You are on page 1of 6

Masusing Banghay Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao

Ika-10 Baitang
I. Layunin:
Sa loob ng isang oras na talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahang;
A. Natutukoy ang kahalagahan sa paggamit ng maingat na paghuhusga.
B. Nasusuri ang kilos na nagpapakita ng maingat na paghuhusga.
C. Nakagagawa ng mga angkop na kilos na nagpapakita ng maingat na paghuhusga.
II. Nilalaman:
A. Paksa: Ang Maingat na Paghuhusga
B. Kagamitan: Kagamitang biswal
mga larawan at video, laptop, LCD projector, powerpoint presentation,
speaker, pisara at yeso
C. Sanggunian: Edukasyon sa Pagpapakatao 10 Modyul para sa Mag-aaral
pahina 170-179
Positive Discipline Approach
https://www.youtube.com/watch?v=PQ55jlfxkgk
https://www.youtube.com/watch?v=UqvTep9lVhQ
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


1.Panalangin

Maaari bang magsitayo ang lahat at


pangungunahan ni ______ ang ating
pambungad na panalangin ngayong umagang (Mananalangin ang bawat isa)
ito.

2. Panimulang Pagbati

Magandang Umaga Grade 10 - Balagtas. Magandang Umaga rin po Ginoong Viray,


kinagagalak po namin kayo ay makitang muli.

Sige bago kayo maupo, maaari niyo bang (Aayusin ng mga mag-aaral ang kanilang mga
ayusin ang mga upuan at pulutin ang mga kalat upuan at pupulutin ang mga kalat sa ilalim ng
sa ilalim ng upuan kung mayroon man. upuan at sa may sahig.)

3. Pagtatala ng Liban

Binibining Daylo, may liban ba sa klase Ikinagagalak ko pong sabihin na walang


ngayon? lumiban sa klase ngayong araw.

Salamat Binibining Daylo, Mahusay class


dahil walang lumiban ngayong aran na ito.
Bigyan ng isang bagsak ang buong klase.
B. Balik-Aral
Paglalaro ng “decision puzzle” kung saan sasagutan ng mga mag-aaral ang bawat tanong
at kung tama ang kanilang mga sagot ay may lalabas na bahagi ng larawan.

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


Bago natin simulant ang talakayan sa umagang
ito ay magkakaroon muna tayo ng maikling Opo, Sir.
palaro. Gusto ninyo bang maglaro.
Ang lalaruin natin ay pinamagatang decision
puzzle, na kung saan ang lahat ng mga tanong
ay may kinalaman sa mga tinalakay natin
kahapon.

Sa bawat kahon ay mayroong katanungan na


dapat niyong masagutan nang tama upang
maisiwalat ang larawan sa likod ng mga
katanungan. Ang sinuman na makasasagot
nang tama ay makakatanggap ng chips. May
tanong ba sa panuto? Wala po

Napakahusay! Tunay ngang tumimo sa inyong


mga isipan ang mga tinalakay natin kahapon.
Mayroon pa ba kayong tanong hinggil sa
nakaraang talakayan?

C. Pagganyak

Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral


Ngayon naman ay suriin natin ang nabuong Sir, ipinapakita po sa larawan na nahaharap sa
larawan. Ano ang ipinahihiwatig ng nabuong isang malaking pagpapasya ang lalaking nasa
larawan? larawan.
(Malayang makasasagot ang mga mag-aaral.)
Mahusay! Ang lalaking nasa larawan ay
humaharap o gumagawa ng pagpapasiya at
paghuhusga.

Upang magkaroon tayo ng mas matatag na


kaalaman sa pagpapasiya at paghuhusga,
mayroon akong inihandang video. Sabay-sabay
nating panoorin, unawain at suriin nang mabuti
ang bawat bahagi ng video.
Ano ang naging mensahe ng katatapos na (Malayang makasasagot ang mga mag-aaral.)
video?

Mahusay na pagsusuri, pero ano nga ba ang Ang tema po ng video ay tungkol sa ginawang
tema ng video na napanood natin? paghuhusga ng mga tao sa paligid sa
basagulerong lalaki sa video.
Magaling! Ang tema ng napanood natin ay
patungkol sa paghuhusga, na kung saan
napansin natin kung ano ang kinilos ng bawat
tauhan sa maikling video.

D. Paglinang ng Aralin

Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral


Kaya ngayong umagang ito ay ating pag-aralan
ang maingat na paghuhusga at mga katangian
nito.

Simulan nating himay-himayin ang mga


katangian ng maingat na paghuhusga.

Ano ang ipinapakita ng larawan?

Takot na takot po ang bata sa aso.

Very good. Normal sa tao ang makaramdam ng


takot. Magbigay nga kayo ng mga bagay na (Malayang makasasagot ang mag-aaral)
kinatatakutan ninyo.
Mahusay! Hindi masama ang matakot sapagkat
babala iyan ng utak upang ingatan ang sarili. Ang karuwagan ay pagpikit ng mata sa mga
tawag ng halaga.
Ano naman ang karuwaganˀ Ano ang
pagkakaiba nito sa takot
Hindi po.
Napakahusay! Sa pagpapasiya o paghuhusga sa
bawat sitwasyong kinakaharap, dapat ba
tayong maduwag ? Dapat po matapang.

Sa papaanong paraan?
(Malayang makasasagot ang mga mag-aaral)
Wasto! At ito ang unang katangian tungo sa
maingat na paghuhusga, ang katapangan.

Para sa ikalawang katangian ng maingat na


paghuhusga, panoorin natin ang video. Ito po ay tungkol sa kalamidad.

(Malayang makasasagot ang mga mag-aaral.)


(Papanoorin ng mga mag-aaral ang video)

Ano ang tema ng video?


Kung ikaw ay kasalukuyang nasa parehong
sitwasyon, paano ka kikilos?

Napakahusay! Kailangan na tumugon sa


sitwasyon ng may kahinahunan sapagkat iyon
ang angkop.

Samakatuwid ang ikalawang katangian ng Sir, ang batang nasa video po ay hindi
maingat na paghuhusga ay kahinahunan bilang pumapasok sa paaralan.
angkop.

Narito naman ang ikalawang video. Hindi po, Sir.

Ano ang ipinapakita sa video?


(Malayang makasasagot ang mga mag-aaral.)

Hindi po. Sapagtakat ang inaasahan po sa atin


Sa palagay niyo ba ay wasto o angkop ang ng ating mga magulang ay ang mag-aral nang
ginagawa ng bata? mabuti. Gayundin po ang ating mga guro.

Bakit niyong nasabing hindi?

Masasabi niyo ba na nagiging makatarungan


kayo kapag hindi kayo pumapasok?

Mahusay! At iyan ang ikalawang katangian ng


maingat na paghuhusga.

Samakatuwid sa mga gagawin nating pamimili Opo, Sir.


nang pasiya ay dapat nating isaalang-alang ang
tatlong birtud. Ito ay ang katapangan,
kahinahunan at katarungan upang makagawa
tao ng maingat na paghuhusga na kung tawagin
ay prudentia.

Maliwanag ba?

Paano kung ang pagpipilian ay parehong


mabuti at tama? Titingnan po natin ang magkabilang dulo ng
sitwasyon at pipiliin ang gitna. Ang kabutihang
Mahusay! Dapat nating timbangin sa parehong panlahat po ang dapat na piliin.
pagpipilian ang pinaka mabunga.

Maliwanag ba at wala ng mga katanungan?


Wala na pong katanungan, Sir.
Very Good! Class, sa puntong ito
magkakaroon tayo ng pangkatang gawain.
Mayroon akong makukulay na papel na
naglalaman ng bawat gawain. Ang inyong
mabubunot ang siya ninyong gagawin.

Para sa ating panuto, ang bawat gawain na


nakaatas o nabunot ay dapat na mailapat o
maipakita ang kaugnayan ng tinalakay na
aralin sa pagsasagawa at pagpapakitang kilos
nito. Narito ang batayan ng paghuhusga sa
gagawin ninyong presentasyon. Gamit ang
rubric bilang gabay ay gagawa kayo ng output
tungkol sa maingat paghuhusga.
May katanungan ba sa ating panuto?
Wala na po, Sir.
(May sampung (10) minuto ang buong klase
upang makagawa at matapos ang kanilang
gawain.)
(Ang bawat grupo ay mayroong dalawang (2)
Gamit ang ating randomizer ay mamimili tau minuto upang magtanghal.)
kung sino ang unang magtatanghal.
Maliawanag ba ang lahat?
Opo, Sir.

E. Pangwakas na Gawain

Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral


1. Paglalahat Bubunot ng larawan ang mga mag-aaral at
Sa pamamagitan ng maingat na paghuhusga, bibigyan nila ng emoji o karampatang action
bigyan natin ng wastong emoji ang mga ang larawan o picture na nakikita o nababasa
nakikita o nababasa natin sa facebook. nila sa facebook.

Maging maingat sa pagpili, Think before you


click.

2. Pagpapahalaga

Ngayon ay mayroon akong ipapakita sa inyo


na isang kasabihan.

“Huwag agad manghuhusga ng kapwa, base


lamang sa nakikita ng mga mata.” (Malayang makasasagot ang mga mag-aaral.)

Para sa inyo ano ang ibig sabihin o


pakahulugan niyo sa kasabihan?

Ang maingat na paghuhusga ay maikukumpara


sa pagmamaneho ng kotse.

3. Paglalapat

The Tale of Two Brains


Alam n’yo ba na tayo ay may higit sa isang
utak? Sila ay kilala sa katawagang “thinking
brain at emotional brain
Totoo. Anyway, “two brains are better than
one”. Iyan ay tunay sa maraming pagkakataon.
Subalit minsan itong dalawang brains natin ay
hindi nagkakasundo. Minsan, sinusubukang
daigin ng emotional brain si thinking brain.

Nauunawaan na ba ang ating talakayan? Opo, Sir. Nauunawaan na po namin.

IV. Pagtataya
Exit Card / Pocket Reminder

Panuto: Magtala ng mahalagang aral mula sa katatapos na talakayan sa colored paper..


Maaring sumulat ng isang kasabihan o quotation na may kaugnayan sa maingat na paghuhusga.
Pagkatapos mabigyan ng marka ay idikit ninyo ito sa kwaderno sa EsP na magpapaalala sa inyo
ng pagpili ng angkop na kilos sa lahat ng panahon ng inyong buhay.

V. Kasunduan
Sagutan ang Gawain 7 sa pahina 182 ng Edukasyon sa Pagpapakatao 10 Modyul para sa
Mag-aaral. Isulat ito sa kwaderno.

Sanggunian: Edukasyon sa Pagpapakatao 10 Modyul para sa Mag-aaral pahina 170 – 182.

Inihanda ni:

JOHN RIZMAR B. VIRAY


Gurong sa EsP

You might also like