You are on page 1of 10

Republika ng Pilipinas

Kagawaran ng Edukasyon

SOCCSKSARGEN REGION

MASUSING BANGHAY-ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 8

SOUTHERN
BAPTIST COLLEGE-
Grade 8 Paaralan Highschool Baitang 8

Daily Guro CRISCILE GRACE M. Asignatura Araling Panlipunan


CASTILLON
Lesson Plan
Petsa ng Pagtuturo Nobyembre Markahan 2
05,2022

Oras 3:00-4:00 pm Taon at Seksyon 8-Daniel

I. Mga Layunin

A. Pamantayan Pangnilalaman:

Ang mag-aaral ay naipapamalas ang pag-unawa sa kontribusyon ng mga pangyayari sa Klasiko at


Transisyunal na Panahon sa pagkabuo at pagkahubog ng pagkakakilanlan ng mga bansa at rehiyon sa daigdig.

B. Pamantayan sa Pagganap:

Ang mag-aaral ay nakabubuo ng adbokasiya na nagsusulong ng pangangalaga at pagpapahalaga sa mga


natatanging kontribusyon ng Klasiko at Transisyunal na Panahon na nagkaroon ng malaking impluwensya sa
pamumuhay ng tao sa kasalukuyan.

C. Pamantayan sa Pagkatuto:

Sa loob ng animnapung minuto (60 mins.) na aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

1. Nasusuri ang pag-usbong at pag-unlad ng mga klasikong kabihasnan sa mga pulo sa Pacific.
( AP8DKT-IIe-7)

2. Nakakagawa ng Triple Venn Diagram batay sa kultura ng tatlong malalaking pangkat sa pulo ng
Pasipiko.

3. Naipapamalas ang pagpapahalaga sa mga pamana o kontribusyon ng mga sinaunang kabihasnan sa


Pasipiko.

II. Nilalaman
Paksa: Ang mga Klasikong Kabihasnan ng Digdig

Pinakapaksa: Mga Kabihasnan sa Pasipiko

III. Kagamitang Panturo

A. Sanggunian

Paglinang sa Kasaysayan ng Daigdig 8, p. 165-170

B. Iba Pang Kagamitang Panturo

Laptop,LED TV, speaker,1/8 cardboard,manila paper, pentel pen,chalk,visual aid at mapa ng karagatang
Pasipiko

IV. Pamamaraan

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

A. Panimulang Gawain

a. Panalangin

"Magsitayo ang lahat para sa -(Ang lahat ay magsitayo upang manalangin)


panalangin,______ maaari mo bang
pamunuan mo ang panalangin."

b. Pagbati

"Magandang umaga sa inyong lahat!" -"Magandang umaga rin po Ma'am Grace."

"Bago kayo umupo ay pakidampot ang


lahat ng kalat at itapon ito sa lalagyan
at pakiayos ng inyong upuan."
-"Salamat po."
"Maaari na kayong umupo."

c. Pagtatala ng mga lumiban


-"Wala pong lumiban sa araw na ito ma'am."
"Mayroon bang lumiban sa araw na
ito?Lingon sa kanan at sa kaliwa"

"Magaling! bigyan ang inyong sarili ng


isang masigabong palakpakan."
-Ang guro at mga mag-aaral ay nagkakarate habang
d. Pampasigla nagpapatugtog ng "I have two hands".

e. Pamantayan sa Silid-aralan

"Ano ang mga kailangang gawin kapag -"Makinig ng mabuti kapag nagsasalita ang guro sa harapan."
nagpapatuloy ang klase?"
-"Itaas ang kamay kung nais tumayo o magsalita at makibahagi sa
mga gawain."
"Aasahan ko ba iyan sa inyo?" -" Opo maam"

f. Paalala

"Bilang paalala sa panahon ng -"Magsuot ng face mask, panatilihin ang social distancing na
pandemya ,anu-ano ang mga dapat dalawang metro ang layo at maghugas ng gamay gamit ng sabon
nating gawin?" at sanitizer."

"Magaling!"

B. Panlinang na Gawain

A. Balik-aral

"Bago tayo dadako sa ating bagong -"Ang huli nating tinalakay ay tungkol sa mga klasikong kabihasnan
aralin ay magbalik-aral muna tayo sa Amerika.
tungkol sa huli nating
tinalakay,tungkol saan ang huli nating
tinalakay?"

"Tama! ito ay ang mga klasikong


-"Isa sa mga kabihasnan sa Amerika ang nalalaman ko ay ang mga
kabihasnan sa Amerika?"
Olmec na kilala sa paglililok ng mga anyong ulo mula sa mga bato
"Magbigay ng mga kabihasnan sa (colossal heads) na ang karamihan ay umaabot sa 20 tonelada ang
Amerika at magbigay ng mga bigat at taas na 14 talampakan.
impormasyon na nalalaman ninyo
-"Ang kabihasnan ng Maya na mayroon silang humigit-kumulang
base sa tinalakay natin kahapon."
na 150 na diyos at naniniwala sila na ang araw ang kapanganakan
ang magtatakda sa hinaharap ng isang tao."

-" Ang kabihasnan ng Aztec na ang pangunahing pinuno ay isang


emperador na inihahalal ng mga kaparian at mandirigma."

-"Opo maam."

"Magaling! ang lahat ng sagot ninyo ay


tama." -( Babasahin ng mga mag-aaral ang bawat layunin)

"Malinaw ba ang ating naging


talakayan noong nakaraang araw?"

"Mabuti kung ganun!"


.
 
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin
Aktibiti
Data Analysisa.
"Ngayon ay dadako naman tayo sa
 
ating bagong aralin.Maari nyo bang Hahatiin ang klase sa apat na pangkat. b.
basahin ang mga layunin sa araw na  
ito?" Ang bawat pangkat ay bibigyan ng isang kopya ng ulat ukol sa
populasyon ng mga bansang Asyano mula sa United Nations
Department of Economic and Social Affairs.c.
 
C. Pag-uugnay ng mga Halimbawa Ang bawat grupo ay kinakailangang suriin ang ulat upang
makabuo ng listahan ukol sa
"Ngayong araw ay ating tatalakayin 10 bansang may pinakamataas at 10 may pinakamababang bilang 
ang mga kabihasnan sa Pasipiko" ng populasyon sa buongAsya.

 
Una at Ikalawang Pangkat- 10 Bansa na may pinakamataas na
bilang ngPopulasyon sa Asya

"MAPA SURI!"

"Suriin ang mapa."

"Ano ang inyong napapansin sa


larawan?"

-"Maraming kalat na mga pulo."


" Sa inyong palagay, paano
-"Napapalibutan ng karagatan ang mga pulo."
nakakaapekto ang pamumuhay ng
mga taong naninirahan dito?" -" May mga maliliit na kapuluan."

-" Nakakaapekto ang pamumuhay ng mga taong naninirahan dito


dahil sa napalibutan ng karagatan pangingisda lamang ang
"Magaling! ang nakikita ninyo sa
kanilang pangunahing hanapbuhay."
larawan ay ang rehiyon ng Oceania at
nahahati ito sa tatlong malalaking
pangkat ng pulo, ito ang
Polynesia,Melanesia at Micronesia."

D. Pagtalakay ng Bagong
Konsepto at Paglalahad ng Bagong
Kasanayan #1

"Magbasa at Matuto"

"Hahatiin ko kayo sa tatlong (3) grupo


at pumili kayo ng lider para
magpahayag sa buong klase.

"Ilista ang lahat ng miyembro ninyo at


kung anong grupo kayo at ipasa sa
harap."

"Ang gagawin ninyo ay magbasa,


matuto at magtala ng mga
impormasyon ukol sa nilalaman ng

pahina 167-169 sa inyong aklat at


adisyunal na impormasyon na ibibigay
-(Bubunot ang bawat lider ng grupo)
ko sa inyo.Pag-usapan ng bawat
pangkat ang mga mahahalagang
impormasyon na nalalaman."
-(Ang lider ng bawat grupo ay maglalahad ng kanilang "output")
"Una ay tutukuyin o ituturo ang mga
pulo na nabunot ninyo sa mapa na
nasa pisara at punan ng
kinakailangang impormasyon ang
talahanayan na ibibigay ko sa inyo.
-( Magsipalakpakan ang mga mag-aaral)
Huhusgahan ko kayo ayon sa mga
sumusunod na pamantayan.Ang
nakuhang puntos ay idadag ko sa
inyong partisipasyon sa klase."

" Ang lahat ng lider ay pumunta dito sa


harap upang bumunot kung anong
pangkat sa pulo ng Pasipiko ang
nakatalaga sa inyo".

Presentasyon ng bawat grupo:

Group 1-Polynesia

Group 2-Melanesia
Group 3-Micronesia

Napakahusay!,palakpakan ang inyong (Maglalahad ang unang grupo)


mga sarili!”
1,2,3! 1,2,3 HOORAY!
E. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at
-(Maglalahad ang pangalawang grupo)
Paglalahad ng Bagong Kasanayan #2
1,2,3! 1,2,3! POWER!
"Triple Venn Diagram"
-(Maglalahad ang pangatlong grupo)
"Ngayon naman sa parehong grupo,
gagawa kayo ng Triple Venn 1,2,3! 1,2,3! YES!
Diagram,isulat ang pagkakaiba at
pagkakatulad batay sa kultura ng
tatlong malalaking pangkat sa pulo ng
Pasipiko."

Presentasyon:

Group 1:

"Bigyan ng Hooray Clap anhg unang


grupo."

Group 2:
-(Ang mga mag-aaral ng bawat grupo ay magtulungan sa paghula
"Bigyan ng Power Clap ang ng mga sagot ng bawat tanong)
pangalawang grupo."

Group 3:
-(Ang mga mag-aaral ay magsipalakpakan)
" Bigyan ng Yes Clap ang pangatlong
grupo."

F. Paglinang ng Kabihasaan
"Guessing Game"

"Manatili parin kayo sa inyong -(Sasagot ang napiling mag-aaral)


grupo,ngayon naman ay maglalaro
tayo."

"Bawat grupo ay huhulaan ang bawat


tanong na ibibigay ko sa inyo.Gamit ng
-(Sasagot ang napiling mag-aaral)
cardboard at chalk,isulat ninyo kung
ano ang sagot ng bawat tanong at
kung sino mang grupong tama ang
sagot ay siyang makakuha ng -(Sasagot ang napiling mag-aaral)
puntos.Ang pinakamaraming puntos
ay siyang panalo at makakatanggap ng
premyo."

-( Ang guro ay magbibigay ng mga


tanong)
-" Maam, batay sa aking natutunan ay ang mga pulo ng Pasipiko ay
nahahati sa tatlong 3 malaking pangkat,ito ang Polynesia na
matatagpuan sa gitna at timog na bahagi ng Pacific Ocean na nasa
silangan ng Melanesia at Micronesia at ito ay higit na Malaki sa
" Ngayon ay tapos na tayo,bigyan tatlo. Ang Micronesia ay maliliit na matatagpuan sa hilaga ll ato na
natin ang ating sarili ng isang pulo at ng Melanesia at silangan Asya. Ang Melanesia ay
masigabong palakpakan." matatagpuan sa hilaga at dagat ng Australia at - silangang baybay
binubuo ito ng pitong pulo.
G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-
araw-araw na Buhay -"Yes maam."

1. Kung bibigyan kayong pagkakataong


permanenteng manirahan sa isang
-“Wala na po.”
pulo sa pasipiko, gugustuhin mo ba ito
o hindi? Ipaliwanag. -"Yes maam."

2. Sa iyong opinyon, bakit -(Kukuha ang mga mag-aaral ng 1/4 sheet na papel)
nagugustuhan ng mga dayuhan na
manirahan sa mga pulo sa rehiyon ng
Pasipiko?

3. Paano mo mapahahalagahan ang


mga naging kontribusyon o pamana ng
mga sinaunang kabihasnan sa
Pasipiko?

"Magaling!

H. Paglalahat

" Ngayon naman,batay sa inyong


natutunan,sino ang makakabuod ng Mga Sagot:
mahahalagang punto ng ating aralin?"
1. b

2. a

3. b

4. a

5. c

"Napakahusay!naiintindihan nyo ba
ang aralin sa araw na ito?

“May mga tanong pa ba kayo?”

Magaling!"handa na ba kayo sa ating


pagsusulit?

"Kumuha kayo ng 1/4 sheet na papel."

I. Pagtataya

Panuto: Piliin ang titik ng tamang


sagot.

____1. Ano ang tawag sa mga maliliit


na mga isla sa mga pulo sa Pacific?

a. Marquesias

b. Micronesia

c. Melanesia

d. Polynesia

____2. Ano ang ibig sabihin ng mana?

a. bisa

b. tapang

c. kapangyarihan

d.yaman

____3. Ang mga pulo sa Pacific ay


nahahati sa tatlong malalaking
pangkat. Alin sa sumusunod ang mga
ito?

a. Melasia, Micronesia at
Polynesia
b. Melanesia, Micronesia at
Polynesia

c. Melanesia, Microgania at
Polynesia

d. Melanesia, Micronesia at
Peloponnesian

____4. Sinong manlalayag mula sa


Britanya na nadatnan niya sa Australia
na ang 600 tribu na may 200 hanggang
250 magkakaibang wika? "Paalam na po maam."

a. Kapitan James Cook

b. Kapitan James Bond

c. Kapitan James Carl

d. Kapitan James Reid

____5. Alin sa mga pahayag ang hindi


sumusuporta sa Polynesia bilang
pangkat ng mga pulo sa Pasipiko?

a. Ang mga isla ay matatagpuan


sa silangan ng Asya.

b. Ang sinaunang pamayanan


ay nasa baybaying-dagat.

c. Ang pamayanan ay
matatagpuan malapit sa mga lawa.

d. Ang mga isla ay


matatagpuan sa gitna at timog na
bahagi ng Pacific Ocean.

J. Karagdagang Gawain

"Para sa inyong takdang-aralin. Sa


isang kartolina, gumuhit ng mapa sa
Karagatang Pasipiko.Kulayan at
pangalanan ang mga isla at
siguraduhing kumpleto ang mga
kapuluan sa Pasipiko. Narito ang ating
rubriks sa pagmamarka."
" Paalam na mga mag-aaral

V. MGA TALA

VII. PANINILAY

A. Bilang mag-aaral na nakakuha ng 80% sa


pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba


pang gawain para sa remediation.

C. Nakatulong ba ang remedial?Bilang ng mga mag-


aaral na naka unawa sa aralin.

DD. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy ng


remedian.

E. Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo ang


nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking punong-guro at


superbisor.

G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na


nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni:

CRISCILE GRACE M. CASTILLON

Gurong Mag-aaral

Inobserbahan ni:

Pinagtibay ni:

You might also like