You are on page 1of 8

Masusing Banghay-Aralin sa Filipino I

I. Layunin

1. Nakikilala ang mga pang-uring ginamit sa pamamagitan ng awitin na “Tatlong Bibe”.

2. Nakalalarawan ang mga pangngalan o panghalip gamit ang wastong pang-uri.

3. Natutukoy ang mga salitang naglalarawan na ginamit sa bawat pangungusap.

II. Paksang Aralin

A. Paksa: SALITANG NAGLALARAWAN (PANG-URI)

B. Sanggunian: Filipino (Ngayon at Bukas) I, pp. 296-299

C. Kagamitan:

 Laptop
 Telebisyon
 Mga larawan
 Kahon
 Bidyo ng awitin na “Tatlong Bibe”

III. Pamamaraan

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


A. Pang-araw-araw na Gawain

1. Panalangin

“Tumayo po tayong lahat para sa


panalangin?”

“Dylan, pangunahan mo ang panalangin.” “Mga kaklase, handa na ba kayong


manalangin?”

“Handa na kami.”

“Sa ngalan ng Ama, ng Anak, ng Espirito


Santo. Amen.”

2. Pagbati

“Magandang umaga, Baitang isa!” “Magandang umaga po Sir Mark, Magandang


umaga po mga bisita, Magandang umaga
mga Kaklase at Mabuhay”

3. Pagsasaayos ng Silid-Aralan

“Bago tayo umupo, pulutin muna ang mga (Susundin ng mga mag-aaral ang
kalat sa ibaba ng upuan at ayusin ang mga pinapagawa ng guro)
upuan.”
4.Pagtatala ng liban sa Klase

“Tingin sa kanan, Tingin sa kaliwa. Sino-


sino ang liban ngayong araw sa …”

“… unang grupo?” “Wala po. Sir Mark”

“… pangalawang grupo?” “Wala po. Sir Mark”

“… pangatlong grupo?” “Wala po. Sir Mark”

“Magaling dahil walang liban ngayong araw”

5. Ehersiyo

(Ipapatugtog ng guro ang awiting “Tayo ay (Kakantahin at sasayawin ng mga bata ang
Mag-ehersiyo) kanta)

6. Paglinang na Gawain

Pagbabaybay:

“Kunin nga po ninyo ang inyong Tableta de (Kukunin ng mga bata ang kanilang Tableta
Pagbabaybay at tayo ay magbabaybay.” de Pagbabaybay)

“Babasahin ko lamang po ng tatlong beses “Huwag mag-iingay at making ng mabuti.”


ang salita kaya ano ang dapat ninyong
gawin?”

“At huwag magkopyahan.”

“Naintindihan po ba?” “Opo, Sir Mark”

“Handang-handa na ba ang Baitang isa?” “Handang-handa na po kami.”

1. paaralan
2. probinsiya
3. kalangitan
4. responsible
5. gwardya
6. nakasanayan
7. manggagamot
8. karamdaman
9. lansangan
10. diksyunaryo

B. Balik- Aral

“Ano ang pinag-aralan natin kahapon?” “Ang pinag-aralan po natin kahapon ay isang
kwento na pinamagatan na “Basaan Na!”
“Magaling, Princess”

“Baitang isa, ano daw po ang pinag-aralan “Ang pinag-aralan po natin kahapon ay isang
natin kahapon?” kwento na pinamagatan na “Basaan Na!”
“Magaling, Baitang isa”

“Sino-sino ang mga tauhan sa ating “Ang mga tauhan po sa ating kwento ng
kwento?” binasa y sina Maya at Aling Tess.”

“Mahusay, Maykel”

“Ano ang tungkol sa kwentong “Basaan “Ang kwentong ”Basaan Na!” ay tungkol sa
Na!?” pagdiriwang ng Wattah, Wattah Festival.”

“Magaling, Calix ”

“Kailan pinagdiriwang ang Wattah, Wattah “Ang Wattah, Wattah Festival po ay


Festival?” ipinagdiriwang tuwing Hunyo 24.”

“Magaling, Sophie”

“Paano nila ipinagdiriwang ang Wattah, “Ipinagdiriwang po nila ang Wattah, Wattah
Wattah Festival?” Festival sa pamamagitan ng pagbabasa.”

“Mahusay, Clyve”

“Kailan ulit ipinagdiriwang Wattah, Wattah “Ang Wattah, Wattah Festival po ay


Festival, Baiting isa” ipinagdiriwang tuwing Hunyo 24.”

“Magaling, Andrei”

“Bakit kaya nnila ipinagdiriwang ang “Ipinagdiriwang po nila ang Wattah, Wattah
Wattah, Wattah Festival?” Festival bilang pag-aalala po sa kanilang
patron na si San Juan Bautista.”

“Magaling, Jamie”

“Naranasan n’yo na bang makilahok sa “Hindi pa po, Sir Mark”


Wattah, Wattah Festival?”

“Naintindihan po ba ang kwentong Basaan “Opo, Sir Mark”


Na!?”

“Magaling ang Baitang isa dahil naalala nila


ang napag-aralan natin kahapon.”

“Bigyan nga natin ang ating mga sarili ng (Mga Mag-aaral) “One, Two, Three… One,
Magaling na Magaling Clap.” Two, Three… Magaling, Magaling, Magaling”

C. Pagganyak

“Sino-sino sa inyo ang gustong sumayaw at “Kami po, Sir Mark””


umawit?”

“Kung gayon, tumayo nga tayong lahat.” (Tatayo ang mga bata)

“Handa na ba kayong sumayaw at umawit? “Handang handa na po kami.”

(Ipapanuod ng guro ang bidyo ng awiting


“Tatlong Bibe”)
D. Paglalahad

“Tungkol saan ang ating kantang ating “An gating inawit at sinayaw ay tungkol sa
inawit at sinayaw? “Tatlong Bibe.”

“Magaling, Reema”

“Anong katangian daw mayroon ay tatlong “Ang mga katangian na mayroon ang tatlong
bibe?” bibe ay mataba at mapayat.”

“Mahusay, Randrei”

“Sino bas a inyo ang nakakita na ng mga (Tataas ang kamay ng mga bata)
bibe?”

“Magaling, Ashie”

“Mayroon ako ditong larawan ng mga bibe, “Ang mga bibe po ay matataba at mahaba po
ibigay nga ninyo ang katangian ng mga ang kanilang leeg.”
bibe.”

“Magaling, Bea”

“Batay sa mga katangian na ibinigay ninyo,


nalaman natin ang mga katangian na
mayroon ang isang bibe.”

“Sa tingin ninyo, anong paraan ang ginamit “Nalaman po natin ang katangian ng mga
natin upang malaman natin ang mga bibe sa pamamagitan po ng paglalarawan.”
katangian ng mga bibe?”

“Mahusay, Clyve”

D. Pagtatalakay

“Basahin nga natin ang mga salitang “Matataba”


naglalarawan sa mga bibe.” “Mahahaba ang leeg”

“Ang mga salitang iyan ay nagpapakita ng


paglalarawan.”

“Sa inyong pagkakaunawa, ano ang


paglalarawan?”

“Mahusay, Sophie”

“Ang paglalarawan ay tinatawag din nating “Paglalarawan po ng katangian ng isang


pang-uri.” bagay.”

“Ano nga ulit ang paglalarawan o pang-uri?”

“Magaling, Audrey”

“Basahin nga natin Baitang isa ang nasa “Ang paglalarawan o pang-uri po ay
pisara.” naglalarawan ng mga bagay.”
“Magaling, Baitang isa”

“Ngayon, ang pang-uri ay maaaring “Ang Pang-uri ay mga salitang naglalarawan


maglarawan ng…” sa tao, bagay, hayop at lugar.”

“… Itsura – maganda”
“… Kulay – pula”
“… Amoy – mabaho”
“… Tunog – maingay”
“… Katangian – mabait”
“… Hugis – parisukat”
“… Lasa – matamis”
“… Laki – maliit”

“Naintindihan po ba, Baitang isa?” “Opo, Sir Mark”

“Ngayon, bigyan nyo nga ako ng mga


halimbawa ng Pang-uri.”

(Sisimulan sa isang mag-aaral hanggang


lahat sila ay makasagot.)

“Magaling, Baitang isa”

“Ngayon, Dylan, makakapagbigay sa akin ng “Ang ilaw ay maliwanag.”


halimbawa ng pangungusap na may pang-
uri.”

“Mahusay, Dylan”

“Ano ang inilarawan ni Dylan?” “Ang inilarawan po ni Dylan ay ang ilaw.”

“Magaling”

“Paano inilarawan ni Dylan ang ilaw?” “Ang ilaw daw po ay maliwanag.”

“Magaling”

“Ngayon, ang salitang “maliwanag” ay “Ang salitang “maliwanag” ay halimbawa ng


halimbawa ng…” Pang-uri.”

“Magaling, Jamie”

“Naintindihan po ba ang Pang-uri, Baitang “Opo, Sir Mark”


isa?”

“Ano ulit ang Pang-uri?’ “Ang Pang-uri po ay mga salitang


naglalarawan ng tao, bagay, hayop at lugar.”
“Magaling, Baitang isa”

““Bigyan nga natin ang ating mga sarili ng (Mga Mag-aaral) “One, Two, Three… One,
Magaling na Magaling Clap.” Two, Three… Magaling, Magaling, Magaling”
IV. Paglalapat

“Ngayon, Mayroon akong ipapagawa sa


inyo.”

“Gusto ninyo po bang malaman iyon?” “Opo, Sir Mark”

“Mayroon akong malaking kahon dito, ang


pangalan nitong kahon ay DIEGO, ang
mahiwagang kahon, ilulusot n’yo lamang sa
bunganga ni Diego ang inyong kamay at
kukuha kayo ng isang bagay na nasa loob
nito at ilalarawan ninyo ang inyong nabunot.
Naintindihan po ba?” “Opo, Sir Mark”

(Pipili ang guro ng isang bata na kukuha sa


loob ng kahon at ilalarawan ito)

“Anghuhusay naman ng Baitang isa?”

“Bigyan nga natin ang ating mga sarili ng (Mga Mag-aaral) “One, Two, Three… One,
Magaling na Magaling Clap.” Two, Three… Magaling, Magaling, Magaling”

“May mga tanong pa po ba, Baitang isa?” “Wala na po, Sir Mark”

“Naintindihan na po ba ang mga Pang-uri?” “Opo, Sir Mark”

A. Pangkatang Gawain

Panuto: Hahatiin ko kayong lahat sa tatlong


grupo at bibigyan ko kayo isang malaking
papel na may larawan ng isang artista. Ang
gagawin ninyo ay ilalarawan n’yo ang artista
na naibigay sa inyo sa pamamagitan ng Si Vice Ganda ay … Si Anne Curtis ay …
pagsulat ng tatlong pang-uri na
maglalarawan sa katangian ng artista.
Mayroon lamang kayo ng limang (5) para
gawin ito.

Rubriks:

Kaangkupan ng Pang-uring
Ginamit-----------------------------------------------
--------- 4 puntos Si Daniel Padilla ay
Kaayusan at Kalinisan ng …
Gawain-----------------------------------------------
------------ 3 puntos
Katahimikan at Kooperasyon ng
bawat miyembro ng mga grupo-----3 puntos

Feedback ng guro:

“Magaling ang bawat grupo sa ipinakita


nilang galing sa paglalarawan ng mga artista
na ibinigay sa kanila.” (Mga Mag-aaral) “One, Two, Three… One,
Two, Three… Magaling, Magaling, Magaling”
“Bigyan nga natin an gating mga sarili ng
Magaling na Magaling Clap.”

B. Paglalahat

“Tandaan ang Pang-uri ay mga salitang


naglalarawan ng tao, bagay, hayop at lugar.” “Ang Pang-uri ay mga salitang naglalarawan
ng tao, bagay, hayop at lugar.”
“Ano ulit ang Pang-uri, Baitang isa?”

“Mahusay, Baiting isa” Mga Mag-aaral) “One, Two, Three… One,


Two, Three… Magaling, Magaling, Magaling”
“Bigyan nga natin an gating mga sarili ng
Magaling na Magaling Clap.”

IV. Pagtataya

Panuto: Bilugan ang tamang salitang panlarawan na angkop para sa bawat larawan.

1. (mahaba, maikli)

2. (mabango, mabaho)

3. (mainit, malamig)

4. (maasim, matamis)

5. (mabagal, mabilis)

V. Takdang Aralin

Sagutan ang pahina 298- B

Panuto: Lagyan ng tamang salitang naglalarawan ang patlang upang mabuo ang diwa ng
pangungusap.
Masusing
Banghay
Aralin sa
Filipino 1
Inihanda ni: JANMARK R. BARASI
Practice Teacher

Pinagtibay ni: JEANE KISSES Q. DAGOS


Cooperating Teacher

Pinagtibay ni:

LEA S. LONTOC, Ed. D.


Punong- guro/Direktor

You might also like