You are on page 1of 10

Paaralan SIBALOM NATIONAL HIGH SCHOOL Antas Baitang 9

BANGHAY Asignatur
Guro Bb. Valery A. Villamor
ARALIN a Filipino
sa FILIPINO
Petsa at
Ikatlong
Oras ng Markahan
Markahan
Turo

I. LAYUNIN:
A. Pamantayang Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga
Pangnilalaman akdang pampanitikang ng Kanlurang Asya
B. Pamantayang Ang mag-aaral ay masining na nakapagtatanghal ng kulturang Asyano
Pagganap batay sa napiling mga akdang pampanitikang Asyano

C. Kasanayang Nabibigyang kahulugan ang matatalinghagang pahayag sa parabula (F9PT-


Pampagkatuto IIIa-50)

Tiyak na Layunin: 1. Natutukoy ang kahulugan ng mga salitang ginamit sa parabula.


2. Nabibigyang halaga ang mga aral na nais ipahiwatig ng may-akda sa
parabula.
3. Naisasadula ang mga pagpapahalaga sa mga tagubilin ng magulang.

Pagsasanib ng Gramatika at Retorika


II. NILALAMAN
“Parabula ng Banga”
III.
KAGAMITANG
PANTURO
Panitikang Asyano
A. Sanggunian
Modyul ng Mag-aaral sa FILIPINO

1. Mga pahina sa Pg. 216-221


Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk

4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource

B. Iba pang mga


kagamitang Laptop, LED TV, pisara, marker, powerpoint presentation, at canva
panturo
IV.PAMAMARAA
N
GAWAIN ng MAG-
GAWAIN ng GURO
AARAL
Page 1 of 10
A. Panimulang
gawain

1. Pagbati “Magandang araw mga mag-aaral” “Magandang araw din


po Binibini”

2. Panalangin “Opo Binibini. Sa


“Maaari mo bang pangunahan ang panalangin
nang sa gayon ay mas maging makabuluhan ang ngalan ng Ama, ng
ating talakayan sa araw na ito” Anak, ng Espirito
Santo… Amen”

“Maraming salamat!”

“Class monitor, mayroon bang lumiban sa araw na


3. Pagtala ng liban ito?”
sa klase. “Wala pong lumiban
“Mabuti naman dahil walang lumiban sa araw na
Binibini”
ito.”

“Bago kayo umupo ayusin muna ang linya ng


4. Pagpaalala ng inyong mga upuan at pakipulot narin ang mga
mga dapat gawin
basura na makikita sa ilalim nito”.
sa oras ng klase.
Maaari na kayong umupo”

“Tungkol saan ang tinalakay natin noong


5. Balik-aral sa
nakaraan?”
nakaraang aralin.

“Anong pahayag ang natatandaan nyo na sinabi ni


Hesus tungkol sa parabolang iyon? Sino ang
makakapagbigay ng sagot?”

Page 2 of 10
Magaling! Tunay ngang nauunawaan ninyo ang
ating tinalakay na aralin noong nakaraang
pagkikita.

Bigyan ang ating sarili ng Mommy Dionesia Clap.

B. Paghahabi sa
layunin ng aralin

Ngayon ay magbigay ng mga kaugnay na mga


salita sa salitang “banga”. Pagkatapos, ipaliwanag
ang sagot.

C. Pag-uugnay
BANGA
ng mga
halimbawa sa
bagong aralin

Mula sa pagsagot nyo ng mga kaugnay na salita o


paglalarawan nyo sa banga?” ano kaya ang
mahihinuha ninyo o may alam na ba kayo kung
ano ang ating tatalakayin sa araw na ito?

Ang paksa natin sa araw na ito ay tungkol sa is na


D. Pagtalakay ng namang Parabula ng Kanlurang Asya na may
bagong konsepto
at paglalahad ng
pamagat na “Parabola ng Banga”
bagong
kasanayan #1
Bago tayo tuluyang magsimula sa ating pormal na
talakayan. Bigyan muna natin ng kahulugan ang
mga salitang maaaring makasagabal sa inyong
pang-unawa sa topikong ating tatalakayin sa araw
na ito.

Mayroong mga larawan dito at ang ibig sabihin ay


naka-jumbled letters at inyo itong aayusin.
Pagkatapos ay gamitin ito sa pangungusap.

“Buuin mo ako”

Page 3 of 10
Sagot:

1. tagubilin
2. sisidlan
1. Libinugat 3. lumikha
4. nabibitak
5. lumulubog

2. Naldisis

3. Mikluha

4. Bitaknabi

5. lumugobul

E. Pagtalakay ng Kaya ating basahin inyong aklat na “Panitikang


bagong konsepto Asyano” pahina 197-198 upang lubos ninyong
at paglalahad ng
bagong
maunawaan.
kasanayan #2

Tapos na bang basahin?

Nauunawaan nyo ba ang inyong binasa?

Para malaman natin kung nauunawaan nyo ba ang


inyong binasa mayroon akong inihandang laro at
tatawagin natin itong

Page 4 of 10
“Banga ng Karunungan”

Panuto: Papaikutin ang banga at kakanta ng isang


kanta at pagkasabi ng hinto kung sino ang
mahihintuan ng banga na ito ay bubunot ng
katanungan dito at siya ang sasagot.

Mga Tanong:

1. Ihambing ang katangian ng bangang yari sa


lupa at yari sa porselana.
2. Sino ang kinakatawan ng bangang yari sa
lupa? Ng bangang yari sa porselana?
3. Nagtagumpay ba ang pangunahing tauhan
sa kaniyang layunin?
4. Anong aral o mensahe tungkol sa realidad
ng buhay ang nais ipabatid ng parabola?
5. Anong uri ng teksto ang binasang akda?
Ipaliwanag.

Mahusay ang mga ipinamalas nyo!

Sa puntong ito, sino sa inyo ang may alam kung


ano ang metaporikal na pagpapakahulugan?

Mga halimbawa: “Ako po Binibini”


1. a. bola- bagay na ginagamit sa basketbol
(literal)
b. bola- pagbibiro (metaporikal) “Ang
Pangungusap: Tigilan mo nga ako, puro ka pagpapakahulugang
naman bola. metaporikal ay
pagbibigay-kahulugan
2. a. pawis- lumalabas na tubig sa katawan sa salita bukod pa sa
(literal) literal na kahulugan
Pangungusap: Punasan mo ang pawis mo sa nito. Ito ay nakabatay
likod para hindi ka mapasma. kung paano ginamit
b. pawis- pinaghirapang gawin (metaporikal) ang salita sa

Pangungusap: Alalahanin mo na pawis ko pangungusap.”


ang ipinambayad ko sa tuiton fee mo.

Page 5 of 10
“Suriin mo ako”

Suriin ang mga salitang ginamit sa dalawang


parabula at isulat sa iyong sagutang papel ang
kahulugan nito.

Ang Kahulug Parabula Kahulug


Talingha an ng Banga an
ga sa
May-ari
ng
F. Paglinang sa Ubasan
Kabihasaan
( Tungo sa 1. kahari 6. tagubili
Formative an n
Assessment) 2. upa 7. sisidlan
3. traba 8. lumikh
ho a
4. bayar 9. nabibit
an ak
5. ari- 10. lumulu
arian bog

Ilahad at gamitin natin sa pangungusap ang mga


ibinigay ninyong kahulugan upang ating masuri.

Napakagaling! At dahil diyan, bigyan ang inyong


mga sarili ng Pakbet Clap.

G. Paglalapat ng Panuto: Papangkatin sa 3 na pangkat ang mga


aralin sa pang- mag-aaral. Bawat pangkat ay inaasahang
araw-araw na
buhay.

Makapagsasadula ng isang sitwasyon na kung saan


ipinapakita ang pagpapahalaga sa mga tagubilin ng
kanilang magulang.

Narito ang magiging pamantayan ninyo sa


paggawa ng inyong pangkatang Gawain at
pagpresenta nito sa klase.

Organisado 15 puntos
Page 6 of 10
(naipapaliwanag
ang nais ipahayag o
iparating)

Aksyon (Tamang 25 puntos


pagsasabuhay ng
paksa)

Kawastuan 10 puntos
(Naaayon ang mga
ginawang
pagsasadula sa
topikong tinalakay)

“Share ko lang”

Sa Kabuuan,
H. Paglalahat ng
Aralin Anong aral ang nais ipahiwatig ng may akda na
inyong natutunan?

Paano ninyo ito pahahalagahan?


Ngayon ay dumako na tayo sa ating pagtataya.
I. Pagtataya ng
Aralin Kumuha ng ¼ sheet of paper.

A. Matching type. Kunin ang sagot ng Hanay A sa


Hanay B. Titik lamang ang isagot.

Hanay A Hanay B

1. “Huwag mong a. mabuti at


kalilimutan ikaw masama
ay isang
bangang gawa b. Inang Banga
sa lupa”
2. “Bakit wala
namang
masama sa c. bangang yari sa
paliligo sa lawa porselana
kasama ng
ibang uri ng d.
banga. Wala pagpapakahulugang
naman kaming
metaporikal
gagawing hindi
tama”, bulong
e. bangang yari sa
niya sa
kaniyang sarili.
Page 7 of 10
3. Sino ang nag- lupa
imbenta sa
bangang yari sa f. parabula
lupa na maligo
sa lawa?
4. Ito’y
pagbibigay-
kahulugan sa
salita bukod pa
sa literal na
kahulugan nito.
5. Isang akdang
hinango sa sa
Bibliya na
kapupulutan ng
aral na
maaaring
magsilbing
gabay sa
marangal na
pamumuhay ng
mga tao.
6. Saan
maiuugnay ang
bangang yari sa
lupa at
bangang yari sa
porselana?

B. Panuto: Tukuyin ang pagkakasunod-sunod ng


mga pangyayari.

____7. Habang siya’y nabibitak at unti-unting


lumulubog sa ilalim ng tubig, naalala ng bangang
lupa ang kaniyang ina

____8. Sumunod siya sa porselanang banga at


sinabing, “Oo, maliligo ako sa lawa kasama mo.”

____9. Nakita niya ang eleganteng bangang


porselana, ang isang makintab na banggang metal,
at maging ang iba pang babasaging banga.
____10. “Huwag mong kalilimutang ikaw ay isang
bangang gawa sa lupa”, ang tagubilin ng Inang
Banga sa kaniyang anak.

C. Gumawa ng isang Venn Diagram na


nagpapakita ng paglalarawan sa pagkakatulad at
Page 8 of 10
pagkakaiba ng kahalagahan ng dalawang
parabula.
Ang

Pagkakatulad
talinghaga Parabula ng
tungkol sa Banga
may-ari ng
ubasan

“Basahin ang isang akdang pampanitikan ng


kanlurang Asya, ang tula/elehiya na may
J. Karagdagang
pamagat na “Elehiya sa Kamatayan ni Kuya” sa
gawain para sa
takdang-aralin at inyong aklat sa pahina 203-204.”
remediaiton
Magsasalik tungkol sa kahulugan ng Elehiya

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga
mag-aaral na
nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa
remediation.
C. Nakatulong ba
ang remedial?
Bilang ng mag-
aaral na
nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
nakayulong ng
lubos?Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
solusyunan sa
tulong ng aking
Punongguro at
Superbisor.
G. Anong
kagamitang

Page 9 of 10
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro.

Inihanda ni: Bb. Valery A. Villamor

Inobserbahan ni: Leo Ann P. Alpas

Petsa:

Mga Komento at Rekomedasyon:

Page 10 of 10

You might also like