at kalinisan sa loob ng developing knowledge and ng sariling paaralan at
tahanan at paaralan. use of appropriate grade level ng mga taong bumubuo
vocabulary and concepts. ditto na nakakatulong sa
paghubog ng kakayahan
The learner demonstrates
ng bawat batang mag-
understanding of grade level
aaral.
narrative and informational
text.

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang The learner uses beginning Nakasusulat nang may Ang mag-aaral ay buong The learner is able to Demonstrate The learner creatively
pagiging masunurin at oral language skills to wastong baybay, bantas at pagmamalaking describe, compare, and grammatical awareness interprets with body
magalang sa tahanan, communicate personal mekaniks ng pagsulat. nakapagpapahayag ng construct 2-dimensional by being able to read, movements the
nakasusunod sa mga experiences, ideas, and pagkilala at and 3-dimensional speak and write dynamic levels to
alituntunin ng paaralan feelings in different contexts. pagpapahalaga sa objects. correctly. enhance poetry,
at naisasagawa nang sariling paaralan. chants, drama, and
may pagpapahalaga The learner developing Communicate musical stories.
ang karapatang vocabulary in both oral and effectively, in oral and
tinatamasa. written form. written forms, using the
correct grammatical
The learner comprehends and structure of English
appreciates grade level
narrative and informational
texts.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1PPP-IIId-e-3.1 MT1OL-IIIa-i-9.1 F1KM-IIIe-2 AP1PAA-IIIe-9.1 M1GE-IIIe-1.1 EN1G-IIIf-h-2.1 MU1DY-IIIe-f-4
Isulat ang code ng bawat kasanayan.
Nakapagpapakita ng Naisusulat nang may Natutukoy ang mga Identify the four basic Recognize names of Interprets with body
mga paraan upang Tell/ retell fables wastong baybay at bantas tungkulin ng mga mag- shapes. persons, places, things movements the
makamtan at ang salita/pangungusap na aaral sa paaralan. and animals. dynamics of a song:
mapanatili ang MT1VCD-IIIa-i-1.2 ididikta ng guro.
kaayusan at a) small movement-
Give meanings of words soft
kapayapaan sa
through:
tahanan
b) big movement-
a) picture clues loud

b) context clues

MT1VCD-IIIa-i-1.2

Use words to describe


experience of harvest.

MT1LC-IIIe-3.2

Note important details from an


informational text

MT1OL-IIIa-i-6.2

Participate actively in class


discussions on familiar topics

II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng K-12 Curriculum Guide K-12 Curriculum Guide p. K-12 Curriiculum Guide p. K-12 Curriculum Guide K-12 Curriculum Guide p. K-12 Curriculum Guide K-12 Curriculum Guide
Guro p.11 p.18 14 pp. 17-18 p.11
BASA PILIPINAS Teachers BASA PILIPINAS Gabay sa
Guide pp. 100-103 Pagtuturo pah. 88-91 Mathematics I Teachers BASA PILIPINAS
Guide pp. 36-40 Teachers Guide pp.
118-120

2. Mga pahina sa Kagamitang 102-112 124-134 79


Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning
Resource

B. Iba pang Kagamitang Panturo pictures Copy of Read Aloud Cut-outs of vocabulary Shapes Poem A Family Finger pictures
Nahimong Magkukulit Si words Play
Wigan Real objects
Pictures
Vocabulary words
Cut-out of words

III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng bagong
aralin.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Unsay imong bation Karong adlawa magbasa na Ngayong Linggo ang aralin Have you heard this
kon sa imong palibot usab kita og lain nga estorya. natin ay may kaugnayan sa poem?
aduna kay kauban nga sining at produkto ng bayan
magsigi og lalis? natin. A Family Finger Play

Let us recite the poem. I


will read first then, you
will follow.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Aron masabtan nato ang Ang pagbabahaginan natin Unsa may inyong mga Tan-awa kining libro, What do you see in the Tan-awa kining
sa bagong aralin. estorya aduna una kitay mga ay kung sino ang paborito gibuhat sa eskuylahan? unsa ang porma niining picture? mosunod nga mga
pulong nga kat-onan. ninyong alagad ng sining libro? hayop
kahit saan man itong
Payyo- rice terrace larangan.
Tan-awa ninyo ang
hulagway. Bungtod nga giporma og Pwede ninyong gamitin ang Ang orasan?
hagdan gabay na pangungusap na .
Malipayon kaha ang ito.
ilang pagpuyo? Bul-ol- Ifugao rice God
Si________ ang
Estatuwa sa Diyos sa humay
paboritong alagad ng
sa Ifugao
sining. Siya ang _____.
Unsa may mahitabo panahon
sa ting-ani?
Unsay buhaton sa mga tawo?

Unsang buwana kasagaran


ang ting-ani?

D. Pagtalakay ng bagong konsepto Nahitabo ba nga wala Pagbasa sa estorya. Bilang paghahanda sa Aduna kamoy mga Atong ilahon unsa man I have posted pictures Unsa man nga klase
at paglalahad ng bagong mo magkasinabtanay babasahin nating kwento nagkalain laing mga ang upat ka basic nga here on the board. Lets sa lihok ang mabuhat
kasanayan #1 sa inyo? Unsaon nimo Unsa man ang uluhan sa bukas ay pag-aaralan muna buluhaton sa porma/shape. match them with their nianing mga hayop?
pagtabang nga libro? natin ang mga talasalitaang eskwelahan. names.
magpabilin ang ito. Tan-awa ang buluhaton Asa man nila
Kinsa ang nagsulat? Tan-awon nato ang Papel 1. Ilha ang porma makahimo og kusog
kahapsay ug kalinaw?
1) bukambibig- bagay o mosunod nga nga mahimo sa matag nga lihok?
Kinsa ang nagdibuho?
Ang mosunod ang paksa na lagging sinasabi gimbuhaton ug ato kining butang.
mahimo natong ipasunod sumala sa kon Unsa pang mga
Unsay nahitabo? Nganong
buhaton: 2) ikinababahala- lubos na asa ang una u gang Unsa man ang porma hayop ang makahimo
nabalaka si wigan ug Bugan?
nag-aalala pinakaulahi nga buhaton. nga mahimo sa lata sa og kusog nga mga
a). Makiglambigit Unsay nadunggan ni Wigan? softdrink? lihok?
kanunay nga may 3) siyentipiko- eksperto sa (LM p 125) flower
pagtahud sa mga Kinsang tingog iyang agham Unsa man ang porma Unsa pang mga
miyembro sa imong nadungog? nga mahimo sa usa ka hayop ang makahimo
4) espiritista- albularyo hiwa nga pizza? og hinay nga mga
pamilya.
Unsay ngalan sa diyos nga lihok?
5) talumpati- Unsa man ang porma
b). Mosunod sa mga nanaog sa yuta?
pagpapahayag sa publiko, nga anaa sa kahon sa
nauyonan nga mga
mamamayan o madla sapatos?
pamalaod sa balay. girl
6) eskandalo- gawing di Unsa man ang porma sa
c). Magmapaubsanon
katanggap-tanggap na dice?
ug magmapasayloon.
ialntad
Mao kini ang upat ka
7) walang imik- hindi mga importanteng
sumasagot porma/shape.
Basahin natin ito nang bag
malakas.
bir
d
park

Since you have now the


words matched with the
picture. We will now
group these words into
names of person, place,
animal, and thing
person place animal thing
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Comprehension check. Ngayon, dahil napag-aralan
at paglalahad ng bagong na natin ang mga salitang
kasanayan #2 Kinsa ang mga karakter sa iyon, ay buburahin /ililigpit
estorya? ko na ang talasalitaan.
Diin nahitabo ang estorya? Kunin ang inyong mga
kwaderno.
Unsay problema ni Bugan ug
Wigan? Bibgkasin ang mga salitang
ating pinag-aralan at
Unsay gibuhat ni Wigan
isusulat ninyo ito sa inyong
pagkahibalo niya sa
kwaderno.
problema?

Kinsay mitubag kang Wigan


ug miabot para makig-estorya
kaniya?

Unsay gitudlo sa diyos nga


Wigan sa tawo nga Wigan?

Unsay gamiton para


makahimo og bul-ol?

F. Paglinang sa Kabihasaan Ngayon ikukumpara natin Paghimo og timeline Tan-awa sulod sa atong I have here another set
(Tungo sa Formative Assessment) ang naisulat ninyo sa gimbuhaton diha sa eskwelahan, unsa man of words.
talasalitaan natin kanina. inyong eskuylahan sulod ang mga buatang nga
sa usa ka adlaw. adunay porma sama sa With your group you will
Naisulat ba ninyo ito nang atong gihisgutan karon? try to group these words
maayos? as to name of person,
place, animal, and
thing.

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Tan-awa kining Unsaon ninyo paghulagway Ano ang dapat nating Unsa man ang Kon sa adlaw nga
araw-araw na buhay hulagway, kon ikaw ang ting-ani base sa inyong tandaan kung tayoy mamahimong epekto kon imong natawhan
ang anaa sa hulagway, kasinatian sa ting-ani? nagsusulat mula sa dili ninyo buhaton ang gikantahan ka sa
unsa ang imong idinodikta ng guro? mga gimbuhaton sa imong mga classmate,
buhaton? eskwelahan? unsa man ang imong
bation?

Kon kantahan kini nila


nga yaya kaayo,
nindot ba
paminawon?s

H. Paglalahat ng Aralin Unsa man ang mga Unsa ang uluhan sa atong Ano-anong mga salita an Unsa man ang nagkalin- Unsa man ang upat How did we group the Unsa man ang
paagi aron magpabilin gibasa nga estorya? gating napag-aralan laing buluhaton sa mga basic nga porma/shape? words that weve Dynamics?
ang kahapsay ug ngayon? bata sa eskwelahan? learned today?
kalinaw sa panimalay? Kinsa ang mga tawo sa Mao kini ang kakusog
estorya? Naisusulat ba ninyo ito ng We group those words ug kahinay sa tingog
maayos? according to names of nga maoy makatabang
Diin nahitabo ang estorya? person, place, animal sa pagpanindot sa
Alam nyo ba ang kahulugan and thing. musika. Mao usab kini
Unsa ang mga pahitabo sa ng mga salitang ito? ang makatabang aron
estorya?
mapadayag ang
mensahe sa maong
musika.

I. Pagtataya ng Aralin Ipakita kauban sa inyong Pumili ng dalawang salita Tan-awa ang mga Pagdibuho og butang Pagdibuho og 1 ka
grupo ang pinaka nagustuhan mula sa napag-aralang hulagway sa Ikatulong nga makita diri sulod sa hayop nga kusog ang
ninyong bahin sa estorya. mga talasalitaan. Sumulat Buluhaton. Pilia ang mga eskwelahan nga lihok ug 1 nga hinay
ng dalawang pangungusap
hulagway nga imong adunaymga basic nga ang lihok.
gamit ang mga salitang ito.
nabuhat sa eskwelahan. porma. Usa lang ka
butang kada porma.

J. Karagdagang Gawain para sa Pangutana sa inyong papa ug


a. On a short bond paper
takdang-aralin at remediation mama o kauban sa balay kon post a picture of your
aduna ba silay nahibaw-an father and write some
nga mga pabula. features about him.

IV. Mga Tala


V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha Pangkatang
ng 80% sa pagtataya. 35 37 35 37 34 38 pagpapakitang kilos
ng mga bata.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang 5 0 6 7 4 8 8
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na Opo/5 Opo/ 3 Opo/4 Opo/4 Opo/ 5 Opo/ 4
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation. 0 3 3 0 3 4
E. Alin sa mga istratehiyang Masusing paliwanag Masusing paliwanag at Masusing paliwanag at Masusing paliwanag Masusing paliwanag
pagtuturo nakatulong ng lubos? at pagbibigay ng mga pagbibigay ng mga pagbibigay ng mga at pagbibigay ng mga at pagbibigay ng
Paano ito nakatulong? pagsasanay. pagsasanay. pagsasanay. pagsasanay. mga pagsasanay.

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
GRADE 1 to 12 Paaralan SIMEON AYUDA ELEMENTARY SCHOOL Baitang/ Antas One-PP
DAILY LESSON LOG Guro Pamela A. Planas Araw Martes
Petsa/ Oras December 13, 2016 Week 26 Markahan Ikatlo

Edukasyon sa Mother Tongue-Based Filipino Araling Panlipunan Mathematics English MAPEH


Pagpapakatao
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang The learner manifests Naipapamalas ang Ang mag-aaral ay The learner Oral Language in The learner
Pangnilalaman pag-unawa sa beginning oral language skills kakayahan at tatas sa naipamamalas ang pag- demonstrates English demonstrates
kahalagahan ng to communicate in different pagsasalita at unawa sa kahalagahan understanding of 2- understanding of
pagiging masunurin, contexts. pagpapahayag ng sariling ng pagkilala ng mga dimensional and 3- shapes and texture
pagpapanatili ng ideya, kaisipan, karanasan batayang impormasyon dimensional figures. and prints that can be
kaayusan, kapayapaan The learner demonstrates at damdamin. ng pisikal na kapaligiran repeated, alternated
at kalinisan sa loob ng understanding of grade level ng sariling paaralan at and emphasized
tahanan at paaralan. narrative and informational Naipapamalas ang ng mga taong bumubuo through printmaking.
texts. kamalayan sa mga bahagi ditto na nakakatulong sa
ng aklat at sa ugnayan ng paghubog ng kakayahan
The learner demonstrates simbolo at wika ng bawat batang mag-
knowledge of the alphabet
aaral.
and decoding to read, write
and spell words correctly.

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang The learner uses beginning Naipapahayag ang ideya/ Ang mag-aaral ay buong The learner is able to Have sufficient facility in The learner creates
pagiging masunurin at oral language skills to kaisipan/ damdamin/ pagmamalaking describe, compare, and English to understand prints that show
magalang sa tahanan, communicate personal reaksyon nang may nakapagpapahayag ng construct 2-dimensional spoken discourse and repetition, alteration
nakasusunod sa mga experiences, ideas, and wastong tono, diin, bilis, pagkilala at and 3-dimensional talk and interact with and emphasis using
alituntunin ng paaralan feelings in different contexts. antala, at intonasyon. pagpapahalaga sa objects. others about personal objects at home and in
at naisasagawa nang sariling paaralan. experiences and text school.
may pagpapahalaga The learner uses literary and Nababasa ang usapan, listened to or read.
ang karapatang narrative texts to develop tula, kwento nang may
tinatamasa. comprehension and tamang bilis, diin, tono,
appreciation of grade level antala at ekspresyon.
appropriate reading materials.

The learner applies grade


level phonics and word
analysis skills in reading,
writing and spelling words.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1PPP-IIId-e-3.2 MT1OL-IIIa-i-9.1 F1PS-IIIe-9 AP1PAA-IIIe-9.2 M1GE-IIIe-1.2 EN1OL-IIIa-j-1.3.1 A1PL-IIIf
Isulat ang code ng bawat kasanayan.
Nakapagpapakita ng Tell/ retell fables Nasasabi ang mensahe ng Natutukoy ang mga Identify, describe and Talk about stories heard The learner repeats a
mga paraan upang isang babala o paalala alituntunin ng paaralan. draw the four basic when and where it took design by the use of
makamtan at MT1RC-IIIe-4.1 shapes in 2-dimensional place, the characters stencil (recycled
mapanatili ang F1PL-Oa-j-5 and 3-dimensional and some important paper, plastic, card
Identify the speaker in the
kaayusan at objects: square and details of the story. board, leaves, and
story or poem read. Naipapakita ang
kapayapaan tulad ng rectangle other materials) and
pagtanggap sa mga ideya
pagiging masaya sa MT1PWR-IIIa-i-6.2 prints on paper, cloth,
ng napakinggang
tagumpay ng kasapi ng sinamay, bark, or a
teksto/akda
pamilya Spell and write grade one wall.
level words consisting of F1AL-IIIe-2
letters already learned
Natutukoy ang simula ng
pangungusap/talata/kwento

II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng K-12 Curriculum Guide K-12 Curriculum Guide p. K-12 Curriiculum Guide p. K-12 Curriculum Guide K-12 Curriculum Guide p. K-12 Curriculum Guide K-12 Curriculum Guide
Guro p.11 p.18 14 p. 17-18 p.12
BASA PILIPINAS Teachers BASA PILIPINAS Gabay sa
Guide pp. 103-105 Pagtuturo pah. 91-94 Mathematics I Teachers BASA PILIPINAS
Guide pp. 36-40 Teachers Guide pp.
121-123

2. Mga pahina sa Kagamitang 102-112 124-134


Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Pictures Copy of Read Aloud Cut-outs of vocabulary Shapes Poem A Family Finger
Nahimong Magkukulit Si words Play
Situation written on Wigan Real objects
strips Copy of Read Aloud Si Sentence strips
Spelling words on flash cards Nena Sa Bayan Ng
Daldalina Cut-out of words
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Unsa man ang mga Gihatagan ko kamo og Babalikan muna natin ang Unsa man ang upat ka Bring out your home
at/o pagsisimula ng bagong paagi aron buluhaton sa balay. Karon mga talasalitaang pinag- basic nga porma/shape? works. I will be calling
aralin. mamahimong hapsay kinsa man ang makapaambit aralan natin kahapon. some of you to share
ug malinawon ang sa inyong nahibal-ang your work in front.
pamilya? pabula?

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Kahibalo ba kamo unsa Read us recite again


ang mga balaod sa atong the poem A Family
eskwelahan? Finger Play

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Karon basahon nato pag-usab Pagganyak: Karong adlawa atong Today we will recall the Unsa ang inyong
sa bagong aralin. ang atong estorya. ilhon ang duha sa upat story Peles Tomatoes. nakita sa hulagway?
Ano ang nakikita ninyo ditto ka basic shape:
sa pabalat na may Lets play the game the Aduna ba kamoy
kinalaman sa sining? Ang square ug rectangle. boat is sinking. Then banig sa inyong
you will group balay?
Ano ang ginawa ni Nena yourselves according to
upang magkaboses siya sa the number Ill say. Unsa man ang
bayan ng daldalina? desenyo nga inyong
Now that you are group nakita?
in three, you will share
the story of Peles.

Be sure to listen to your


group mates so that you
can answer the
questions later.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto Tan-awa ninyo ang Aduna koy basahon nga Pagbabasa ng aklat. Unsa man ang inyong Unsa man ang square? Youre done with your Karong adlawa
at paglalahad ng bagong hulagway. Unsa man bahin sa estorya. Ilha kon nahibal-an nga mga sharing. Let us answer magbuhat kita og mga
kasanayan #1 kaha ang ilang kinsa ang nag-estorya Saan kilala ang mga tao sa lagda/balaod sa these questions. dibuho gamit ang mga
gihisgutan? nianang maong parte sa bayan ng Dladalina? eskwelahan? nagkalain laing
estorya. 1. Who are the desenyo nga nakita
Akma ba ang pangalan ng Aduna baylagda o characters of the story?
Adunay 4 ka kilid nato.
Pila ka bul-ol ang nahimo sa bayan sa katangian ng balaod sa bahin sa oras
karamihan ng mga tao dito? nga tul-id ug pareha 2. What animal is
diyos nga Wigan? Kinsa sila? sa inyong pagtambong ang gitas-on. Gamit ang atong mga
Bakit? sa klase? Unsa man nga Peles? How about art paper nga adunay
Unsay gitugon sa diyos nga Ano ang kakaiba kay oras? Adunay 4 ka suok Hugo? nagkalain laing kolor,
Wigan usa siya mobalik sa Nena? Bakit daw buhaton ang desenyo.
kalangitan? nababahala ang mga Aduna bay lagda o Unsa man ang 3. What did Hugo give
magulang niya? balaod bahin sa saktong rectangle? Peles? Guntingon nato kini ug
sul-obon sa eskwelahan? isal-ot sal-ot ang
Ano ang inaalala ng ibang 4. What did Peles Do matag kolor aron
taga-Daldalina nang Aduna bay lagda o with the tomato seeds? maporma ang
Ania pa ang lain
malamn nilang walang balaod sa eskwelahan desenyo.
natong pwede buhaton Adunay 4 ka kilid 5. Did Peles tomatoes
boses si Nena? bahin sa attendance?
aron mamahimong nga tul-id apan dili grow easily? What did
hapsay ug malinawon managsama ang he do to grow them?
Sa tingin ba ninyo ay tama gitas-on
ang atong pamilya.
sila? Adunay upat ka 6. Was Peles happy
a). Magmalipayon sa suok
Ano ang napansin ni Nena with hiss tomatoes?
kalampusan sa
tungkol sa pintor na nakita
miyembro sa pamilya. 7. Do you want to be
niya sa parke?
like Peles?
b). Likayan ang kasuya
Ano ang nagging reaksyon
sa mga miyembro sa 8. Would you also plant
ng mga tao sa pagbabalik
pamilya. tomatoes?
ni Nena sa bayan ng
Daldalina?

Ano ang tinutukoy na


magagandang mga boses
ni Nena?

E. Pagtalakay ng bagong konsepto Group activity.


at paglalahad ng bagong
kasanayan #2 Aduna koy mga pangutana
bahin sa estorya nga atong
gibasa. Tubaga kini sa
pinaagi sa pag drama,
pagdrowing, pagkanta, o
pagsayaw.

F. Paglinang sa Kabihasaan Gamit ang inyong show-me Sa inyong grupo, ipakita Unsa man ang mga Tan-awa kining maong
(Tungo sa Formative Assessment) board. sa usa ka hulagway ang butang nga makita nato desenyo. Nahimo ba
para ninyo ang diri sulod sa eskwelahan ninyo ang desenyo?
Aduna koy mga pulong nga pinakaimportanteng nga adunay porma sama
isulti gikan sa estorya. Isulat lagda o balaod sa sa atong gihisgutan?
kini sa show-me-board. eskwelahan.
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Kung ikaw ay naging Importante ba nga
araw-araw na buhay kagaya ni Nena, paano mo makahibalo kita sa mga
ipapakita ang iyong lagda o balaod sa atong
saloobin? eskwelahan?

H. Paglalahat ng Aralin Unsa man ang mga Giunsa ninyo pag-ila kon Ano ang simula ng kwento? Unsa man ang Unsaon man nato pag-ila Where you able to talk Unsa ang desenyo
paagi aron magpabilin kinsa ang nag-estorya sa nagkalinlaing lagda o ang square u gang about the story? nga inyong nabuhat?
ang kahapsay ug kada linya sa sugilanon? Ano-ano ang mga balaod nga angay rectangle? Unsa man
kalinaw sa panimalay? pangyayari sa kwento? Ano sundon sa atong ang kalainan nilang Did you enjoy sharing Unsa man ang inyong
Giunsa ninyo pagkuha ang ang mga natutuhan ng mga eskwelahan? Unsa man duha? the story? gibati sa inyong
insaktong spelling sa mga tao mula kay Nena? ang mahitabo kon atong pagbuhat sa maong
pulong? Unsa man ang pareha? What was the lesson of desenyo?
tumanon ang tanang
the story?
katungdanan?

Unsa man mahitabo kon


dili nato tumanon ang
mga lagda/balaod o
tulomanon sa
eskwelahan?

Adunay lainlain nga


katungdanan sa inyong
eskwelahan. Importante
nga imong tumanon ang
mga katungdanan isip
estudyante para
magpabilin ang
kahapsay sa inyong
eskwelahan.
Makatabang usab kini
para matarong ang
imong pag-eskwela.

I. Pagtataya ng Aralin Role Play Isulat ang saktong spelling sa Pangkatang pagtataya. Ilha ang porma sa Ipakita ang inyong
mga pulong nga akong idikta. mosunod nga mga mga gihimong
Sa inyong grupo, Isadula ang bahagi ng butang. desenyo sa inyong
ipakita kining mosunod kwento na pinakagusto mga classmate.
nga sitwasyon og unsa ninyo at ipaliwanag kung 1.
ang inyong buhaton anong aral na nakuha ninyo
aron mapakita ang sa kwento.
kahapsay ug kalinaw
sa panimalay.

1) Nagdula ang imong


mga manghod. 2.
Taudtaod, nadungog
nimo nga nag-away na.

2) Wala tuyua natay-og


sa imong igsoon ang
kan-anan diin nagsulat
ka.

3). Nagdula kamo sa


imong igsuon sa sala.
Gisultihan kamo ni
Mama nga
nagpaghulay ang
inyong papa sa kwarto.

J. Karagdagang Gawain para sa Pagsulat og duha ka On a short bond paper


takdang-aralin at remediation kapahayag ang mga pulong post a picture of your
ganiha sa pag spelling. mother and write some
features about her.

VI. Mga Tala


VII. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha Pangkatang
ng 80% sa pagtataya. 35 37 35 37 34 38 pagpapakitang kilos
ng mga bata.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang 5 0 6 7 4 8 8
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na Opo/5 Opo/ 3 Opo/4 Opo/4 Opo/ 5 Opo/ 4
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation. 0 3 3 0 3 4
E. Alin sa mga istratehiyang Masusing paliwanag Masusing paliwanag at Masusing paliwanag at Masusing paliwanag Masusing paliwanag
pagtuturo nakatulong ng lubos? at pagbibigay ng mga pagbibigay ng mga pagbibigay ng mga at pagbibigay ng mga at pagbibigay ng
Paano ito nakatulong? pagsasanay. pagsasanay. pagsasanay. pagsasanay. mga pagsasanay.

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
GRADE 1 to 12 Paaralan SIMEON AYUDA ELEMENTARY SCHOOL Baitang/ Antas One-PP
DAILY LESSON LOG Guro Pamela A. Planas Araw Miyerkules
Petsa/ Oras December 14, 2016 Week 26 Markahan Ikatlo

Edukasyon sa Mother Tongue-Based Filipino Araling Panlipunan Mathematics English MAPEH


Pagpapakatao
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang The learner manifests Nauunawan ang ugnayang Ang mag-aaral ay The learner Oral Language in The learner
Pangnilalaman pag-unawa sa beginning oral language skills simbolo at tunog naipamamalas ang pag- demonstrates English demonstrates
kahalagahan ng to communicate in different unawa sa kahalagahan understanding of 2- understanding of
pagiging masunurin, contexts. Nauunawaan na may ibat- ng pagkilala ng mga dimensional and 3- qualities of effort in
pagpapanatili ng ibang dahilan ng pagsulat. batayang impormasyon dimensional figures. preparation for
kaayusan, kapayapaan The learner demonstrates ng pisikal na kapaligiran participation in
at kalinisan sa loob ng developing knowledge and ng sariling paaralan at physical activities.
tahanan at paaralan. use of appropriate grade level ng mga taong bumubuo
vocabulary and concepts. ditto na nakakatulong sa
paghubog ng kakayahan
The learner demonstrates
ng bawat batang mag-
knowledge of the alphabet
aaral.
and decoding to read, write
and spell words correctly.

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang The learner uses beginning Nababasa ang usapan, Ang mag-aaral ay buong The learner is able to Have sufficient facility in The learner performs
pagiging masunurin at oral language skills to tula, kwento nang may pagmamalaking describe, compare, and English to understand movements of varying
magalang sa tahanan, communicate personal tamang bilis, diin, tono, nakapagpapahayag ng construct 2-dimensional spoken discourse and qualities of effort with
nakasusunod sa mga experiences, ideas, and antala at ekspresyon. pagkilala at and 3-dimensional talk and interact with coordination.
alituntunin ng paaralan feelings in different contexts. pagpapahalaga sa objects. others about personal
at naisasagawa nang Nakasusulat nang may sariling paaralan. experiences and text
may pagpapahalaga The learner developing wastong baybay, bantas at listened to or read.
ang karapatang vocabulary in both oral and mekaniks ng pagsulat.
tinatamasa. written form.

The learner applies grade


level phonics and word
analysis skills in reading,
writing and spelling words.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1PPP-IIId-e-3.3 MT1OL-IIIa-i-9.1 F1KP-IIIe-7 AP1PAA-IIIe-9.3 M1GE-IIIe-1.3 EN1OL-IIIa-j-1.1 PE1BM-IIIe-f-10
Isulat ang code ng bawat kasanayan.
Nakapagpapakita ng Tell/ retell fables Nasasabi ang pagkakatulad Natutukoy ang mga Identify, describe and Listen to short The learner
mga paraan upang MT1VCD-IIIa-i-3.3 o pagkakaiba ng mga alituntunin ng paaralan draw the four basic stories/poems demonstrates the
makamtan at pantig/salita sa silid-aralan. shapes in 2-dimensional difference between
mapanatili ang Identify and use synonyms, and 3-dimensional Predict possible ending heavy and light while
kaayusan at antonyms, and homonyms F1KM-IIIe-2 objects: triangle and of a story read moving.
kapayapaan sa circle
Naisusulat nang may
paaralan
wastong baybay at bantas
MT1PWR-IIIe-i-3.3 ang salita/pangungusap na
ididikta ng guro.
Write words, phrases, and
simple sentences with proper
spacing, punctuation and
capitalization

II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng K-12 Curriculum Guide K-12 Curriculum Guide p. K-12 Curriiculum Guide p. K-12 Curriculum Guide K-12 Curriculum Guide p. K-12 Curriculum Guide K-12 Curriculum Guide
Guro p.11 p.18 14 p. 17-18 p.14
BASA PILIPINAS Teachers BASA PILIPINAS Gabay sa
Guide pp. 105-107 Pagtuturo pah. 95-97 Mathematics I Teachers BASA PILIPINAS
Guide pp. 36-40 Teachers Guide pp.
123-125

2. Mga pahina sa Kagamitang 102-112 135-138


Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan mula


sa portal ng Learning
Resource

B. Iba pang Kagamitang Panturo pictures Antonyms and synonyms Sentence strip Shapes Poem A Family Finger
Play
pictures Talahanayan ng mga salita Real objects
Pictures
Strips na may smga salita
Cut-out of words
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Mga bata, sa sugilanong Naaalal a pa ba ninyo an Nahinundum pa ba kamo Bring out your home
at/o pagsisimula ng bagong Nahimong Magkukulit Si gating kwento kahapon? sa atong gihisgutan works. I will be calling
aralin. Wigan, aduna bay mga Sino ditto ang gahapon? Unsa man ang some of you to share
panghitabo nga katingalahan? makapagsalaysay muli ng nagkalinlaing lagda o your work in front.
Unsa ang maong panghitabo? kwento? balaod sa atong
eskwelahan?

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Karong adlawa atong Read us recite again


hisgutan ang mga lagda the poem A Family
sa atong classroom. Finger Play

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Asa kini nimo makita Karong adlawa tun-an nato Kahapon, habang binabasa Unsa man ang mga Karong adlawa atong I have here a picture. Awiton nato ang awit
sa bagong aralin. nga hulagway? pagbalik ang synonyms ug ko para sa inyo ang lagda nga atong ilhon ang ang laing duha Do you know who this nga Mag exercise
antonyms u gang homonyms. kwento, ano ang napansin gipatuman sa atong sa upat ka basic shape: is? Tayo Tuwing Umaga
ninyong ginagawa ko classroom?
pagkatapos mabasa ang Ang circle ug triangle Lihoka ang inyong
isang pahina? lawas samtang
nagkanta kita.
Bakit kaya ako nagtatanong
sa inyo habang binabasa
ko ang kwento?

D. Pagtalakay ng bagong konsepto Unsa ang imong Activity 1. Tutukan natin ngayon ang Aduna kitay mga lagda Unsa man ang circle? Have you heard the Unsa man ang
at paglalahad ng bagong nabantayan sa uban ilang salita dito sa sa: song Humpty mensahe sa maong
kasanayan #1 nga mga bata niining Aduna koy ihatag ninyo nga pangungusap na ito. Dumpty? kanta?
maong hulagway? mga flash cards nga adunay Habang binabasa ko ang a) dili pa magsugos ang
pulong. Sa akong senyas, pangungusap pansinin ang klase; Look at these pictures. Nag ehersisyo ba
pangitaon ninyo ang kapulong mga salitang nagsisismula These pictures tell us kamo kada adlaw?
b) nagklase na; Walay kilid
sa inyong gihuptan nga sa titik k the story of Humpty
Walay suok Aduna bay kalainan
pulong. Unsa man ang triangle? dumpty.
c) matag recess; ang lihok kon hilig sa
Activity 2. Who is Humpty sayaw ug ang dili hilig
Sama sa atong unang gibuhat kaniyang korales Kulay d) sa dili pa mouli; Dumpty? sa sayaw?
pangitaon ninyo ang pares sa
katol kokak kuwadernoe) inig human sa Kon dili anad molihok
inyong pulong. Apan karon
ang inyong pangitaon ang kahoy Kumot
paniudto; ang atong lawas mao
Adunay 3 ka kilid kanang bug-at sa
suhingpulong. Adunay 3 ka suok
kahit kuko atong pamati.

Ano ang napapnsin ninyo Apan kon anad ka sa


sa mga salitang ito?pare- lihok bisan unsa pa
pareho ba sila ng unang nga klase sa lihok
pantig? gaan ra kini kaayo
nato nga mabuhat.
Ano ang unang pantig sa
kulay? Tan-awon nato kini.
Kon magpadayon sila
sa ilang gibuhat, Ano ang unang pantig sa Kinsa man kaninyo
magmalinawon ug korales? ang mobulontaryo ari
hapsay ba ang inyong sa atubangan?
eskwelahan? Ano ang unang pantig sa
kaniyang? Kamong duha
Unsa man kaha ang motuyok sa atong
mga paagi aron hapsay room nga nagkiay kiay
ug malinawaon ang apan ang usa adunay
inyong eskwelahan? dalang mga libro. Tan-
awa ninyo unsa ang
Aduna bay makat-onan
kalainan sa ilang
ang mga bata kon dili
paglihok.
malinawon ang
eskwelahan?

?
What do you think
happened to him?

Draw your answers on


a piece of paper. Draw
what you think will
happen to Humpty
Dumpty.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Base sa atong gibuhat,
at paglalahad ng bagong kahibalo na kamo og unsa
kasanayan #2 ang antonym ug synonym.

Karon ato napud nga ilhon


ang Homonym. Unsa man
kaha kini?

Tan-awa kining mosunod nga


kapahayag.

Nangita si Nita sa iyang iro.


Milingi siya saw ala pero wala
didto ang iyang iro.

Unsa man duha ka pareha


nga pulong sa atong
kapahayag?

Wala ug wala

Pareha ba ang kahulugan sa


maong mga pulong?

Mao kana ang kasampulong o


homonym sa English. Pareha
nga pulong apan lahi ang
kahulugan.

Basaha kining lain nga


kapahayag.

Mata na. Ablihi na imong


mata.

Unsa man ang homonym sa


maong kapahayag?

Unsa man ang ipasabot sa


unang mata? Sa ikaduha?
F. Paglinang sa Kabihasaan Aduna kitay buluhatong pang Ngayon sa inyong grupo ay Unsa man ang mga Tan-awa kining bairan
(Tungo sa Formative Assessment) grupo. Lalaki vs babaye. isasaayos ninyo ang mga butang nga makita nato ug kining eraser sa
salitang ito ayon sa diri sulod sa eskwelahan blackboard.
Inig human human nako og pagkakatulad ng unang nga adunay porma sama
basa sa kapahayag. Usa ka pantig ng salita. sa atong gihisgutan? Asa nila ang mas
babaye ug lalaki ang mosulat dako?
sa blackboard sa ilang Ididkta ko ang mga salita at
nadungog nga isusulat ninyo ito. Asa ang mas gamay?
kasampulong/homonym.
Tungod ba kay mas
Aang sunod nga pares sa
dako ang eraser mas
lalaki ug babaye ang mohatag
bug-at siya?
sa kahulugan sa matag
pulong. Asa kaha nila ang mas
bug-at?

Asa kaha ang mas


gaan?

Motawag ko ug 1
kaninyo nga
mopamatuod kon asa
kanila ang bug-at ug
ang gaan.

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Aduna ba kahay nakat- Importante ba nga


araw-araw na buhay onan kining maong makahibalo kita sa mga
bata sa eskwelahan? lagda o balaod sa atong
classroom?
Nakasuway naba kamo
nga naingon ani?
H. Paglalahat ng Aralin Unsa man ang mga Unsa man ang kapulong? Paano ninyo naiaayos ang Unsa man ang Unsaon man nato pag-ila Did you listen to the Unsa man ang
angay buhaton aron mga salita sa talahanayan? nagkalinlaing lagda o ang circle ug ang story well? kalainan sa mga lihok
mamahimong hapsay Unsa man ang suhing- balaod nga angay triangle? Unsa man ang nga atong nakita?
ug malinawon ang pulong? sundon sa atong kalainan nilang duha? Did you guess what
atong eskwelahan? eskwelahan? Unsa man happened next the Unsa man ang buot
Unsa man ang kasampulong? Aduna ba silay pareha? story? ipasabot nianang
ang mahitabo kon atong
tumanon ang tanang maong mga lihok?
katungdanan?

Unsa man mahitabo kon


dili nato tumanon ang
mga lagda/balaod o
tulomanon sa
eskwelahan?

Adunay lainlain nga


katungdanan sa inyong
eskwelahan. Importante
nga imong tumanon ang
mga katungdanan isip
estudyante para
magpabilin ang
kahapsay sa inyong
eskwelahan.
Makatabang usab kini
para matarong ang
imong pag-eskwela.

I. Pagtataya ng Aralin Aduna koy ihatag nga pulong Kompletuhin ang Ilha ang porma sa
ug gamita kini sa kapahayag talahanyan sa inyong papel mosunod nga mga
isip kasampulong. gamit ang mga salitang butang.
1. sulat-sulat ididikta ko.

2. basa-basa

1.
2.

J. Karagdagang Gawain para sa Maglista ng tiglimang salita


takdang-aralin at remediation na nagsisismula sa pantig
na ku, ko, at ka.

IV. Mga Tala


V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha Pangkatang
ng 80% sa pagtataya. 35 37 35 37 34 38 pagpapakitang kilos
ng mga bata.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang 5 0 6 7 4 8 8
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na Opo/5 Opo/ 3 Opo/4 Opo/4 Opo/ 5 Opo/ 4
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation. 0 3 3 0 3 4
E. Alin sa mga istratehiyang Masusing paliwanag Masusing paliwanag at Masusing paliwanag at Masusing paliwanag Masusing paliwanag
pagtuturo nakatulong ng lubos? at pagbibigay ng mga pagbibigay ng mga pagbibigay ng mga at pagbibigay ng mga at pagbibigay ng
Paano ito nakatulong? pagsasanay. pagsasanay. pagsasanay. pagsasanay. mga pagsasanay.

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
GRADE 1 to 12 Paaralan SIMEON AYUDA ELEMENTARY SCHOOL Baitang/ Antas One-PP
DAILY LESSON LOG Guro Pamela A. Planas Araw Huwebes
Petsa/ Oras December 15, 2016 Week 26 Markahan Ikatlo

Edukasyon sa Mother Tongue-Based Filipino Araling Panlipunan Mathematics English MAPEH


Pagpapakatao
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang The learner manifests Naipapamalas ang Ang mag-aaral ay The learner Oral Language in The learner
Pangnilalaman pag-unawa sa beginning oral language skills kakayahan at tatas sa naipamamalas ang pag- demonstrates English understands the
kahalagahan ng to communicate in different pagsasalita at unawa sa kahalagahan understanding of 2- importance of keeping
pagiging masunurin, contexts. pagpapahayag ng sariling ng pagkilala ng mga dimensional and 3- the home environment
pagpapanatili ng ideya, kaisipan, karanasan batayang impormasyon dimensional figures. healthful.
kaayusan, kapayapaan The learner demonstrates at damdamin. ng pisikal na kapaligiran
at kalinisan sa loob ng awareness of language ng sariling paaralan at
tahanan at paaralan. grammar and usage when Nauunawan ang ugnayang ng mga taong bumubuo
speaking and/or writing. simbolo at tunog. ditto na nakakatulong sa
paghubog ng kakayahan
The learner demonstrates
ng bawat batang mag-
basic knowledge and skills to
aaral.
listen, read, and write for
specific purposes.

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang The learner uses beginning Naipapahayag ang ideya/ Ang mag-aaral ay buong The learner is able to Have sufficient facility in The learner
pagiging masunurin at oral language skills to kaisipan/ damdamin/ pagmamalaking describe, compare, and English to understand consistently
magalang sa tahanan, communicate personal reaksyon nang may nakapagpapahayag ng construct 2-dimensional spoken discourse and demonstrates healthful
nakasusunod sa mga experiences, ideas, and wastong tono, diin, bilis, pagkilala at and 3-dimensional talk and interact with practices for a
alituntunin ng paaralan feelings in different contexts. antala, at intonasyon. pagpapahalaga sa objects. others about personal healthful home
at naisasagawa nang sariling paaralan. experiences and text environment.
may pagpapahalaga The learner speaks and/or Nababasa ang usapan, listened to or read.
ang karapatang writes correctly for different tula, kwento nang may
tinatamasa. purposes using the basic tamang bilis, diin, tono,
grammar of the language. antala at ekspresyon.

The learner listens, reads,


and writes for specific
purpose.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1PPP-IIId-e-3.3 MT1OL-IIIa-i-1.3 F1WG-IIIe-g-5 AP1PAA-IIIe-9.4 M1GE-IIIe-2.1 EN1OL-IIIa-j-1.1 H1FH-IIIf-g-5
Isulat ang code ng bawat kasanayan.
Nakapagpapakita ng Talk about an object using Nagagamit ang mga Nabibigyang katwiran Compares and classifies Listen to short The learner explains
mga paraan upang descriptive words salitang kilos sa pag-uusap ang pagtupad sa mga 2-dimensional objects stories/poems the effect of indoor air
makamtan at tungkol sa ibat-ibang alituntunin ng paaralan. (flat/plane) figures on ones health.
mapanatili ang MT1GA-IIIc-e-2.3.1 Gawain sa tahanan, according to common Predict possible ending
kaayusan at paaralan, at pamayanan. attributes of a story read
Identify the tense of the action
kapayapaan tulad ng
word in the sentence. F1KP-IIIe-7
pagiging masaya sa
tagumpay ng kamag- MT1SS-IIId-f-6.1 Nasasabi ang pagkakatulad
aral.
o pagkakaiba ng mga
Follow two to three steps
pantig/salita
written directions.

II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng K-12 Curriculum Guide K-12 Curriculum Guide p. K-12 Curriiculum Guide p. K-12 Curriculum Guide K-12 Curriculum Guide p. K-12 Curriculum Guide K-12 Curriculum Guide
Guro p.11 p.18 14 p. 17-18 p.10
BASA PILIPINAS Teachers BASA PILIPINAS Gabay sa
Guide pp. 108-110 Pagtuturo pah. 98-99 Mathematics I Teachers BASA PILIPINAS
Guide pp. 36-40 Teachers Guide pp.
125-126

2. Mga pahina sa Kagamitang 102-112


Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo pictures Activity cards Flash card ng mga salitang Shapes Copy of the Barney
kilos Song
Tsart Real objects
pictures
Picture of sinamay/real
sinamay

III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Sa miaging duha mga Unsa man ang upat ka Do you know Barney?
at/o pagsisimula ng bagong adlaw atong gihigutan basic nga porma/shape?
aralin. ang nagkalinlaing lagda Let us sing the song of
o balaod sa atong Barney.
eskwelahan ug sa atong
classroom.

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Karon atong hisgutan Today we will find out
kon unsa ang what happened to
mamahimong resulta kon Humpty Dumpty. But
mosunod kita sa tanan before I tell you, I want
nga lagda o balaod sa you to tell me about
atong eskwelahan o your ending for the
classroom. rhyme.

I will give you back your


drawing. Show your
drawing to your
seatmate. When you
are done sharing, I will
call some of you to talk
about your ending.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Sa miaging Secong Unya inig abot ninyo sa Basahin ninyo ang mga Look at this picture. Tan-awa kining maong
sa bagong aralin. Grading, With Honors balay, unsa ang inyong salitang ito: hulagway. Unsa man
ang imong nadawat buhaton? gihatag nato ani?
nga award. Samtang Langoy, ligo, lipad, lakad
ang imong suod nga Manghugas ko unya sa
plato. Aling mga salita ang
higala With High
magkapareha ang unang
Honors ang nadawat,
pantig?
unsa man ang imong
gibati? Tama!

Magkapareho ng unang
pantig ang:

Langoy lakad

Ligo- lipad
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Unsa man ang imong Basaha ang kapahayag. Pansinin ninyo ang pares Unsa man ang mahitabo Karong atong ikompara Could this be possible? Unsa man ang
at paglalahad ng bagong isulti sa imong higala? ng mga salitang ito, ano kon mosunod kita sa kining upat ka basic nga Why? Why not? Can mahitabo kanato kon
kasanayan #1 Unsa man ang punglihok ani ang naaalala ninyo? Anong mga tulumanon sa mga porma. you fix Humpty Dumpty dili limpyo o presko
Kon ikaw usab ang nga kapahayag? uri ito ng mga salita? eskwelahan o sa using these materials? ang hangin nga atong
mas taas ang naabot classroom? Unsa man ang square? maginhawa kada
kaysa sa imong higala, Nahuman naba o buhaton pa Magbigay pa ng ibang adlaw?
unsa man usab ang ang mga lihok? halimbawa ng salitang kilos Pananglitan: Unsa man ang
imong buhaton? lao ang mga kilos na rectangle? Pananglitan adunay
Giunsa ninyo pagkahibaw nga a) Hilom nga naghulat sa
ginagawa natin sa bahay at basura nga nabaho,
Likayan ang kasuya sa buhaton pa? magtutudlo sa wala pa Unsa man ang circle?
sa paaralan. ganahan ba kamo
mga nakab-ot sa atong nagsugod ang klase.
Unsa ang mga senyas sa Unsa man ang triangle? moginhawa sa maong
mga higala. Akyat hangin?
panahon nga atong timailhan b) Molinya og tarong
Kain Unsa man kalainan nila What was your ending
Likayan usab nato ang kon kanus-a nahitabo o
Laba of the rhyme? Makaunsa man diay
mahitabo ang punglihok? c) Humanon ang sa usag-usa?
pagpanghinambog sa Basa sa atong lawas kining
gipabuhat sa
unsa man nga atong Sulat magtutudlo sa gitakda Unsa man ang parehas dili limpyo nga hangin
nakab-ot. nga oras nila sa usag-usa? Couldnt put nga atong
Ano ang unang pantig ng Humpty maginhawa?
Atong ipasigarbo ang mga salitang nabanggit
Dumpty
kalamposan sa atong niyo? Unsa man ang
mga classmate kay kini together again.
kasagarang
kalamposan usab sa Ngayon subukan nating mamahimong sakit
atong eskwelahan. gamitin ang mga ito sa kon irmi nga hugaw
pangungusap. anh hangin nga atong
Did you get the correct maginhawa?
Tandaan din kung paano ending of the rhyme?
natin isinusulat ang isang
pangungusap.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto Balikon nato pagtan-aw kining


at paglalahad ng bagong tsart.
kasanayan #2
Nabu Gibuh Buha
aht na at pa ton
pa

prefi mi-, mi-, Mo-,


x nag-, nag-, mag-,
Ex. Mikao Milak Moka
n, wa, on,
nagtra nagk magtr
baho aon abah
o

Sen Gaha Ugm


yas pon, a,
sa gabii, unya
pan sa
aho una
n

Ex. Mikao Nagk Ugm


n ko aon a pa
og ko. ko
humb motra
a baho.
gabii.

Hagati ko og laing mga


punglihok .ato kining gamiton
sa kapahayag nga nahuman
na, gibuhat pa, ug buhaton
pa.

Nagtuon ko gabii.
Nagtuon ko.
Magtuon ko unyang
gabii.
Unsa ang mga senyas sa
panahon nga atong timailhan
kon kanus-a nahitabo o
mahitabo ang punglihok?

F. Paglinang sa Kabihasaan Buluhatong panggrupo. Maglalaro tayo Unsa man nga klase sa Ipakita kauban sa
(Tungo sa Formative Assessment) ngayon.habang eskwelahan ang inyong grupo kon unsa
Adunay mga kapahayag nagpaptugtog ako ng isang sangpotan kon kining ang mahitabo kon
niining mga activity cards. awitin ay ipapasa ninyo ang kanunay baho ang
Pangitaa ang mga punglihok kahon na ito. Paghinto ng tanan inyong sundon? hangin nga atong
ug ilah kanus-a kini nahitabo. tugtog ang may hawak ng maginhawa.
kahon ay bubunot dito ng
isang papel na may
nakasulat na salitang kilos
at gagamitin nya ito sa
pangungusap.

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Unsa man ang atong Sa dami ng inyong Para kanimo nganong Kon aduna moy
araw-araw na buhay buhaton kon adunay nabanggit na salitang kilos, importante man nga classmate nga
kalamposan nga alin doon ang nagawa na mosunod sa mga lgda o mangotot sulod sa
makab-ot ang atong ka ninyo? Dapat bang tulumanon sa room, unsa man ang
eskwela? tumulong tayo sa ibat- eskwelahan o sa mamahimong epekto
ibang gawain? classroom? niini kanato?

H. Paglalahat ng Aralin Unsa man ang mga Unsa ang mga senyas sa Ano ang salitang kilos? Unsa man ang Unsa man ang upat Did you listen to the Unsa man ka
angay buhaton aron panahon nga atong timailhan nagkalinlaing lagda o basic nga porma/shape? story well? importante ang
mamahimong hapsay kon kanus-a nahitabo o Paano natin mapapansin balaod nga angay hangin?
ug malinawon ang mahitabo ang punglihok? ang pagkakaiba o sundon sa atong Unsaon man nato pag-ila Did you get the correct
atong eskwelahan? pagkakatulad ng pantig ng eskwelahan? Unsa man ang matag porma? ending of the story? Unsa man ang
salita? ang mahitabo kon atong mamahimong epekto
tumanon ang tanang sa atong lawas kon dili
katungdanan? presko ang hangin?

Unsa man mahitabo kon


dili nato tumanon ang
mga lagda/balaod o
tulomanon sa
eskwelahan?

Adunay lainlain nga


katungdanan sa inyong
eskwelahan. Importante
nga imong tumanon ang
mga katungdanan isip
estudyante para
magpabilin ang
kahapsay sa inyong
eskwelahan.
Makatabang usab kini
para matarong ang
imong pag-eskwela.

I. Pagtataya ng Aralin Role Play Basaha kining mga Ayusin ang sumusunod na Pilia ang mga butang Ask your parents about
kapahayag. Isulat ang salita ayon sa unang nga adunay porma nga your grand parents
Sa inyong grupo, punglihok og ilha kanus- pantig. Pagkatapos ay square, rectangle, circle, favourite song.
ipakita kining mosunod anahitabo ang maong gamitin ito sa and triangle.
nga sitwasyon og unsa punglihok. pangungusap.
ang inyong buhaton 1.
aron mapakita ang 1. Naminaw ko ni teacher.
kahapsay ug kalinaw
sa eskwelahan. 2. Moadto ko unya sa
merkado.
1) Nakadaog sa
bangga sa sayaw ang 3. Nagbasa ko.
imong classmate.
4. Miabot si papa gabii gikan
2) Sa miaging contest sa trabaho. 2.
sa paugnat sa kusog,
5. Molarga si ate ugma sa
nidaug ang inyong
Manila.
kontra.

3) Nakadaug ka sa
contest sa Math.

J. Karagdagang Gawain para sa


takdang-aralin at remediation

IV. Mga Tala

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha Pangkatang
ng 80% sa pagtataya. 35 37 35 37 34 38 pagpapakitang kilos
ng mga bata.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang 5 0 6 7 4 8 8
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na Opo/5 Opo/ 3 Opo/4 Opo/4 Opo/ 5 Opo/ 4
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation. 0 3 3 0 3 4
E. Alin sa mga istratehiyang Masusing paliwanag Masusing paliwanag at Masusing paliwanag at Masusing paliwanag Masusing paliwanag
pagtuturo nakatulong ng lubos? at pagbibigay ng mga pagbibigay ng mga pagbibigay ng mga at pagbibigay ng mga at pagbibigay ng
Paano ito nakatulong? pagsasanay. pagsasanay. pagsasanay. pagsasanay. mga pagsasanay.

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
GRADE 1 to 12 Paaralan SIMEON AYUDA ELEMENTARY SCHOOL Baitang/ Antas One-PP
DAILY LESSON LOG Guro Pamela A. Planas Araw Biyernes
Petsa/ Oras December 16, 2016 Week 26 Markahan Ikatlo

Edukasyon sa Mother Tongue-Based Filipino Araling Panlipunan Mathematics English MAPEH


Pagpapakatao
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang The learner demonstrates Naipapamalas ang Ang mag-aaral ay The learner Grammar Awareness The learner
Pangnilalaman pag-unawa sa knowledge of the alphabet kakayahan at tatas sa naipamamalas ang pag- demonstrates and Structure understands the
kahalagahan ng and decoding to read, write pagsasalita at unawa sa kahalagahan understanding of 2- importance of keeping
pagiging masunurin, and spell words correctly. pagpapahayag ng sariling ng pagkilala ng mga dimensional and 3- the home environment
pagpapanatili ng ideya, kaisipan, karanasan batayang impormasyon dimensional figures. healthful.
kaayusan, kapayapaan The learner demonstrates the at damdamin. ng pisikal na kapaligiran
at kalinisan sa loob ng ability to formulate ideas into ng sariling paaralan at
tahanan at paaralan. sentences or longer texts ng mga taong bumubuo
using developmental and ditto na nakakatulong sa
conventional spelling. paghubog ng kakayahan
ng bawat batang mag-
The learner demonstrates
aaral.
positive attitudes towards
language, literacy and
literature.

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang The learner applies grade Naipapahayag ang ideya/ Ang mag-aaral ay buong The learner is able to Demonstrate The learner
pagiging masunurin at level phonics and word kaisipan/ damdamin/ pagmamalaking describe, compare, and grammatical awareness consistently
magalang sa tahanan, analysis skills in reading, reaksyon nang may nakapagpapahayag ng construct 2-dimensional by being able to read, demonstrates healthful
nakasusunod sa mga writing and spelling words. wastong tono, diin, bilis, pagkilala at and 3-dimensional speak and write practices for a
alituntunin ng paaralan antala, at intonasyon. pagpapahalaga sa objects. correctly. healthful home
at naisasagawa nang The learner uses basic sariling paaralan. environment.
may pagpapahalaga knowledge and skills to write Communicate
ang karapatang clear, coherent sentences, effectively, in oral and
tinatamasa. and simple paragraphs based written forms, using the
on a variety of stimulus correct grammatical
materials. structure of English

The learner values reading


and writing as communicative
activities.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1PPP-IIId-e-3.4 MT1PWR-IIIa-i-6.2 F1WG-IIIe-g-5 AP1PAA-IIIe-9.5 M1GE-IIIe-2.1 EN1G-IIIf-h-2.1 H1FH-IIIf-g-5
Isulat ang code ng bawat kasanayan.
Nakapagpapakita ng Spell and write grade one Nagagamit ang mga Nabibigyang katwiran Compares and classifies Recognize names of The learner explains
mga paraan upang level words consisting of salitang kilos sa pag-uusap ang hindi pagtupad sa 3-dimensional objects persons, places, things the effect of indoor air
makamtan at letters already learned tungkol sa ibat-ibang mga alituntunin ng (solid) figures according and animals. on ones health.
mapanatili ang Gawain sa tahanan, paaralan. to common attributes
kaayusan at MT1C-IIIa-e-1.3 paaralan, at pamayanan.
kapayapaan tulad ng
Express ideas through
pagpapakumbaba.
phrases, sentences, or longer
texts using both invented and
conventional spelling

MT1ATR-IIIa-i-4.1

Show interest in texts by


browsing/reading available
print materials.

II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng K-12 Curriculum Guide K-12 Curriculum Guide p. K-12 Curriiculum Guide p. K-12 Curriculum Guide K-12 Curriculum Guide p. K-12 Curriculum Guide K-12 Curriculum Guide
Guro p.11 p.18 14 p. 17-18 p.10
BASA PILIPINAS Teachers BASA PILIPINAS Gabay sa
Guide pp. 111-113 Pagtuturo pah. 100-102 Mathematics I Teachers BASA PILIPINAS
Guide pp. 36-40 Teachers Guide pp.
1127-128

2. Mga pahina sa Kagamitang 87


Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan mula


sa portal ng Learning
Resource

B. Iba pang Kagamitang Panturo Flash card ng mga salitang Shapes Copy of the Barney
kilos Real objects Song

Mga pangungusap pictures

III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Nahinumdum pa ba kamo sa Natatndaan niyo pa ba an Sa miaging duha mga Unsa man ang upat ka Did you remember
at/o pagsisimula ng bagong atong gibasa nga estorya gating tinalakay kahapon? adlaw atong gihigutan basic nga porma/shape? barneys song?
aralin. karon nga semanaha? ang nagkalinlaing lagda
o balaod sa atong Well sing it again.
Kinsa man ang makapaambit eskwelahan ug sa atong
classroom.
og usab sa maong estorya?

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Karon atong hisgutan


kon unsa ang
mamahimong resulta kon
kita dili mosunod sa
tanan nga lagda o balaod
sa atong eskwelahan o
classroom

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Gisultuhan ka sa imong Karong adlawa magsulat kita. Ngayon ipagpapatuloy natin Karon atong tan-awon Today, I want you to Tan-awa kining maong
sa bagong aralin. mama nga apiki mo sa Maghimo kamo og sulat o ang pagkilala ng mga kining mga basic shape share what youve hulagway. Unsa man
kwarta. Mao nga sa pag-ampo ug panghinaut. salitang kilos at paggamit sa iyang tulo ka found out about your gihatag nato ani?
umaabot nga nito sa pangungusap. dimension. grandparents.
Christmas Party ang
imo lang manghod ang Before you share it to
palitan ug bag-o nga us, share it first with
sinina tungod kay iya your seatmates.
usab kining espesyal
You can use these
nga adlaw ug ikaw sa
sentence guides.
Marso na Palitan. Unsa
man ang imong My grandparents
buhaton? are_______.

Their favourite song is


_____.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Sakto ba nga Unsa man ang inyong mga Ano anong mga salitang Unsa man ang mahitabo Tan-awa kining bola. Today, we are going to Unsa man ang
at paglalahad ng bagong ipamugos nimo sa panghinaut sa umalabot nga kilos ang narinig ninyo o kon kita dili mosunod sa play a short game. I will mahitabo kanato kon
kasanayan #1 imong mama nga pasko? alam ninyo? Gamitin ito sa mga tulumanon sa divide the class into dili limpyo o presko
palitan ka og bag-o nga pangungusap. eskwelahan o sa groups. Each group will ang hangin nga atong
sinina? Mao kini ang inyong isulat classroom? have four members. maginhawa kada
karon kon unsa ang The members of the adlaw?
Unsa man ang panghinaut ninyo sa Pasko. group will have 4
mahitabo kon pictures: a picture of Pananglitan adunay
mamugos ta sa atong Ato kining buhaton sa mga Pananglitan: basura nga nabaho,
person, place, animal,
gusto? papel nga akong giporma og Unsa man ang porma sa ganahan ba kamo
a) Hilom nga naghulat sa and thing. Each one will
bitoon. Inig human ninyo ug bola? moginhawa sa maong
magtutudlo sa wala pa hold one of these
Aron mamahimong sulat ato kining buatangan og hangin?
nagsugod ang klase. pictures. I will say a
malinawon ug hapsay higot aron mamahimo kining Unsaon man nato
word. You will tell us if it
ang atong pamilya: parol o pabitay sa Christmas paghulagway ang bola? Makaunsa man diay
is a person, place,
tree. sa atong lawas kining
a) kinahanglan Ang bola adunay animal, or thing by
b) Molinya og tarong dili limpyo nga hangin
makahibaw ta nga 1 ka ibabaw nga raising the picture you
nga atong
magpa ubos. bahin. are holding. You will get
(Show a shoe box) maginhawa?
a point if you raise the
b) kinahanglan nga c) Humanon ang right picture. The group Unsa man ang
Unsa man ang porma sa
mosabot kita sa gipabuhat sa that gets the most kasagarang
magtutudlo sa gitakda karton?
sitwasyon sa atong number of correct mamahimong sakit
pamilya. nga oras answers will get a prize.
Unsaon man nato kon irmi nga hugaw
paghulagway ang anh hangin nga atong
c) kinahanglan kahibaw
karton? maginhawa?
ta mosanong sa plano
sa atong mga Ang rectangular
ginikanan kay kini para nga karton
sa atong kaayuhan. adunay 6 ka
rectangular nga
nawong.
(Show a dice)

Unsa man ang porma sa


dice?

Unsaon man nato


paghulagway ang dice?

Ang dice o cube


adunay 6 ka
square nga
nawong.
(Show a can)

Unsa man ang porma sa


lata?

Unsaon man nato


paghulagway ang lata?

Ang lata adunay 2


ka circular nga
dagway ug 1 ka
ibabawng bahin.
(Show a cone)

Unsa man ang porma sa


apa?

Unsaon man nato


paghulagway ang apa?

Ang apa adunay 1


ka circular nga
dagway ug 1 ka
ibabawng bahin.

Now listen to the words.

Goat

Boy

Hospital

Box

Where you able to


identify the picture as
name of person, place,
animal or thing?
E. Pagtalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong
kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasaan Unsa man nga klase sa Tubaga ang buluhatong Group activity. Ipakita kauban sa
(Tungo sa Formative Assessment) eskwelahan ang papel 1 sa pahina 88. inyong grupo kon unsa
sangpotan kon kining I have here a table for ang mahitabo kon
tanan dili ninyo sundon? you to complete. kanunay baho ang
hangin nga atong
Please fill up the
maginhawa.
columns.

Per Pla Ani Thi


son ce mal ng

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Unsa man ang inyong gibati Kon aduna moy
araw-araw na buhay sa dihang inyong gihimo ang classmate nga
inyong sulat? mangotot sulod sa
room, unsa man ang
Nalipay ba kamo nga nagtan- mamahimong epekto
aw sa inyong gibuhat nga niini kanato?
sulat?

H. Paglalahat ng Aralin Unsa man ang mga Ano ang salitang kilos? Unsa man ang Unsaon nato pag-ila sa What are the words that Unsa man ka
paagi aron magpabilin nagkalinlaing lagda o mga porma nga adunay we learned today? importante ang
ang kahapsay ug balaod nga angay 3 ka dimension? hangin?
kalinaw sa panimalay? sundon sa atong Where you able to
eskwelahan? Unsa man Unsaon nimo identify what name is it? Unsa man ang
ang mahitabo kon atong paghulagway ang maong mamahimong epekto
tumanon ang tanang mga porma? sa atong lawas kon dili
katungdanan? presko ang hangin?

Unsa man mahitabo kon


dili nato tumanon ang
mga lagda/balaod o
tulomanon sa
eskwelahan?

Adunay lainlain nga


katungdanan sa inyong
eskwelahan. Importante
nga imong tumanon ang
mga katungdanan isip
estudyante para
magpabilin ang
kahapsay sa inyong
eskwelahan.
Makatabang usab kini
para matarong ang
imong pag-eskwela.

I. Pagtataya ng Aralin Paghimo og sulat para Basahin ang mga Buhata ang Ikaduhang Buahta ang bauluhatong Answer the following.
sa imong mga pangungusap at sabihin buluhaton sa pahina 137 papel 3 sa pahina 90. Listen as Ill read the
ginikanan. Isulat kon kung alin dito ang salitang sa inyong libro. words. Then write it in
unsa ang gusto nimo kilos. the proper column.
isulti kanila.
1. Pumasok ako sa
eskwela.
Per Pla Ani Thi
2. Bigla siyang umiyak. son ce mal ng

3. Kinulayan ko ang pahina.

4. Nagluto si nanay ng
pancit.

5. Sasayaw kami ng
Tinikling bukas.
(with picture)

1. dog

2. mother

3. pencil
4. baby

5. market

J. Karagdagang Gawain para sa


takdang-aralin at remediation

IV. Mga Tala


V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha Pangkatang
ng 80% sa pagtataya. 35 37 35 37 34 38 pagpapakitang kilos
ng mga bata.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang 5 0 6 7 4 8 8
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na Opo/5 Opo/ 3 Opo/4 Opo/4 Opo/ 5 Opo/ 4
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation. 0 3 3 0 3 4
E. Alin sa mga istratehiyang Masusing paliwanag Masusing paliwanag at Masusing paliwanag at Masusing paliwanag Masusing paliwanag
pagtuturo nakatulong ng lubos? at pagbibigay ng mga pagbibigay ng mga pagbibigay ng mga at pagbibigay ng mga at pagbibigay ng
Paano ito nakatulong? pagsasanay. pagsasanay. pagsasanay. pagsasanay. mga pagsasanay.

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like