You are on page 1of 5

Paaralan Nagsaulay Integrated Baitang 9

National High School


Guro Lyza Rossel N. Mendoza Asignatura Filipino
Petsa Oktubre 3&5, 2022 Markahan Unang
Oras 10:00-11:00 Einstein Bilang ng 2
11:00-12:00 Newton Araw
1:30- 2:30 Franklin
MASUSING BANGHAY-ARALIN SA FILIPINO 9

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at
Pangnilalaman pagpapahalaga sa sanaysay na di-pormal at pormal sa tulong
Pang-Araw Araw na ng pagbuo ng komentaryo sa radyo at telebisyon tungkol sa
Tala sa Pagtuturo isang paksa gamit ang pang-ugnay sa pagpapahayag ng
opinyon
B. Pamantayan sa Nailalahad ng mga-aaral ang katangiang taglay ng isang
Pagganap sanaysay na pormal at di-pormal sa pagpapahayag ng
opinyon gamit ang pang-ugnay.
C. Mga Kasanayan sa F9PT-If-42- Naipaliliwanag ang salitang may higit sa isang
Pagkatuto kahulugan
Nasusuri ang paraan ng pagpapahayag ng mga ideya at
opinyon sa napanood na debate o kauri nito
II. NILALAMAN Panitikan: Sanaysay- Indonesia Kay Estella Zeehandelaar
Salin ni Ruth Elynia S. Mabanglo
Mula sa Mga Liham ng Isang Prinsesang Javanese Japara,
Mayo 25, 1899
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa LM Panitikang Asyano pahina 26-29
Gabay ng Guro
b. Mga Pahina sa TG Panitikang Asyano pahina 53-55
Kagamitang
Pangmag-aaral
c. Mga Pahina sa Panitikang Asyano pahina 53-55
Teksbuk
d. Karagdagang
Kagamitan mula sa Downloaded video mula sa youtube, focusky.com,
Portal ng Learning classtools.net, Quiz Maker Offline
Resource.
B. Iba pang Kagamitang
LCD Projector, laptop, speakers, TV, cellular phones, aklat
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Tara! Sama ka!
nakaraang aralin o Pagpapakita ng mag larawan na may kaugnayan sa bansang
pagsisimula ng bagong Indonesia.
aralin
B. Paghahabi sa layunin Pagpapakinig ng isang awitin.
ng aralin

Mga Gabay na Tanong:


1. Ano ang mensaheng ipinahihiwatig ng awiting
napakinggan?
2. Anong mga pahayag ang nagpapatunay ng mga ideyang
iyong nabuo tungkol sa awitin?
3. Sa iyong palagay, paano kaya haharapin ng isang batang
babae ang ganitong kalagayan?
C. Pag-uugnay ng mga Paglinang ng Talasalitaan
halimbawa sa bagong Ibigay ang kahulugan ng mga nasalungguhitang salita sa
aralin pangungusap mula sa akda.
1. Kahit noong musmos pa ako’y may pang-akit na sa aking
pandinig ang salitang emansipasyon, may isang naiibang
kabuluhan ito.
2. Ang lolo ko’y isang lider ng kilusang progresibo noong
kaapanahunan niya.
3-4. Ang lolo ko ang kauna-unahang regeant ng Gitnang
Java na nagbukas ng pinto para sa panauhin mula sa
ibayong dagat, sibilisasyong Kanluran.
5. Ito lamang ang isang nag-iisang liwanag na nagpapakulay
sa aking hungkag at kainip-inip na panahong iyon.

D. Pagtatalakay sa bagong Pagpapakinig ng audio


konsepto at paglalahad record ng akdang Kay Estella
ng bagong kasanayan Zeehandelaar.
#1
Es-say Mo!
Mga Gabay na Tanong:
1. Sino si Estella
Zeehandelaar?
2. Paano ipinakilala ng
prinsesa ang kanyang sarili?
3. Ano ang suliraning
inilahad sa binasang sanaysay?
4. Ano ang mga nais ng prinsesa na mabago sa mga
kaugaliang Javanese para sa mga kababaihan?
5. Anong uri ng sanaysay ang binasang akda? Patunayan.
E. Pagtatalakay sa bagong Eye-Witness Organizer
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
Ang bawat bahagi ng mukha
#2
ay may katumbas na tanong
kaugnay sa Prinsesang
Javanese (may-akda) at sa
Indonesia (bansang
pinagmulan nito).
1. Sino sumulat ng mga liham para kay Estella
Zeehandelaar?
2. Ano ang kalagayan ng mga kababaihang sa panahong
1899?
3. Saang bansa galing ang tinatalakay na akda?
4. Kailan isinulat ng prinsesang Javanese ang kanyang
liham?
5. Paano nakakapag-asawa ang isang babaeng Javanese?
6. Bakit hindi pinahihintulutang mag-aral ang mga
kababaihang Javanese noon?

Pagbibigay ng input ng guro sa aralin gamit ang powerpoint


presentation.

F. Paglinang sa Pangkatang Gawain


Kabihasnan
Unang Pangkat - Paghahambing ng kaugaliang ng mga
Javanese at Pilipino gamit ang H-Dayagram
Ikalawang Pangkat – Pagsasagawa ng isang debate tungkol sa
paksang “Kailan mas naging kapaki-pakinabang ang
kababaihan, Noon o Ngayon?
Ikatlong Pangkat – Pagbibigay ng mensaheng ipinababatid ng
akda sa pamamagitan ng paglikha ng jingle.
Ikaapat na Pangkat- Pagsusuri ng mga salita mula sa akda at
pagbibigay ng mga kahulugan nito.

ANG HUSAY- ANG HUSAY ANG GALING PA


HUSAY NYO` NYO’ NAMAN! RIN NAMAN!
NAMAN!
25 puntos 20 puntos 15 puntos
Natugunan ang Natugunan ang Natugunan ang
lahat ng maraming ilang
pangangailangan sa pangangailanga pangangailangan
pagbuo ng n sa pagbuo ng sa pagbuo ng
presentasyon presentasyon presentasyon
Nakapagpamalas Nakapagpamala Nakapagpamalas
nang malinaw at s nang ng limitadong
napakaraming katamtamang kaalaman at
kaalaman at linaw at impormasyon
impormasyon maraming
kaalaman at
impormasyon
Malinis at maayos Malinis at Katamtaman ang
ang kabuuan at maayos ang kaayusan ng
naging kawili-wili kabuuan ng presentasyon
sa presentasyon
tagapanood/tagapa
kinig
G. Paglalapat ng Aralin CAUSE-EFFECT TREE CHART
sa pang-araw-araw na
buhay Ipinakita sa sanaysay na ito
ang ilang suliraning …
Gamit ang cause – effect tree
chart ay isulat sa mga dahon
ang magiging bunga o epekto
ng suliraning nakalahad sa
ibaba.

H. Paglalahat ng Aralin Gamit ang estratehiyang One Minute


Paper sa paglalagom ng aralin.
1. Ano ang pinakamahalagang bagay na
natutuhan ninyo sa araw na ito?
2. Ano ang hindi malinaw tungkol sa
aralin?
3. Ano pa ang gusto mong malaman tungkol sa paksa?

I. Pagtataya ng Aralin Maikling Pagsusulit


Panuto: Tukuyin ang mga kahulugan ng salita o
pariralang may salungguhit sa bawat bilang batay sa
tinalakay na teksto, Lagyan ng ekis ang titik ng hindi
kabilang sa pangkat.
1. Nakasalamuha ko na ang mga babaeng moderno.
a. malayang nagagawa ang gusto
b. nakapagmamalaki ng sarili
c. may tiwala sa sarili, masigla’t maagap na hinaharap ang
buhay
d. sumusunod sa mahigpit na batas at kultura
2. Bata pa lamang ako ay naakit na ako ng salitang
emansipasyon
a. matali sa lumang tradisyon b. paghahangad na
makalaya
c. makapagsarili d. paghahangad na
makatayong mag-isa
3. Matagal na panahong ako’y ikinahon sa aming bahay.
a. limitado b. ikulong c. pinalayas d.
pagbawalan
4. Matagal kong kinasabikan ang pagdating modernong
panahon.
a. modernisasyon b. mahigpit na kultura
at tradisyon
c. kontemporaryo d. kasaluyan
5. Ipakakasal kami sa isang lalaking estranghero.
a. walang nakakaalam b. hindi kilala c. kaibigan
d. dayuhan

J. Karagdagang Gawain
para sa takdang aralin
at remediation
V. MGA TALA ____Natapos ang aralin/Gawain at maaari nang magpatuloy
sa mga susunod na aralin.
____Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa kakulangan sa
oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasyon ng mga
napapanahong mga pangyayari
____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang
gusting ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa paksang
pinag-aaralan.
____Hindi natapos amg aralin dahil sa
pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot ng mga gawaing
pang-eskwela/mga sakuna/pagliban ng gurong nagtuturo.

Iba pang mga Tala:

VI. PAGNINILAY
Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya.
Bilang ng mag-aaral na nangangailangang ng iba pang gawain para sa
remediation.
Nakatulong baa ng remedial? Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.
A. Alin sa mga ____Sama-samang pagkatuto _____Think-Pair-
estratehiya ng Share
pagtuturo ang ____Maliit na pangkatang talakayan _____Malayang
nakatulong ng lubos? talakayan
Paano ito nakatulong? ____Inquiry-based learning _____Replektibong
Pagkatuto
____Paggawa ng poster _____Pagpapakita
ng Video
____Powerpoint Presentation _____Problem-
based learning
____Integrative learning (Integrating current issues)
____Pagrereport/ gallery walk
____Peer Learning _____Games
____Realias/Models _____KWL
Technique
____Quiz Bee
B. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong
ng aking punongguro at
superbisor?
C. Anong kagamitang
panturo ang aking
naidibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Prepared by:

LYZA ROSSEL N. MENDOZA


Teacher I Noted:

SHEILA D. DE TORRES
Officer-In-Charge, NINHS

You might also like