You are on page 1of 7

Detalyadong Banghay Aralin sa Filipino III

I.LAYUNIN 
Sa loob ng limampung (50) minuto, ang mga mag-aaral sa ikalawang baitang
ayinaasahang magagawa ang mga sumusunod na mayroong
pitumpu’t limang porsyentong kahusayan (75% proficiency):
a.Nalalaman ang kahulugan ng salitang “magkasalungat”;
 b.Nakakapagbibigay ng mga halimbawa ng salitang magkasalungat;
 c.Nakikilala ang mga salitang magkasalungat sa pangungusap;
 d.Nagagamit ang mga salitang magkasalungat sa pangungusap.
 
II.PAKSANG ARALIN
Paksa: “Mga Salitang Magkasalungat”
 Sanggunian:Learner’s Material  p. 205-206
Kagamitan: Kahon, mga larawan,colored paper ,cartolina, laptop, speaker
Kasanayan:Cooperative and collaborative learning

III.PAMAMARAAN

Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral


A.PAGHAHANDA

1.Panalangin Opo, Ma’am.


“Tumayo ang lahat. Steven  (Tatayo ang lahat ng mag-aaral at
 maaari mo bang pangunahan ang mananalangin)
ating panalangin?”
 2.Pagbati “Magandang umaga din po Bb. Aba-a!”
“Magandang umaga mga bata!”

3.Pagtatala ng Lumiban sa Klase


“Bago tayo magsimula, tingnan
muna kung sino sa inyong mgakaklase
ang lumiban ngayong
araw.” “Wala po Ma’am.”

“Sino ang lumiban sa klasengayon?”

“Mabuti!”
B.BALIK-ARAL
“Mga bata, ano ang ating huling
pinag-aralan sa Filipino?”

“Edward.” “Ang ating huling pinag-aralan ay tungkol


sa mga salitangmagkasingkahulugan.”
“Mahusay!” (Magtataas ng kamay ang mga mag-
aaral)

“Ang ating huling pinag


-aralan aytungkol sa mga salitang
magkasingkahulugan.”
(Magtataas ng kamay ang mga mag-
“Sino ang makapagbibigay ng
aaral)
mgahalimbawa ng salitang
magkasingkahulugan?” “Maganda-marikit.”
“Edward.”

 “Magaling!” “Masaya-maligaya.”
(Magtataas ng kamay ang mga mag-
“Elrose.” aaral)
“Mahusay! Masaya-maligaya.” “Berde-luntian.”
“Mitzi.”

“Magaling! Ako’y natutuwa dahil


naaalala niyo pa ang ating huling
aralin.”

C.PAGGANYAK

(Maglalagay ang guro ng dalawang kahon


sa ibabaw ng mesa)
“Kahon po.”
“Ngayon mga bata, ano ang nasaibabaw
ng mesa?”

“May dalawang kahon ako dito sa (Magbibigay ng iba’t ibang


harap. Ano kaya ang laman ng mga opinion o hula angmga mag-aaral)
kahon na ito?”

“Okay, mga bata, ang laman ng mga


kahong ito ay mga hugis na may “Opo, Ma’am.
nakasulat na mga salita. Pero angmga
hugis sa bawat kahon ay kalahati lang.
Hahanapin niyo angkalahati sa kabilang
kahon upang mabuo ang mga hugis at
pares ng mga salita. Naintindihan ba?”

“Ngayon, kailangan ko ng apat


bata dito para magbunot/kumuha
sadalawang kahon pagkatapos hanapin
ninyo ang inyong mga kapareha (Kukuha ng mga kalahating hugis ang
upang mabuo ang mga hugis.” mgamag-aaral at hahanapin ang kanilang
kapareha)
(Magpipili ang guro ng mga mag-aaral)
“Opo, Ma’am.”
“Ngayon, maaari niyo bang idikit sa
 (Magdidikit ang mga mag-aaral sa
pisara ang mga hugis na inyonghawak-
pisara)
hawak?”
Malawak-masikip

(Magbabasa ng sabay-sabay ang mga


“Halina’t basahin natin ng
mag-aaral)
sabay-sabay ang mga pares ng salitang
nakasulat sa mga hugis.” (Magtaas ng kamay ang mga mag-aaral)
‘’Tungkol po sa mga kalahating hugis’’.
D.Pagpapakilala ng Bagong Aralin (Magtaas ng kamay ang mga mag-aaral)
‘’Ayon sa ginawang sa inyong ginawa,ano
kaya ang ating bagong aralin ngayong ‘’Ang ating bagong aralin ay tungkol sa
umaga’’? mga salitang magkabaliktad ang
kahulugan’’
‘’Edward”?
‘’Okay,ano pang ibang sagot?’’
“Mitzi”

‘’Magaling Mitzi”

Ang ating bagong aralin ay tungkol sa


mga salitang magkabaliktad ang
kahulugan o salitang magkasalungat”

E.Pagtatalakay (Magbasa ng sabay-sabay ang mga mag-


(Isulat ng guro ang kahulugan ng salitang aaral)
magkasalungat)

(Magkasalungat-mga salitang magkaiba o


magkabaliktad ang kahulugan)
‘’Apat po Maam’’
‘’Basahin natin ng sabay-sabay ang
kahulugan ng magkasalungat’’.
‘’Malayo-malapit ,po Maam’’
‘’Ilan sa mga halimbawa ng mga salitang “
magkasalungat ang mga idinikit ninyo (Magtaas ng kamay ang mga mag-aaral)
dito sa pisara’’.

‘’Elrose”
‘’Loob-Labas po Maam’’
Maliban sa nasa pisara, Sino pa ang
makapagbigay ng halimbawa sa salitang
magkasalungat’’. (Pumalapak ang mga mag-aaral)

‘’Blessed’’

‘’Magaling ang salitang binigay ni Blessed “Payat-mataba ’’


ay tama”

‘’Sino po ang makapagbibigay?

“Mitzi
‘’Opo,Maam’’
‘’Napakahusay talaga ng mag-aaral sa
ikatlong baitang at dahil diyan bigyan
ninyo ang inyong sarili ng isang
napalakas na palakpak’’
“Ngayon, meron akong mga larawang
ididikit dito sa pisara. Ang gagawin ninyo
ay ilarawan ang mga bagay o
ang nasa larawan. Naintindihan ba?”

(Ididikit ng guro ang mga larawan)


(Magtataas ng kamay ang mga mag-
aaral)

“Mainit po Ma’am.”

(Magsusulat si Elrose sa ibaba ng


larawan)

(Magtataas ng kamay ang mga mag-


aaral)
“Sino ang makapaglalarawan ngunang
larawan?” “Malamig.”

“Elrose.” (Magsusulat si Mitzi sa ibaba ng larawan)

“Pakisulat ang iyong sagot sa ibaba (Magbabasa ang mga mag-aaral)


ng larawan.”

“Sino naman ang makapaglalarawan ng


pangalawang larawan?”

‘’Mitzi’’ (Ang mga mag-aaral ay sasagot sa


mgatanong ng guro)
“Pakisulat din ang iyong sagot
 Sa ibaba ng pangalawang larawan.” (Magbabasa ang mga mag-aaral)

“Ngayon, basahin natin ang kanilang


isinulat sa ibaba ng mga larawan.”

“Ang mainit at malamig ay mgasalitang


magkasalungat.”

(Ang guro ay patuloy hanggang sa huling


larawan)

“Basahin natin ang mga sagot ng


inyong mga kaklase.”
F.PAGSASABUHAY
(Hahatiin ng guro ang klase sa dalawang
pangkat)
‘’Opo,Maam’’
Unang Pangkat:
Pumunta sa pisara at magbigay ng mga
salitang magkasalungat na palagi ninyong
naririnig sa bahay man o paaralan.

Pangalawang Pangkat:
Gamitin sa pangungusap angmga
sumusunod na mga salitang
magkasalungat na nasa pisara.

G.PAGBUBUOD
“Mga bata naintindihan niyo ba
Ang ating aralin ngayong umaga?”
‘’Opo,Maam’’
“Titingnan ko kung naintindihan niyonga (Gagawin ng mga bata ang gawain)
ang ating aralin. Mayroon patayong isang
gawain.”
‘’Salamat po Maam,kami rin ay natutuwa
(Magbibigay ang guro ng dahil naintindihan naman ang leksyon
name tag na ang nakasulat ay mga mo ngayong umaga’’.
salitang magkasalungat)

“Pakidikit ang mga kapirasong papel


sa inyong dibdib. Ang gagawin niyo ay
hanapin ang inyong mga kapareha o
hanapin ang kasalungat ng salitang
napunta sa inyo.”

“Naintindihan ba mga bata?”

“Ako’y lubos na natutuwa dahil


naintindihan ninyo ang ating
aralin.”

IV.PAGTATAYA
Pangalan:_____________________________________________________________
Panuto: Sa loob ng 10 minuto, piliin sa kahon ang kasalungat ng mga salitasa ibaba.

1.matangkad - __________________ 4. gising - _______________
 
2.matamis - ____________________ 5. malakas - ______________
 
3.maingay - ____________________

V.Takdang-Aralin
Magbigay ng sampung magkasalungat na salita sa internet at ang lima nito ay
gamitin mo sa pangungusap.

You might also like