You are on page 1of 6

DETALYADONG BANGHAY ARALIN

I. LAYUNIN

Sa pagkatapos ng aralin, ang mga magaaral ay inaasahang:

1. Nalalaman ang kahulugan ng salitang magkasalungat


2. Nakapagbibigay ng mga halimbawa ng salitang magkasalungat
3. Nagagamit ang mga salitang magkasalungat sa pangungusap

II. PAKSANG ARALIN

PAKSA: Mga Salitang Magkasalungat


SANGGNIAN: Learner’s Material p. 205-206
KAGAMITANG Powerpoint, laptop, kahon
PANTURO:

III. PAMAMARAAN

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL


A. PANIMULANG GAWAIN
1. PANALANGIN (Prayer)

“Tumayo ang lahat. Dhalia, maaari mo bang


pangunahan ang ating panalangin? (Tatayo ang lahat ng mag-aaral at mananalangin)

2. PAGBATI (Greetings)
Magandang umaga din po Bb. Vicente!
“Magandang umaga mga bata!”

3. PAGSASAAYOS NG SILID (Classroom


management)

Bago kayo umupo maaari niyo bang pulutin ang (Pupulutin ng mga estudyante ang mga kalat)
mga kalat sa ilalim ng inyong upuan

4.PAGTATALA NG LIBAN (checking attendance)

Sino ang lumiban sa klase ngayon? Wala pong liban madam.

“Mabuti”
B. PAGBABALIK ARAL (Review)

Mga bata, ano ang ating huling pinag aralan sa Teacher, tungkol sa magkasingkahulugan na mga
Filipino? salita po..

Mahusay. Ang ating huling pinag-aralan ay


tungkol sa mga salitang magkasingkahulugan

Sino ang makapagbibigay ng mga halimbawa ng


salitang magkasingkahulugan? (Magtataas ng kamay ang mga mag-aaral)

“Mark”
Masaya-Maligaya
Magaling!
(Magtataas ng kamay ang mga mag-aaral)
“Eloisa”
Tama-wasto
Mahusay! Tama-wasto

“Denver”
Tigil-hinto
Magaling! Ako’y natutuwa dahil naalala niyo pa
ang ating huling aralin.

C. PAGGANYAK (Motivation)

(Maglalagay ang guro ng dalawang kahon sa


ibabaw ng mesa)

Ngayon mga bata, ano ang nasa ibabaw ng mesa?


Kahon po..
May dalawang kahon ako dito sa harap. Ano kaya
ang laman ng mga kahon na ito? (Magbibigay ng iba’t ibang opinion o hula ang
mga mag-aaral)
Okay, mga bata, ang laman ng mga kahong ito ay
mga hugis na may nakasulat na mga salita. Pero
ang mga hugis sa bawat kahon ay kalahati lang.
Hahanapin niyo ang kalahati sa kabilang kahon
upang mabuo ang mga hugis at pares ng mga
salita. Naintindihan ba? Opo, ma’am.

Ngayon kailangan ko ng apat na bata dito para


bumunot/kumuha sa dalawang kahon. Kapag
nakakuha na ng kalahating hugis sa unang kahon,
hanapin ang kalahati nito sa ikalawang kahon.

(Mamimili ang guro ng mag-aaral) (Kukuha ang bata sa unang kahon pagkatapos ay
hanapin ang kalahati nito sa ikalawang kahon)

Ngayon, maaari niyo bang idikit sa pisara ang mga


hugis na inyong hawak-hawak?
(Idikit ng mga bata ang mga nakuha nilang hugis
upang mabuo ito at makita rin ang mga salita na
nakasulat dito)

Halina’t basahin natin ng sabay sabay ang mga


pares ng salitang nakasulat sa mga hugis.

(Magbabasa ang mga mag-aaral)


D. PAGTATALAKAY (DISCUSSION)

Sa katatapos na ating gawain at batay sa inyong


pagsusuri sa mga salita na nasa loob ng mga
hugis, ano kaya ang tawag sa mga salita sa loob
ng mga kahon?

Yes, Julius? “Ang mga salita sa loob ng mga hugis ay


magkakabaliktad”
Okay. Ano pang ibang sagot?

Marianne? Ang ating bagong aralin ay tungkol sa mga


salitang magkabaliktad ang kahulugan.
Magaling Marianne!
Ibig sabihin, ang ating aralin sa umagang ito ay
tungkol sa mga magkakasalungat na salita

(Ipapakita ng guro ang kahulugan ng salitang


magkasalungat)

IIan sa mga halimbawa ng mga salitang


magkasalungat ang mga idinikit ninyo dito sa
pisara.

Halina’t basahin natin ulit ang mga halimbawa. (Magbabasa ang mga mag-aaral ng mga
halimbawa)

Ngayon, maliban sa mga halimbawa na nasa


pisara, sino pa ang makapagbibigay ng mga
halimbawa ng mga salitang magkasalungat?

“Malayo-malapit”

Tama! ang salitang malayo at malapit ay


magkasalungat.

Sino pa ang makapagbibigay ng halimbawa?


“Loob-labas”

Mahusay!

E. PAGLALAPAT (developing mastery: group


activity)

Magkakaroon tayo ng pangkatang na gawain


hahatiin ko kayo sa tatlong grupo.

Unang Pangkat:
Hanapin ang magkakaparehong
Larawan upang makabuo ng mga
Magkakasalungat na salita ayon
Sa mga larawan.

1. Mas tahimik si Mark kaysa sa kanyang ate na


Ikalawang Pangkat:
Bilugan sa pangungusap ang maingay.
Magkasalungat na mga salita. 2. Malinis ang kwarto ni Sheila, pero ang kwarto ni Pia
ay marumi.
3. Mabilis na tumakbo si Freya pero mabagal na
naglakad si Kisha.
4. Ang bata ay maliit, ang matanda naman ay
matangkad.
5. Masama ang pakiramdam ni Ivy, iilang araw ang
nakalipas ay magaling na siya.

Ikatlong Pangkat: 1. matangos-pango


Gamitin sa pangungusap ang 2. araw-gabi
Mga sumusunod na mga salitang 3. bukas-sarado
Magkasalungat. 4. matalas-mapurol
5. manipis-makapal

F. PAGLALAHAT (generalization)

Sa ating pag aaral sa umagang ito, sino ngayon


ang makapaglalahat sa ating aralin? “Ang ating napag aralan ay mga salitang
magkakasalungat ibig sabihin ang lahat ng bagay
ay may kasalungat”

Tama! Ang lahat ng bagay ay may kasalungat.

G. PAGPAPAHALAGA (Finding Practical


application of the topic in real life settings)

Ano ang inyong natutunan sa araw na ito lalo na


sa mga salitang masama-mabuti , Liwanag-
dilim , masaya-malungkot , magulo-payapa ,
positibo-negatibo?
“Ako po ma’am pipiliin ko po yung Mabuti kaysa
masama mas Maganda po maging Mabuti sa
kapwa.”

“Mas pipiliin ko po ang yapang pamilya kesa sa


magulong pamilya”

“Mas pipiliin ko po maging positibo lag isa buhay


kesa maging negatibo”
H. PAGTATAYA (Evaluation)

Panuto: Sa loob ng 10 minuto, piliin sa kahon


ang kasalungat ng mga salita sa ibaba.

1. mababa
1. matangkad-____________ 2. maalat
2. matamis- ______________ 3. tahimik
3. maingay- ______________ 4. tulog
4. gising- _______________ 5. Mahina
5. malakas- ___________

I. TAKDANG ARALIN (Assignment)

Name: Shekinah R. Vicente


Course-Major: 2nd yr. BEED

You might also like