You are on page 1of 7

Detalyadong Banghay Aralin sa Filipino II

I. LAYUNIN
Sa loob ng limampung (50) minuto, ang mga mag-aaral sa ikalawang baitang ay
inaasahang magagawa ang mga sumusunod na mayroong pitumpu’t limang porsyentong
kahusayan (75% proficiency):

a. Nalalaman ang kahulugan ng salitang “magkasalungat”;


b. Nakakapagbibigay ng mga halimbawa ng salitang magkasalungat;
c. Nakikilala ang mga salitang magkasalungat sa pangungusap;
d. Nagagamit ang mga salitang magkasalungat sa pangungusap.

II. PAKSANG ARALIN


Paksa: “Mga Salitang Magkasalungat”
Kagamitan: Kahon, mga larawan, colored paper, cartolina, laptop, speaker

III. PAMAMARAAN

GAWAIN ng GURO GAWAIN ng MAG-AARAL

A. PANIMULANG GAWAIN
1. Panalangin

“Tumayo ang lahat. Steven


maaari mo bang pangunahan ang
ating panalangin?”
Opo, Ma’am.
(Tatayo ang lahat ng mag-aaral at
mananalangin)
2. Pagbati
“Magandang umaga mga bata!”
“Magandang umaga din po Bb. Dalabajan!”
3. Pagtatala ng Lumiban sa Klase

“Bago tayo magsimula, tingnan


muna kung sino sa inyong mga
kaklase ang lumiban ngayong
araw.”

“Sino ang lumiban sa klase


ngayon?” “Wala po Ma’am.”

“Mabuti!”

B. BALIK-ARAL

“Mga bata, ano ang ating huling


(Magtataas ng kamay ang mga mag-aaral)
pinag-aralan sa Filipino?”

“Ang ating huling pinag-aralan ay ang mga


“Jingky.”
magkasingkahulugan na mga salita.”
“Mahusay!”

“Ang ating huling pinag-aralan ay


tungkol sa mga salitang
magkasingkahulugan.”

“Sino ang makapagbibigay ng mga


halimbawa ng salitang
(Magtataas ng kamay ang mga mag-aaral)
magkasingkahulugan?”
“Maganda-marikit.”
“Niño.”
(Magtataas ng kamay ang mga mag-aaral)
“Magaling!”
“Masaya-maligaya.”
“Gloribe.”
(Magtataas ng kamay ang mga mag-aaral)
“Mahusay! Masaya-maligaya.”
“Berde-luntian.”
“Ricaflor.”

“Magaling! Ako’y natutuwa dahil


naaalala niyo pa ang ating huling
aralin.”

C. PAGGANYAK

(Maglalagay ang guro ng dalawang


kahon sa ibabaw ng mesa)

“Ngayon mga bata, ano ang nasa “Kahon po.”


ibabaw ng mesa?”

“May dalawang kahon ako dito sa


(Magbibigay ng iba’t ibang opinion o hula ang
harap. Ano kaya ang laman ng mga
mga mag-aaral)
kahon na ito?”

“Okay, mga bata, ang laman ng mga


kahong ito ay mga hugis na may
nakasulat na mga salita. Pero ang
mga hugis sa bawat kahon ay
kalahati lang. Hahanapin niyo ang
kalahati sa kabilang kahon upang “Opo, Ma’am.”
mabuo ang mga hugis at pares ng
mga salita. Naintindihan ba?”

D. PAGHAWAN NG SAGABAL
“Ngayon, kailangan ko ng sampung
bata dito para magbunot/kumuha sa
dalawang kahon pagkatapos hanapin
(Kukuha ng mga kalahating hugis ang mga
ninyo ang inyong mga kapareha
mag-aaral at hahanapin ang kanilang
upang mabuo ang mga hugis.”
kapareha)
(Magpipili ang guro ng mga mag-
aaral)

“Opo, Ma’am.”
(Magdidikit ang mga mag-aaral sa pisara)
“Ngayon, maaari niyo bang idikit sa
pisara ang mga hugis na inyong
hawak-hawak?”

(Magbabasa ng sabay-sabay ang mga mag-


aaral)
“Halina’t basahin natin ng sabay-
sabay ang mga pares ng salitang
nakasulat sa mga hugis.”

E. PAGLALAHAD
(Magtataas ng kamay ang mga mag-aaral)
“Ayon sa inyong ginawa, ano kaya ang
“Tungkol po sa mga kalahating hugis.”
ating bagong aralin ngayong umaga?”
(Magtataas ng kamay ang mga mag-aaral)
“Albert.”
“Ang ating bagong aralin ay tungkol sa mga
“Okay. Ano pang ibang sagot?”
salitang magkabaliktad ang kahulugan.”
“Kent.”
“Magaling Kent!”

“Ang ating bagong aralin ay tungkol


sa mga salitang magkabaliktad ang
kahulugan o mga salitang
magkasalungat.”

F. PAGTATALAKAY

(Isusulat ng guro ang kahulugan ng


salitang magkasalungat)

Magkasalungat – mga salitang


magkaiba o magkabaliktad ang (Magbabasa nang sabay-sabay ang mga mag-
kahulugan. aaral)

“Basahin natin ng sabay-sabay ang


kahulugan ng magkasalungat.”

“Ilan sa mga halimbawa ng mga


salitang magkasalungat ang mga (Magbabasa ang mga mag-aaral ng mga
idinikit ninyo ditto sa pisara.” halimbawa)

“Halina’t basahin natin ulit ang mga


halimbawa.”

“Ngayon, maliban sa mga halimbawa (Magtataas ng kamay ang mga mag-aaral)


na nasa pisara, sino pa ang
makapagbibigay ng mga halimbawa “Malayo-malapit.”
ng mga salitang magkasalungat?”

“Rica Mae.”

“Magaling! Ang mga salitang malayo


at malapit ay magkasalungat.”
(Magtataas ng kamay ang mga mag-aaral)

“Sino pa ang makapagbibigay ng


“Loob-labas.”
halimbawa?”

“Ronil.”

“Mahusay Ronil! Ang loob at labas ay (Magtataas ng kamay ang mga mag-aaral)
mga salitang magkabaliktad ang
kahulugan.” “Malaki-maliit.”

“Mayroon pa bang ibang sagot?”

“Nicajoyce.”

“Magaling!”
“Opo, Ma’am.”
“Ngayon, meron akong mga larawang
ididikit dito sa pisara. Ang gagawin
ninyo ay ilarawan ang mga bagay o
ang nasa larawan. Naintindihan ba?”

(Ididikit ng guro ang mga larawan)

(Magtataas ng kamay ang mga mag-aaral)

“Mainit po Ma’am.”
“Sino ang makapaglalarawan ng
unang larawan?”
(Magsusulat si Mary Grace sa ibaba ng
“Mary Grace.” larawan)

“Pakisulat ang iyong sagot sa ibaba


ng larawan.” (Magtataas ng kamay ang mga mag-aaral)

“Malamig.”
“Sino naman ang makapaglalarawan
ng pangalawang larawan?”
(Magsusulat si Rona sa ibaba ng larawan)
“Rona.”

“Pakisulat din ang iyong sagot sa (Magbabasa ang mga mag-aaral)


ibaba ng pangalawang larawan.”

“Ngayon, basahin natin ang kanilang


isinulat sa ibaba ng mga larawan.”

“Ang mainit at malamig ay mga


(Ang mga mag-aaral ay sasagot sa mga
salitang magkasalungat.”
tanong ng guro)

(Ang guro ay patuloy na


magtatanong hanggang sa huling (Magbabasa ang mga mag-aaral)
larawan)

“Basahin natin ang mga sagot ng


inyong mga kaklase.”

G. PAGLALAPAT
(Hahatiin ng guro ang klase sa
tatlong pangkat)

Unang Pangkat:
Hanapin ang
magkakaparehang larawan
upang makabuo ng mga
magkasalungat na salita ayon
sa mga larawan.

Ikalawang Pangkat:
Bilugan sa pangungusap ang
magkasalungat na mga salita.

Ikatlong Pangkat:
Gamitin sa pangungusap ang “Opo, Ma’am.”
mga sumusunod na mga
salitang magkasalungat.

H. PAGLALAHAT
“Mga bata naintindihan niyo ba ang
ating aralin ngayong umaga?”

“Titingnan ko kung naintindihan niyo


nga ang ating aralin. Mayroon pa
tayong isang gawain.”

(Magbibigay ang guro ng name tag


na ang nakasulat ay mga salitang
magkasalungat)

“Pakidikit ang mga kapirasong papel


sa inyong dibdib. Ang gagawin niyo
ay hanapin ang inyong mga kapareha
o hanapin ang kasalungat ng salitang
napunta sa inyo.”

“Opo, Ma’am.”
“Habang hinanap ninyo ang inyong
kasalungat, magpapatugtog ako. (Gagawin ng mga bata ang gawain)
Dapat bago matapos ang tugtog ay
mahanap niyo na ang inyong
kapareha.”

“Naintindihan ba mga bata?”

“Ako’y lubos na natutuwa dahil


naintindihan ninyo ang ating aralin.”

IV. PAGTATAYA
Pangalan: _____________________________________________________________________________
Panuto: Sa loob ng 10 minuto, piliin sa kahon ang kasalungat ng mga salita
sa ibaba.

maalat tulog mahina

tahimik mababa bulag

1. matangkad - __________________ 4. gising - _______________

2. matamis - ____________________ 5. malakas - ______________

3. maingay - ____________________

V. TAKDANG ARALIN
Gumuhit ng mga magkasalungat na mga salita o bagay.

Inihanda ni:
GLORY JANE T. LUZARA BEED-3

You might also like