You are on page 1of 14

I.

Layunin Sa araling ito ang mga mag-aaral ay inaasahang:

1.Natutukoy ang mga pangunahing direksyon at mga pangalawang


direksyon.

2. Nabibigyang halaga ang kahalagahan ng relatibong lokasyon.

3. Nakapagbibigay ng relatibong lokasyon ng kanilang lokasyon sa


pamamagitan ng pagbuo o pagdrawing ng sariling mapa patungo sa iyong
tahanan.

A. Pamantayang pangnilalaman Nasasabi ang mga relatibong lokasyon ng ating bansa at nalalaman ang
kahalagahan ng mga relatibong lokasyon.

B. Pamantayan sa pagganap

C. Pinakamahalagang Kasanayan Naipapaliwanag ang kaugnayan ng relatibong lokasyon at absolute na


sa Pagkatuto lokasyon sa kinalalagayan ng Pilipinas.

(MELC)

II. Nilalaman Ang Kinalalagyan ng Pilipinas.

III. Kagamitang Panturo

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay ng Guro.

2. Mga pahina sa kagamitang Araling Panlipunan 4 Kagamitan ng Magaaral Yunit I-Ang aking bansa
pang-mag-aaral.
Aralin 2 pp.8-14

3. Mga pahina at teksbuk.

4. Karagdagang kagamitan mula Larawan, powerpoint presentation, laptop


sa portal ng Learning
Resources.

B. Iba pang kagamitang panturo manila paper, marker, globo

IV. Pamamaraan Gawain ng Guro Gawain ng mag-aaral

Panimulang gawain 1. Panalangin

2. Pagbati

“Magandang hapon sa inyong lahat.” Magandang hapon din po Bb.


Siena.
“Bago kayo umupo ay maaari nyo bang
pulutin ang mga basura sa ilalim ng
inyong upuan”

( magpupulot ng mga basura


ang mga mag-aaral bago
umupo sa kanilang upuan)

3. Pagtala ng lumiban

“Maari nyo bang sabihin sakin kung sino


ang mga lumiban sa ating klase ngayong
araw.” Wala po

4. Kamustahan

“Kamusta naman ang nangyari sa inyo


kaninang umaga?”
Ayos naman po

Panlinang na gawain “Ngayon, atin naman tuklasin ang panibagong


aralin ngayon araw.”

“Ngunit bago natin simulan ang ating aral ngayon


ay atin munang balikan ang nakaraang aralin.
Mayroon akong hinandang palaro para sa inyo”

“Ito ang panuto para sa larong ito”

Balik-aral

Laro: 4pics 1 word

Panuto:Tukuyin kung anong salita ang pinapakita


ng mga larawan”

Mga inaasahang kasagutan:

1. Teritoryo

2. Tao

3. Bansa

4. Pamahalaan

5. Kalayaan
“Mahusay mga bata, bigyan natin ang bawat isa
ng may tama ka clap”

“Ngayon na nasisiguro ko na natatandaan nyo pa


(ang mga bata ay papalakpak)
din ang ating nakaraang aralin ay maaari na
tayong magumpisa sa ating bagong aralin.”

A. Introduction Pagganyak

(Panlinang na
Gawain)
Ang mga sagot ng mga mag-
aaral ay maaaring magkaiba-
iba.

Maaaring mga kasagutan:

1. Vietnam

2. Borneo

3. Hongkong

4. Taiwan

“Makikita nyo sa larawan na ito ang ating bansa, 5. China


ang bansang Pilipinas. Maari nyo bang sabihin
sakin kung anong mga bansa ang inyong nakikita
sa paligid ng bansang Pilipinas.”

“Mahusay! Bigyan natin ang bawat isa ng Kris


Aquino clap.”

“Tama ang lahat ng inyong nasabing sagot, ang


lahat ng bansang inyong nabanggit ay tunay na
karatig bansa ng ating bansang Pilipinas.”

B. Development Talakayan

(Pagpapaunlad)
C. Engagement

(Pakikipagpalihan) Panuto: Tukuyin kung anong direksyon ang


nawawala at isulat sa kahon.
Inaasahang kasagutan:

1. Hilaga

2. Silangan

3. Hilagang-kanluran

4. Timog-silangan

5. Timog

Pangkatang Gawain

(Hahatiin sa apat na grupo ang mga bata.)

“Naghanda ako dito ng pangkatang Gawain,


ngunit bago natin ito simulant ito ang ating
panuto.”

Panuto: Gumuhit ng isang mapa patungo sa ating


paaralan, ang starting point natin ay magmumula
sa mcdo sambat sta. cruz. Matspos gumuhit ay
isulat sa ibaba ng mapa ang mga relatibong
lokasyon ng inyong paaralan.

“Narito ang mga papel na kakailanganin nyo sa (1.Maguusap ng tahimik ang


pag guhit ng mapa, nais kong magtulungan ang kada grupo.
lahat sap ag gawa ng pangkatan na Gawain na
ito.” 2.Magtutulungan ang bawat
grupo sa pag guhit ng mapa
“Handa na ba ang lahat? Maaari na tayong
magumpisa.” 3.Tatapusin ang pangkatang
Gawain sa itinakdang oras.)
Ang mga sagot ay maaaring
magkaiba-iba.

Ito ang posibleng kasagutan:

D. Assimilation “Nagpagaralan na natin ang kinalalagyan ng


bansang Pilipinas at ang mga relatibong lokasyon
(Paglalapat)
nito, ngayon ay may hinanda akong aktibidad
para sa inyo.”

Pagtataya

Para sa pangwakas na pagsusulit.

Panuto:Piliin ang tamang sagot sa bawat


katanungan.

Inaasahang kasagutan:
1. Ang Pilipinas ay may sariling ________ na
mahalaga sa pagtugon ng pamahalaan sa 1. A
mga pangangailangan ng mga tao. 2. B
a. Teritoryo 3. B
b. Bansa 4. A
c. Hugis 5. A
2. Ang Pilipinas ang ______ pinakamalaking
kapuluan matatagpuan sa timog-
silangang asya.

a. Unang
b. Ikalawang

c. Ikatlong

3. Ang _______ o kaugnay na kinalalagyan


ng bansa ay ang lokasyon ng isang lugar
ayon sa kinalalagyan ng mga katabi o
kalapit nitong lugar.

a. Absolute na lokasyon

b. Relasyong lokasyon

c. Relatibong lokasyon

4. Ang tiyak na lokasyon o _____ ay


tumutukoy sa eksaktong kinaroroonan ng
isang bagay o pook sa daigdig.

a. Absolute na lokasyon

b. Relasyong lokasyon

c. Relatibong lokasyon

5. Ang ______ ay isa sa mga guhit parallel


na pumapaikot sa mundo.

a. Ekwador

b. Ekwitor

c. Ekwider

E. Karagdagan Gawain “Ngayon na alam nyo na ang kinalalagyan ng


para sa takdang-aralin ating bansang pilipinas at ang mga relatibong
at remediation. lokasyon ay magkakaroon tayo ng isang takdang-
aralin upang lalong masubok ko kung kayo ba ay
may natutuhan sa ating aralin ngayong araw.”

Takdang-aralin

Panuto: Sagutan ang mga katanungan.

1. Ano ang relatibong lokasyon?

2. Sa iyong palagay mahalaga ba ang


relatibong lokasyon.
Republic of the Philippines
Laguna State Polytechnic University
Province of Laguna

COLLEGE OF TEACHER EDUCATION

BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 4

Ang Kinalalagyan ng Pilipinas

By:
Balasoto, Irene Mae
Collado, Jocelyn May Anne
Sovrevilla, Siena Mary

You might also like