You are on page 1of 12

I.

Layunin

Sa loob ng isang oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

a. Nakikilala ang mga Uri ng Panitikan sa Rehiyon IV-B

b. Natukoy ang tamang pamamaraan ng pagtukoy sa mga Uri ng Panitikan

c. Nabigyang kahalagahan ang mahalagang aral na nilalaman nito.

II. Paksang Aralin

a. Paksa: Panitikan ng Rehiyon-4B

b. Sanggunian: Philippine Literature. Pahina 48-52

c. Kagamitang Pampagtuturo: Kagamitang Biswal, Aklat

d. Pagpapahalagang Pangwika: " Patuloy na mahalin at tangkilikin ang mga akdang gawa ng
kapwa pilipino, isa itong paraan upang maingatan ang mga pangyayari sa nakaraan. "

III. Pamamaraan

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

A. Pang araw-araw na Gawain

1. Pambungad na Panalangin

"Bago tayo magsimula sa ating gagawing pag-


aaral, tumayo muna ang lahat para sa
panalangin."

(Magsisitayo ang mga mag-aaral para sa


panalangin.)

(Tatawag ng isang mag-aaral na siyang


Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

mangunguna)

Manalangin na po tayo.
" Sige binibini, pangunahan mo ang
panalangin."

Amen...

Amen...

2. Pagsasaayos ng silid aralan (Pupulutin ang mga kalat at itatapon ang mga ito
sa basurahan)

"Maari niyo ba pulutin ang ano man na kalat sa


paligid at ayusin ang inyong mga upuan."

"Magandang umaga rin po! "


3. Pagbati

"Isang napaka-gandang umaga sa inyo, klase!"

4. Pagtatala ng liban
(Ilalahad ng lider kung sino ang liban sa kanilang
pangkat) Binibini isa lamang po ang liban sa aming
(Tatawagin ang mga lider ng bawat pangkat) pangkat... (Gayun din ang ginawa ng iba pang
pangkat.)
"Sige binibini/ginoo sino ang liban sa inyong
pangkat, maari mo bang itala ang mga ito?"
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

B. Pagbabalik aral

"Bago ang paguumpisa ng ating bagong aralin,


susukatin muna natin kung may naunawaan nga
ba kayo sa ating tinalakay nung nakaraan. Ano
nga uli ang ating nakaraang aralin?"
"Ang mga lalawigan po sa Rehiyon IV-B po."

" Sige, Ginoo."

"Tama! Ano nga ulit ang mga lalawigang sakop


ng Rehiyon IV-B?"

"Mindoro, Marinduque, Romblon, at Palawan po!"

"Sige Binibini."

" Mahusay, binibini. Bakas nga sa inyo ang


pagunawa."

C. Paggaganyak

"Ang aralin sa araw na ito ay patungkol pa rin sa


Rehiyon IV-B. Ngunit bago tayo magtungo sa
pagtatalakay, magkakaroon muna tayo ng isang
pampasigla upang mabigyan kayo ng ideya sa
ating pag-aaralan."
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

(Ipapakita ang mga gupit-gupit na larawan)

"Ang gagawin niyo lamang ay pagbubuuhin ang


mga pirasong ito at pagtapos ay ipapaliwanag
kung ano sa tingin niyo ang larawang nabuo.
Papangkatin ko kayo sa tatlo at ang bawat
pangkat ay may siyam na miyembro. Paunahan
kayo matapos at magpaliwanag sa harapan.
Madali at ang inyong premyo ay naghihintay!"

(Sisimulan ang palaro")

1.
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

D. Paglalahad ng Paksa

"Mukhang nasiyahan kayo sa ating isinagaw. Ang


mga ginawa natin ay mayroong bahagi sa ating
paksang tatalakayin. Sa inyong palagay ano ang
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

susunod nating tatalakayin?

"Sa tingin ko po Panitikan naman po ang ating


pagaaralan."

"Sige Binibini!"

"Mahusay, ang paksang iyan ang ating pag-


aaralan."

Panitikan ng Rehiyon IV-B

"Kinakailangan ko ng anim na representante mula "Sige po!"


sa mga pangkat na binuo natin kanina. Maari ba
kayong pumunta dito sa aking harapan?"

(Pupunta sa harapan ang anim na istudyanteng


magrerepresenta sa kanilang grupo at ibibigay
ang panuto)

Unang Pangkat

Isasadula ang tanyag na mito ng Rehiyon IV-B.


Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

Ikalawang Pangkat

Gagawa ng isang kanta(koro lamang) para sa


maikling kwento na " The Bread of Salt ".

Ikatlong Pangkat

Bumuo ng sayaw na magpapaliwanag sa


kahulugan ng tulang Ambahan ng mga Mangyan.

" Bibigyan ko lamang kayo ng 10 minuto at ang


presentasyon ay dapat na 3-5 minuto lamang. Ito
ang mga pamantayan "

(Isusulat sa white board)

Pamantayan sa Presentasyon

Kaayusan 25%

Kaugnayan sa paksa 30%

Pagkaorihinal 25%

Pagkamalikhain 20%

Kabuuan 100%

Maaari na kahong maghanda."


Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

"Binibini! Tapos na po...."

Tama ka naman diyan ngunit hindi iyon


tunog, tugma siya nak :) ! Makikita niyo sa isang
tula ang pagkakaroon ng bilang katulad na nga ng
sinabi ni Brie, nagkakaroon din ito ng mga
matatalinhagang salita. Ang Rehiyon IV-B ay
nagkakaroon ng maraming tula. Isa na dito ang
Ambahan, basahin niyo ito subukang intindihin at
Sige po binibini! (kukunin ang kopyang papel)
isulat ang inyong interpretasyon sa kalahating
bahagi ng papel. Binibigyan ko lamang kayo ng
5minuto (magbibigay ng papel na naglalaman ng
tulang ambahan.)

Tapos na ba kayo? Itabi niyo muna ang


inyong sagutang papel. Talakayin na natin ang
Ay binibini hindi po masyadong maintindihan ang
susunod namang uri ng panitikan na ating
pagbasa ni Cindy. Pero sabi po sa bread of salt po.
aalamin

Ang susunod na uri ay ang maikling


kwento. Cindy maaari mo bang basahin ito para
samin?( Iaabot ng papel na naglalaman ng mikiing
kwento) Binibini!

Ano po yun pandesal po! Diba po?

(Matapos basahin)Saan nga patungkol ang


Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

maikling kwento? Xander?

Ito po ay isang mito binibini.

Tama ka naman na patungkol ito sa bread


of salt. Ngunit ano nga ba ito? Sino ang maaring
tumulong kay Xander?

Sige Aldrin..

Mito po ito sapagkat ang kwento ay patungkol sa


Tama ka diyan Aldrin, ito ay patungkol sa
katangian ng pandesal at kung ano ang nagiging paglalang sa tao, isang teoryang nilikha lamang ng
mamamayan at walang sapat na basehan.
epekto nito sa mga bumibili at kumakain nito.
Mahusay mga anak, nakikinig nga kayo. Ngunit
may isa pa tayong Uri na natitira, sino ang
maaaring magpaliwanag kung ano ito?

Oh nakakagulat ka naman Trish! Pero


tama ka sa iyong hinuha. Maaari mo bang
ipaliwanag kung bakit ito naging mito?

Binibini? Ano po pinagkaiba ng mito sa alamat?


Diba po pareho silang gawa-gawa lamang na mula
sa matatanda?
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

(imumulat sa kanyang kakayahan ang Binibini!!


bata)Alam mo trish mahusay ka! Dapat lagi kang
Ang alamat po ay patungkol sa pinagmulan ng
nagkikipagkaisa sa amin upang mas marami pang
matutunan ang mga kamag-aral mo. bagay-bagay at sinabi po kanina ni trish na ang
mito ay patungkol sa pinagmulan ng tao. Yun po
ang pagkakaiba nila, ang mito po ay patingkol sa
lumikha samantalang ang alamat ay sa mga bagay
na nilikha ng lumikha!?
Mga anak tama siya, ito ay isang mito
sapagkat hindi ito napatutunayang totoo at
kadalasan ay gawa-gawa lamang ito ng mga
matatandang tao sa kominudad o ang mga
tinatawag na Apo.

Para sa iyong katanungan. Kung sino ang


makakasagot ay bibigyan ko ng 5 dagdag na
puntos para sa isasagawang pagsusulit mamaya.
Sino nakakaalam ng sagot? Sige Jess..

Mahusay jess. Tama siya mga anak, ang


pagkakaiba nito ay ang pagiging focus ng mito sa
paglikha ng mundo o pinagmulan ng tao,
samantalang ang alamat ay nakatuon sa
pinagmulan ng isang bagay.

"Naintindihan niyo ba ang ating aralin sa araw na


Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

ito?"

"Dahil sa sinabi niyong yan ating susukatin ang


inyong nalalaman. "

(Magsasagawa ng aktibidad)

Binibini? Tapos na po kami!


D. Paglalahat:

( Ipapangkat at tatawag ng isang representante


sa bawat pangkat. Upang isaad ang kanilang
gagawin.) Pumili kayo sa tatlong uri at isadula
Ma'am tapos na rin po kami!!
ang mga bios nito.

Tapos na ba ang lahat? Mauuna ang group


nila Nikki. Sapagkat sila ang unang natapos.
Umupo muna kayo Nikki.

Ang pangalawang magsasadula ay sila Aldrin


at huli ang pangat nila Carmella.

Napaka-husay! Nakikita kong nakikinig nga


Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

kayo. Ipagpatuloy niyo lang yan, upang mabilis


mauunawaan ang susunod na araling ating aaralin.

IV. Pagtataya

1-3. Ano ang tatlong Uri ng Panitikan ang mayroon ang rehiyon IV-B
4-6. Ano-ano ang mga Akdang nabanggit?

7-10. Pumili ng isa at bigyang halaga.

V. Takdang Aralin

Basahin ang pahina 62-70.

You might also like