You are on page 1of 4

Banghay Aralin sa Filipino 5

Inihanda ni: Charlvie Jane G Bagaporo


Layunin
Sa pagkatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang:
natutukoy ang mga importanteng impormasyon mula pinanood
nakakabahagi kung paano pahalagahan ang lipunan,tao at kapaligiran; at
Nakakapagulat tungkol sa napanood

Paksang Aralin: Ang Kalamidad


Paksa: Mga Kalamidad
Integrasyon: ESP, Filipino
Stratehiya: Pagkakaiba-ibang pagtuturo
Pagpapahalaga: Kooperasyon, Respeto sa Kapaligiran
Kagamitan: Larawan, Bidyo, Powerpoint
Sanggunian: Melc Based F5PD-lllb-15

Pamamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng mga mag - aaral

A. Panimulang Gawain
a. Pagbati

“ Magandang umaga mga bata!” “ Magandang umaga po titser xy ”


“ Mabuti naman po kami ”
“ Kumusta kayo ngayong araw na
ito?”
( Sumagot ang isang mag-aaral )
“ Mabuti kong ganon.” “ Ako po, titser. ”

b. Panalangin
“ Sino ang gusto mag-simuno
ng dasal? “ Wala po titser !”
“ Okay, ”

c. Pagkuha ng attendance

“ Maari ba ninyong sabihin sa akin


( Sumagot ang mga mag-aaral )
akung sino ang wala sa klase
ngayong araw na ito?” “ Titser, tungkol po ito sa….’’

B. Balik – Aral
“ Bago natin simulan ang ating talakayan
ngayon araw ay balikan muna natin ang
ating tinalakay noong nakaraan?’’

C. Pag-ganyak
( Magpapakita ang guro ng iba’t-ibang
larawan )
“ Mayroon akong inihandang larawan ( Sumagot ang mga mag-aaral )
para sa inyo. Nais kong sabihin ninyo ang “ Opo, titser.”
mga unang salita na naiisip ninyo sa
pagkakita ninyo sa mga larawan.
“ Naintindihan na ninyo? ’’
“ Mabuti naman.’’
D. Paglalahad ( Isa sa mga mag-aaral ang nagpataas
“ Sa aking larawan na ipinakita ano kaya ng kamay at sumagot )
ang ating tatalakayin ngayong araw na “ Titser, iba’t-ibang klase ng ….. ”
ito?”
“ Anong masasabi o sa tingin mo …?”

“Okay, magaling. Ang ating


tatalakayin ngyaon ay tungkol sa mga
kalamidad at kung papaano ito maiiwasan.
Ngunit dagdag pa dito ay tatalakayin din
natin ang inyong kakayahan sa pag balita
at pag bigay impormasyon tungkol sa
nakita o nasaksihan na kalamidad sa
inyong paligid.
‘’Handa na ba ang lahat?”
E. Pagtatalakay
“ Ang kalamidad at sakuna ay hindi
talaga natin maiiawasan. Sa bawat
sakuna ay mayroon tayong napapanuod
na babalitaan, ma loob at labas man ito ( Maiiging nakikinig ang mga bata )
ng bansa. Dahil sa balita ay
nakakakalap tayo ng impormasyon
nakakatulong sa lipunan. Dito din natin
makikita at nalalaman kung ano-ano ang
mga dapat gawin upang maka-iwas sa
mga kalamidad.”

G. Paglalapat
“ Hahatiin ko sa tatlong grupo at mayroon
tayong panunuorin na bidyo. Pagkatapos
nito ay iisain ninyo ang mga importanteng
impormasyon na nakuha tungkol sa
kalamidad na nangyari na nabalita.
Pagkatapos ay isa sa inyong ka grupo ang
maglalahad ng mga ito sa harap ng klase.”
H. Paglalahat
“ Ano ang sa tingin niyo na paraan
upang makaiwas sa mga sakuna na ating
napanuod ?”
“ Sa tingin ninyo mainam ba na dapat
marunong tayong magkalap ng
impormasyon tungkol sa iba’t-ibang
( masigasig na nakikinig ang mga mag-
sakuna at kalamidad ?”
aaral at sumagot ang mga mag-aaral)

IV . Pagtataya
“ Para sa ating pagtataya ay gagawa
kayo ng video tungkol sa pagiwas ng
sakuna.”
“ Gumawa ng tatlohang grupo at at gamit
ang inyong mga telepono ay gumawa ng
balita na mayroong kinalaman sa mga
sakuna at kalamidad sa atong
kapalingiran.”
“ Ang inyong puntos ay magbabasi sa
puntos na ibibigay ng inyong guro at
inyong mga makag-aral.”
“ Kung ang tanong ng guro ay masasagot
ng tama ng inyong kamag-aral ay ibibigay
ang puntos sa inyong grupo.”
“ Malinaw bam ga bata?”
“ Magaling! Ngayon ay bibigyan ko kayo
ng 15 na minute upang gawin ito.”

IV. Takdang Aralin


“ Bukas ay mayroon tayong maikling “ Opo. Titser !”
pasulit.’’
“ Pag-aralan sa inyong tanahan ang
nagging talakayan natin ngayong araw na
ito.”
“ Paalam mga bata.”

( Tumayo ang mga mag-aaral)


“ Paalam at maraming salamat po,
titser .”

You might also like