You are on page 1of 10

Republika ng Pilipinas

Kagawaran ng Edukasyon

SOCCSKSARGEN REGION

MASUSING BANGHAY-ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 8

SOUTHERN
BAPTIST
Grade 8 Paaralan COLLEGE Baitang 8

Daily Guro Wendell C. Asignatura Araling


Lesson Plan Platon Panlipunan

Petsa ng Nobyembre Markahan 1


Pagtuturo 26,2022

Oras 3:00 -4:00 pm Taon at 8-Daniel


Seksyon

I. Mga Layunin

A. Pamantayan Pangnilalaman:

Ang mag-aaral ay naipamalas ang pag- unawa sa interaksyon ng tao sa kaniyang


kapaligiran na nagbibigay daan sa pag-usbong ng mga pamanang humubog sa
kasalukuyang henerasyon.

B. Pamantayan sa Pagganap:

Ang mag-aaral ay nakabubuo ng panukalang proyektong nagsusulong sa


pangangalaga at preserbasyon ng mga pamana ng mga sinaunag kabihasnan sa daigdig
para sa kasalukuyan at sa susunod na henerasyon.

C. Pamantayan sa Pagkatuto:

Sa loob ng animnapung minuto (60 mins.) na aralin, ang mga mag-aaral ay


inaasahang:

1. Nasusuri ang katangiang pisikal ng daigdig. (AP8HSK-ID-4)

2. Nailalarawan ang mga iba’t-ibang anyong tubig

3. Naipapahayag ang sariling saloobin ang kahalagahan ng anyong tubig sa tao.


II. Nilalaman

Paksa: Ang Mga Anyong Tubig

III. Kagamitang Panturo

A. Sanggunian

Paglinang sa Kasaysayan ng Daigdig 8, p. 22-24

B. Iba Pang Kagamitang Panturo

Laptop,LED TV,chalk o whiteboard marker,

IV. Pamamaraan

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

A. Panimulang Gawain

a. Panalangin

"Magsitayo ang lahat para sa


panalangin,_______ maaari mo bang
pangunahan ang ating panalangin?" -(Ang lahat ay magsitayo upang
manalangin)
b. Pagbati

"Magandang umaga sa inyong lahat!"

"Bago kayo umupo ay pakidampot ang lahat -"Magandang umaga rin po Sir Wendell."
ng kalat at pakiayos ng inyong upuan.”

"Maaari na kayong umupo."

c. Pagtatala ng mga lumiban


-"Salamat po."
"Mayroon bang lumiban sa araw na ito?”

"Magaling! bigyan ang inyong sarili ng isang


barangay clap."
-"Wala pong lumiban sa araw na ito sir."

-(Ang mga mag-aaral ay magpalakpakan)


d. Pampasigla

-(Ang guro at mga mag-aaral ay


e. Pamantayan sa Silid-aralan magsasayaw)

"Ano ang mga kailangang gawin kapag


nagpapatuloy ang klase?"

-"Makinig ng mabuti kapag nagsasalita


ang guro sa harapan."

-"Itaas ang kamay kung nais tumayo o


magsalita at makibahagi sa mga gawain."
"Aasahan ko ba iyan sa inyo?"

f. Paalala

"Bilang paalala sa panahon ng


pandemya ,anu-ano ang mga dapat nating -" Opo sir”
gawin?"

-"Magsuot ng face mask.”

-“Panatilihin ang social distancing at


"Magaling!" maghugas ng gamay gamit ng sabon at
sanitizer."
B. Panlinang na Gawain

A. Balik-aral

"Bago tayo dadako sa ating bagong aralin ay


magbalik-aral muna tayo tungkol sa huli
nating tinalakay,tungkol saan ang huli nating
tinalakay?" -"Ang huli nating tinalakay ay tungkol sa
mga anyong lupa."
"Tama,magbigay ng mga halimbawa ng mga
anyong lupa?"
-"Bundok at bulkan po sir."

-“Ano ang mahalagang papel ang -“Talampas at burol”


ginampanan ng mga anyong lupa sa -“Lambak,kapatagan,pulo at tangway sir.”
pamumuhay ng mga tao?
- “Ang mahalagang papel ang
ginampanan ng mga anyong lupa sa
pamumuhay ng mga tao ay gaya ng mga
bulubundukin ay nagsisilbing likas na
"Magaling! ang lahat ng sagot ninyo ay tanggulan o depensang isang lugar, at
tama." proteksiyon o harang sa malalakas na
bagyo.
"Malinaw ba ang ating naging talakayan
noong nakaraang araw?" -“Sa mga bundok ay nakukuhaang mga
bungang-kahoy at mga herbal na gamot.”
"Mabuti naman kung ganun!"

B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin


-"Opo sir."
"Ngayon ay dadako naman tayo sa ating
bagong aralin.Maari nyo bang basahin ang -( Babasahin ng mga mag-aaral ang
mga layunin sa araw na ito?" bawat layunin)
C. Pag-uugnay ng mga Halimbawa

"Ngayong araw ay ating tatalakayin ang


mga Anyong tubig.

“Mag-aaral ay nag titinginan sa larawan.

“Suriin ang Larawan


“ Dagat po at Ilog lawa po”
"Ano ang inyong napapansin sa
larawan?"

Sa inyong palagay,Nakakatulong ba ang “Opo Sir. Dahil ang ilog ang isang dahilan
mga ilog sa atin? upang Hindi mag ka Baha sa ating bayan.

Magaling! ang nakikita ninyo sa larawan ay


ang mga Anyong tubig

D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at


Paglalahad ng Bagong Kasanayan #1
"Magbasa at Matuto"

"Hahatiin ko kayo sa tatlong (3) grupo at


pumili kayo ng lider para magpahayag sa
buong klase.

"Ilista ang lahat ng miyembro ninyo at kung


anong grupo kayo at ipasa sa harap."

“Ang gagawin ninyo ay Puzzle Game, may


inihanda akong Larawan na ginupit ko. Ang
gagawin nyu lang ang Buohin ito.

“Dagat

“Ilog

“Lawa
TALON

GOLPO

Nilalaman 15 puntos

Kooperasyon 5 puntos
-(Bubunot ang bawat lider ng grupo)
Presentasyon 10 puntos
“Ilarawang ang nakuhang Picture
Kaangkupan ng 10 puntos
Group 1-Lawa
impormasyon
Group2-Ilog
      Kabuuan   40puntos
Group3-Dagat

“Sa ;imang minuto dapat na tapus na ang


“YES merong premyo”
Gawain at unang maka buo ng puzzle ay
merong premyo.

“Times up, ang Lahat ba ay tapus na. “Opo sir ang mag-aaral ang nag dali-
daling makapag pasa ng Gawain.

-(Ang lider ng bawat grupo ay maglalahad


“Magaling!
ng kanilang "output")

( Magsipalakpakan ang mga mag-aaral)

E. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at


Paglalahad ng Bagong Kasanayan #2

Manatili parin kayo sa inyong


grupo,ngayon naman ay Mag-aawit ,Mag tula
at Rap. Kung ano anyong tubig ang
nabunutan nyu yun ang kantahin or tula niyo.
Hindi lalagpas sa dalawang minuto ang
presentasyon at Mag practice kayu limang
minute.

“Ngayun naman ay ang bawat leader ay -(Bubunot ang bawat lider ng grupo)
bubunot.

Group 1-Dagat-Awit
Nilalaman 15 puntos
Group2-lawa-Tula
Kooperasyon 5 puntos
Group3-talon-rap

“Ngayon maaring na mag punta sa ka grupo


Presentasyon 10 puntos
at mag practice. Kaangkupan ng 20 puntos
impormasyon

      Kabuuan   50
puntos

(Ang mga mag-aaral ng bawat grupo ay


“Tapus na ba ang lahat. Maari na kayung nagtulungan sa gagawing presentasyon
mag presenta.

Presentasyon:

Group 1:
(Maglalahad ang unang grupo)
"Bigyan ng Hooray Clap anhg unang grupo."
1,2,3! 1,2,3 HOORAY!
Group 2:
-(Maglalahad ang pangalawang grupo)
"Bigyan ng Power Clap ang pangalawang
grupo." 1,2,3! 1,2,3! POWER!

Group 3: -(Maglalahad ang pangatlong grupo)

" Bigyan ng Yes Clap ang pangatlong grupo." 1,2,3! 1,2,3! YES!

F. Paglinang ng Kabihasaan

“ Guessing Game”

-“Ngayon naman ay maglalaro tayo.Bawat


grupo ay mag-uunahan sa pagsagot ng mga
katanungan na ibibigay ko sa inyo.Gamit ang
whiteboard o chalk,isulat ang sagot sa
pisara,ang unang makasagot ay syang
makakuha ng puntos at ang grupong
makakuha ng maraming puntos ay syang
panalo at makakuha ng premyo.

-“Naiintindihan nyo ba class?”

-“Handa na ba ang lahat?”

-(Magbibigay ang guro ng mga tanong)

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-araw-


araw na Buhay

1. Sa mga uri ng anyong tubig sa


daigdig,saan ang gusto mong puntahan?
Bakit?

2.Ano ang mahalagang papel ang


ginampanan ng mga anyong tubig sa
pamumuhay ng mga tao?

3. Paano natin pahahalagahan ang ating -“Paalam na po ma’am.”


mga anyong tubig?

H. Paglalahat

"Ngayon naman,batay sa inyong


natutunan,sino ang makakabuod ng ating
aralin?"

"Mahusay!"

"Handa na ba kayo sa ating pagsusulit?

"Kumuha kayo ng 1/4 sheet na papel."

I. Pagtataya

Panuto: Piliin ang titik ng tamang sagot.

____1.

a.

b.

c.

d.

____2.
a.

b.

c.

d.

____3.

a.

b.

c.

d.

____4.

a.

b.

c.

d.

____5.

a.

b.

c.

d.

J. Karagdagang Gawain

"Para sa inyong takdang-aralin. Sa isang


long bond paper,gumawa ng islogan tungkol
sa pagpapahalaga sa kapakinabangan dulot
ng mga anyong tubig sa pamumuhay ng tao.

Narito ang ating rubriks sa pagmamarka."

" Paalam mga mag-aaral!"


Inihanda ni: WENDELL C. PLATON

BSED-4 B

Inobserbahan :

Corazon D. VERTOSO,EdD

FS1 Instructor

DERBIE P. PADOJINOG,EdD

Dean, College of Education

You might also like