You are on page 1of 8

Banghay-Aralin sa Filipino 4

Guro: Arguillon, Jeremy Jaylor M.


Abordo, Joshua
Tiama, Mark Francis
Llantino, Danella
Medallada, Karen
Rabulan, Pinky

BEED II-2
Petsa: December 14, 2022
Antas ng Baitang at Asignatura: Filipino 4
I. LAYUNIN
A. Pamantayan Natutukoy nang maayos ang angkop na panghalip na
g pamatlig (ito, iyan, iyon) sa mga pangungusap na inilahad.
Pangnilalaman
B. Pamantayan Naipamamalas ang iba’t-ibang kasanayan upang
sa Pagganap maunawaan ang pagkakaiba-iba ng gamit nang mga
pamatlig na panghalip(ito, iyan, iyon).
C. Kasanayan Nakasusulat ng sariling pangungusap gamit ang angkop
sa Pagkatuto na panghalip na pamatlig (ito, iyan, iyon).
II. NILALAMAN
III. MGA KAGAMITAN SA PAGTUTURO
Mga Learner’s Material pp. 37
Sanggunian
Panghalip (Ito, Iyon, Iyan)
https://www.slideshare.net/mydearest/panghalip-ito-iyon-
iyan
1. Iba pang Visual Aids
Kagamitan
IV. PAMAMARAAN
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
PANIMULANG
GAWAIN

Pagbati sa “Magandang araw mga “Magandang araw rin po,


klase bata!” Sir!”

Panalangin “Bago natin simulan ang (Tataayo ang mga mag-


talakayin, maari ba munang aaral at pangungunahan ng
magsitayo ang lahat para piling mag-aaral ang
sa ating munting panalangin)
panalangin.”

(Magtatawag ang guro ng “Sa ngalan ng Ama, ng


isang mag-aaral na siyang Anak, ng Espritu Santo…
mangunguna sa Amen.”
panalangin)

Pag-aayos ng “Bago magsiupo ang lahat, (Gagawin ng mga mag-aaral


silid-aralan maari bang pakitingnan ang ang pinapagawa sa kanila
inyong upuan at ang paligid ng kanilang guro)
nito. Kung may basura,
pulutin ito at itago sa
inyong bulsa o sa loob ng
bag. Pakiayos na rin ng
inyong mga upuan.”

“Maari ng umupo ang “Maraming salamat po, Sir!”


lahat.”

Pagtatala ng “Class monitor, maari bang “Masusunod po, Sir!”


Liban itala mo ang mga pangalan
ng liban sa klase ngayon at
pakibigay ito sakin
pagkatapos ng talakayan?”

A. Pagbabalik- “Bago natin simulan ang “Tungkol po sa Panghalip


aral talakayin ngayon, na Pamatlig.”
magbalik-aral muna tayo.
Ano ang ating tinalakay
natin kahapon?”

“Tama! Tungkol sa (Magsisitaasan ng kamay


Panghalip na Pamatlig.” ang mga mag-aaral)

“Ngayon, sino sa inyo ang “Ang panghalip na


makapagbibigay ng pamatlig po ay isa sa uri ng
kahulugan ng Panghalip na panghalip na kung saan ito
Pamatlig?” ay humahalili sa ngalan ng
tao,bagay, at iba pang
itinuturo inihihimaton. dahil
“Napakahusay! Palakpakan din sa panghalip pamatlig ay
natin ang inyong kamag- nalalaman natin ang layo at
aral.” lapit ng mga bagay na
itinuturo, Sir.”

B. Paghahabi “Sino sa inyo ang palaging (Magtataas ng kamay ang


ng layunin ng inuutusan ng mga mga bata)
aralin magulang o mga kapatid
dito?”

“Ikaw, Janine. Kapag “Anak, maaari mo bang


inuutusan ka ng mga pulutin iyan na mga kalat
magulang mo, anu-ano ang mo?”
kadalasan nilang sinasabi?”

“Okay. Maraming salamat, “Utos po ng kapatid ko sakin


Janine. Sino pa? O ikaw ay kung pwede ko daw po
Kristine.” ibigay iyon na mga gamit
niya sa kaniya.”
“Maraming salamat,
Kristine.”
“Sa mga sinabi ng mga (Mag-iisip ang mga mag-
kamag-aral niyo mga bata, aaral at itataas ang kanilang
ano ang mapapansin niyo?” kamay kung may st asabihin
sila)

C. Pag-uugnay “Ang mga sinabi ng inyong (Ang mga mag-aaral ay


ng mga kamag-aral ay halimbawa maaring tatahimik sapagkat
halimbawa sa ng mga utos sa kanila ng wala silang maisip na sagot
bagong aralin kanilang mga magulang. o di kaya ay susubok sila na
Kung mapapansin niyo sumagot)
mga bata, may mga
salitang ginamit doon na
may kinalaman sa paksa
natin ngayon. Ano kaya
ang mga ito? May ideya ba
kayo?” (Mga posibleng sagot)

“Ikaw, Cristy. Anong sagot “Sir, ako po!”


mo?”
“Magaling! Pero mali. “Pulutin po at ibigay?”
Subok ka ulit mamaya.”

“Ikaw, Catherine, ano ang “Iyon po at iyan?”


iyong sagot?”

“Tama! Iyon at Iyan.”

“Mayroon ba kayong ideya “Mga panghalip po ba iyon,


kung ano ang tawag sa Sir?”
mga salitang ito?”

“Tama! Ang mga salitang “Hindi po, Sir”


ito ay halimbawa ng mga
panghalip. Ngunit anong uri
nga ba ng panghalip ito?
Alam niyo ba mga bata?”

D. Pagtatalakay “Ngayong araw ay


ng bagong tatalakayin ko kung anong
konsepto at uri ng panghalip ang
paglalahad ng ginamit sa mga
bagong halimbawang ibinigay ng
kasanayan #1 inyong mga kaklase
kanina.”

“Ngunit bago iyan, maari (Babasahin ng malakas ang


niyo bang basahin ang usapan)
munting usapan na ito?
Sino gustong magbasa?
Sige, Ivan at Christian
basahin niyo ito.”

“Pansinin natin ang mga


salitang may salungguhit sa
bawat dayalogo.”

“Ano ang napansin niyo “Kagaya po ng halimbawa


mga bata?” kanina, gumamit po sila ng
panghalip na iyon, iyan at ito
po.”

“Tama! Ngayon naman ay


tatalakayin natin nang
husto ang mga salitang ito.”

“Ang mga salitang ITO,


IYAN, at IYON ay mga
salitang ginagamit na
pamalit o panghalili sa mga
bagay na itinuturo.
Tinatawag ito na mga
panghalip na pamatlig.”

“ITO- ginagamit bilang


panturo sa mga bagay
malapit sa nagsasalita.
Masasabi mo na malapit ito
sa nagsasalita kung
nahahawakan o naabot
niya ang bagay.”

“Halimbawa, ito ang patpat


ko.”

“Makikita sa larawang ito


ang nagsasalita at ang
bagay na tinutukoy.
Mapapansin na ang bagay
na tinutukoy ay malapit sa
nagsasalita.”
(Posibleng sagot)
“Maari ba kayong magbigay “Ito ang aking kwaderno.”
ng isang halimbawa nito?”

“Tama! Mahusay!”

“Ngayon naman ay ang


IYAN. Ang iyan ay
ginagamit na panturo sa
mga bagay na malapit sa
taong kinakausap.”

“Halimbawa.”

“Makikita sa larawang ito


na may taong nagsasalita,
ang taong kinakausap at
ang bagay na tinutukoy ng
nagsasalita.”

“Sino naman ang gustong “Ako po, Sir!”


magbigay ng halimbawa sa
panghalip na pamatlig na
ito?”
(Posibleng sagot)
“Claire, ikaw naman.” “Iyan ba ang lapis na
ipinahiram ko sayo?”
“Tama. Napakagaling!”

“Ngayon naman ay ang


iyon. Ang iyon ay
ginagamit na panturo sa
mga bagay na malayo sa
taong nag-uusap.”

“Halimbawa.”

“Mapapansin sa larawan
ang taong nagsasalita,
taong kinakausap at ang
bagay na tinutukoy na kung
saan mapapansin natin na
ito ay malayo sa dalawang
taong nag-uusap.”

“Ngayon naman maari ba


kayong magbigay ng
halimbawa gamit ang
salitang iyon?”

“Ikaw, Mae”
(Posibleng sagot)
“Magaling!” “Iyon ang aking mga
alagang hayop.”

E. Pagtatalakay “Ngayon at alam niyo na


ng bagong ang tamang paggamit ng
konsepto at pamatlig na panghalip at (Gagawin ng mga mag-aaral
paglalahad ng kung paano ito tukuyin ng ang pinapagawa ng
bagong wasto, may inihanda akong mahinahon)
kasanayan #2 munting pangkatang
gawain na gagawin niyo
ngayon.”

“Hahatiin ko kayo sa 10
grupo at gagawa kayo ng
isang dayalogo na
nagpapakita ng paggamit
ng mga pamatlig na
panghalip.”

“Ang dayalogong nagawa o


naisulat ay isasabuhay niyo
o ipapakita sa
pamamagitan ng pagro-
roleplay.”

“Pagkatapos ng labinlimang (Pagkatpos ng labinlimang


minuto ay ipe-presenta niyo minuto ay magsisimula nang
na ang inyong ginawang mag-presenta ng kanilang
dayalogo.” gawain ang unang grupo)

(Pagkatapos ng labinlimang
minuto at mga paglalahad)

“Mahusay mga bata! “Maraming Salamat po, Sir!”


Napakagaling ng inyong
mga ginawa. Naipakita at
nagamit niyo ng maayos
ang mga salitang panghalip
na pamatlig.
Napakagaling!”

F. Paglilinang “Ngayon naman dumako na


ng Kabihasnan tayo sa ating panibagong
gawain.”

Tukuyin ng tama ang mga


panghalip na pamatlig na
gagamitin sa pangungusap.

1. (ito, iyon) ______ ang Sagot:


aking lapis. (malapit) 1. Ito
2. (iyan, iyon) _______ ang 2. Iyon
mga bunga ng mangga. 3. Ito
(malayo) 4. Iyon
3. (iyan, ito) ______ ang 5. ito
aking paboritong damit.
(malapit)
4. (iyan, iyon) Sayo ba
____ na laruan? (malayo)
5. (ito, iyan, iyon) ______
na ang gamit mo. (malapit)

G. Paglalapat Magtala ng mga (Marami ang posibleng


ng aralin sa pangungusap na sagot)
pang-araw araw nagpapakita ng paggamit
na buhay ng panghalip na pamatlig
na naririnig niyo sa inyong
bahay, sa paaralan o kahit
saan man.
H. Paglalahat “Muli, ano ang pamatlig na “Mga salitang ginagamit na
ng Aralin panghalip?” pamalit o panghalili sa mga
bagay na itinuturo po, Sir.”
“Mahusay!”

“Ano-ano naman ang mga “Ito, iyan, at iyon po, Sir!”


uri ng pamtlig na
panghalip?”

“Tama! Napakahusay!”

I. Pagtataya ng Tukuyin kung ano ang


Aralin hinihingi sa pangungusap.

1. Ginagamit na panturo sa Sagot:


mga bagay na malayo sa 1. Iyon
taong nag-uusap. 2. Ito
2. Ginagamit bilang panturo 3. Iyan
sa mga bagay malapit sa
nagsasalita.
3. Ginagamit na panturo sa
mga bagay na malapit sa
taong kinakausap.

J. Takdang- Sumulat ng mga


Aralin pangungsap na naglalahad
ng paggamit ng panghalip
na pamatlig.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang Remedial? Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.

You might also like